Bắt đầu can thiệp cho con 21 tháng như thế nào?

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bắt đầu can thiệp cho con 21 tháng như thế nào?

Gửi bàigửi bởi nvh » T.Hai Tháng 3 01, 2010 7:33 am

Hôm nay cháu đã đi nhà trẻ ngày đầu. Các cô nói cháu có khóc nhưng không nhiều, chưa chịu ngồi vào ghế, lúc cô xi thì không đái, ỉa, lúc không xi thì lại đi. Được cái ăn cơm, cháo tốt. Buổi trưa cháu chỉ ngủ tiếng rưỡi (chắc do không có võng) nên tối về 9h đã buồn ngủ, 10h kém tôi cho lên giường thì tự lăn ra ngủ. Hy vọng đêm cháu không thức giấc.

Thực tình tôi chưa đọc hết các tài liệu đang có nên vẫn rất mơ hồ, chưa biết bắt đầu từ đâu. Có lẽ tôi phải lập một giáo trình với các phương án cụ thể rồi dạy con. Tôi có điểm dở là không có kế hoạch thì làm không tốt lắm. Trước mắt tôi sẽ cố gắng ngăn một phòng riêng làm nơi dạy con để cháu đỡ mất tập trung. Không biết có nên như vậy không?

Như đã nói, tôi chưa đọc hết tài liệu cũng như các bài các anh chị viết trên này, nên bước đầu chắc chắn sẽ có những câu hỏi dạng "biết rồi, hỏi lắm, nói mãi". Mong chị Tường Anh và các anh chị thông cảm cho người mẹ còn kém hiểu biết và đang bối rối như tôi. Khi có những hiểu biết nhiều hơn, tôi xin hứa là sẽ bớt những câu hỏi thừa đi.

Trong nhà ngoài cháu còn 2 cháu lớn hơn (con bác), 1 cháu 10 tuổi, 1 cháu 5 tuổi. Tôi muốn cháu chơi với anh nhưng cũng chưa biết cách vì trẻ con mau chán, em không biết chơi cùng thì chúng chỉ chơi một lúc thôi.

lemongbao đã viết:Câu nói này làm tôi nhớ thời điểm tháng 8/2009, ở kỳ hội thảo do ccm tổ chức tại TPHCM. Một phụ huynh nói với tôi, cũng tương tự như bạn nói. Nhưng cũng vị này giải thích thông qua lời dạy của Sơ ở một nhà thờ, Sơ nói: Con hãy cố gắng, vì bề trên chỉ chọn những người giàu lòng nhân ái như con để gởi gắm đứa trẻ này. Lúc đó trong tôi cũng có những suy nghỉ như bạn nhưng từ khi nghe câu nói này tôi cảm thấy mình như được tiếp sức và tôi rất thích cách giải thích này, dù tôi là người ngoại đạo.

lemongbao

Anh/chị lemongbao, tôi cũng là người ngoại đạo và tôn trọng tất cả các tôn giáo. Nhiều khi tôi cũng có suy nghĩ tương tự vậy. Rằng cuộc đời luôn đặt lên vai chúng ta những gánh nặng vừa sức. Có lẽ vì tôi vốn là người (được đánh giá là) có bản lĩnh và nghị lực nên cuộc đời cho tôi thử thách này để vượt qua. Từ trước khi có con, tôi vẫn tâm niệm rằng mình sẽ không bao giờ đặt áp lực nên con, sẽ yêu nó với những gì nó có, cho dù nó không tài giỏi, thông minh hay đẹp đẽ như những đứa trẻ khác. Hay cũng bởi vậy nên cuộc đời muốn thử thách tôi, xem tôi có làm được như những gì mình tâm nguyện hay không? Song dù sao, hiện tại, tôi không muốn lý giải dù theo cách siêu hình hay khoa học. Chỉ biết là hiện thực như vậy, mình phải chấp nhận để làm nó tốt hơn. Rất mong được chia sẻ cùng anh/chị kinh nghiệm nuôi dạy con trong các giai đoạn. Tôi sẽ tìm đọc các bài viết của anh/chị. Nhưng khi chưa đọc hết, nếu tôi có hỏi câu nào thừa, anh/chị cũng gắng kiên nhẫn trả lời nhé.
nvh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 3 01, 2010 11:23 am

chào bạn, vậy là ngày đầu tiên đi học không được coi là hoàn hảo nhưng cô không phải gọi mẹ để đưa con về. Lớp học là khuôn khổ tốt (dĩ nhiên cũng có một vài nơi nghiêmkhắc quá mức).

Việc lập giáo trình là điều nên làm. Không có kế hoạch thì nhóm chuyên gia tụi mình cũngkhông làm việc được với các bé mà tụi mình đã thẩm định và đang gửi bài vở hỗ trợ. Ai cũng thế bạn ạ. Chỉ nhớ trong đầu thì khó lắm. Vì vậy mà mình đề nghị bạn so kỹ với chuẩn phát triển rồi tìm riêng cho mình một kế hoạch đấy.

Bạn muốn hỏi gì cứ hỏi. Không có ai là người kém hiểu biết cả, vì họ có chuyên môn trong lãnh vực của họ. Có một vị bác sĩ trưởng khoa thuộc đại học Stanford của Mỹ đã không hề giới thiệu mình là ai, và trầm tĩnh/tôn trọng hỏi tôi những câu hỏi về con của ông. Sau này tôi mới biết mớ kiến thức của tôi chỉ gom vào cái bằng thạc sĩ, chứ ông thì đã là tiến sĩ y khoa, và lại đang nắm trưởng khoa. Thế đấy bạn ạ, khi ông tôn trọng tôi, tôi luôn cố gắng tôn trọng tất cả mọi người khác.

Không có câu hỏi nào là thừa. Hỏi về con mình, thà hỏi thừa con hơn hỏi thiếu. Chúng tôi nếu có thái độ coi thường hay khó chịu thì... hì hì, bên điều hành họ cho thôi việc ngay.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 3 01, 2010 4:17 pm

... chọn những người giàu lòng nhân ái như con để gởi gắm đứa trẻ này...
Anh/chị lemongbao, tôi cũng là người ngoại đạo

Một câu giải thích rất hay. Về việc "ngoại đạo" thì mình nghĩ thế này: Đạo Phật cũng là đạo, vậy thì anh Bảo sao lại là người ngoại đạo? Và tất cả phụ huynh trên diễn đàn này đang làm rất tốt đạo làm cha làm mẹ, đúng không ạ?

Tối qua mình ngồi coi 1 cuốn phim mới ra nói về bà Temple Grandin là người TK đã vượt khó (http://www.hbo.com/movies/temple-grandin/index.html). Theo mình thì phim này có 2 ý nghĩa quan trọng:

- Phim cố gắng cho người xem biết cảm xúc, suy nghĩ của người TK như thế nào (do chính bà Temple kể ra). Dù là cha/mẹ trẻ TK, trước giờ chúng ta chỉ chứng kiến, chứ chưa có trẻ TK nào nói cho chúng ta biết các bé cảm nhận thật sự ra sao.

- Phim cho thấy số lượng người quan tâm tới TK đang gia tăng, vì thế HBO mới sản xuất, biết rằng sẽ có đủ khán giả cho 1 cuốn phim về TK.

Phi
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Ba Tháng 3 02, 2010 2:09 am

Mình thường cho con nằm võng, đong đưa thì thấy con rất dễ chịu, cả đứa bé và đứa lớn nữa. Mà hầu như đứa nào cũng thích đong đưa kiểu đó hay sao đấy. Nếu con bạn dễ ngủ võng thì bạn cho con ngủ, để giảm bớt những gián đoạn trong giấc ngủ của bạn và con. Mình cũng hay hát ru cho con. Đôi khi hát lung tung vậy mà con ngủ khì khì. Chắc ngủ cho nhanh để khỏi nghe tra tấn.
( Chị TA làm em nhớ lại tối qua BB ngủ hơi trễ, tự nằm rên ư ử, chắc đang tự ru mình ngủ :lol: Nếu đúng vậy thì thương thật)
Mình cũng đã từng trải qua giai đoạn đụng đâu khóc đó rồi. Nếu nỗi cả cty hồi đó chẳng ai hiểu mình đang bị gì. Cứ nghĩ đến con lại khóc huhu. Nhưng bạn còn rất nhiều cơ hội hơn mình hồi đó, vì con mình lúc đó đã 30 tháng rồi.
Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi khắp đất trời lòng mẹ vẫn theo con...
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi lemongbao » T.Ba Tháng 3 02, 2010 6:17 am

Chào bạn nvh
Anh/chị lemongbao

Tôi là anh lemongbao, chứ không phải chị lemongbao rất mong được chia sẽ kinh nghiệm cùng bạn. :)
Ba yêu con
lemongbao

Gửi bàigửi bởi nvh » T.Ba Tháng 3 02, 2010 7:02 am

nguyễn văn vinh đã viết:( Chị TA làm em nhớ lại tối qua BB ngủ hơi trễ, tự nằm rên ư ử, chắc đang tự ru mình ngủ :lol: Nếu đúng vậy thì thương thật)
Mình cũng đã từng trải qua giai đoạn đụng đâu khóc đó rồi. Nếu nỗi cả cty hồi đó chẳng ai hiểu mình đang bị gì. Cứ nghĩ đến con lại khóc huhu. Nhưng bạn còn rất nhiều cơ hội hơn mình hồi đó, vì con mình lúc đó đã 30 tháng rồi.

Nói chuyện rên ư ử tự ru mình làm tôi nhớ đến cô bé Pipi tất dài. Cô bé này cứ trước khi đi ngủ lại tự hát ru mình, Pipi cũng rất hiếu động, hay là cô bé này cũng bị tự kỷ nhỉ? :D.
Tôi đã chuẩn bị tinh thần cho bản thân khá tốt nên sự khủng hoảng sẽ không thường xuyên nhưng buồn thì không tránh khỏi. Xung quanh tôi mọi người biết đến "tự kỷ" nhiều hơn tôi tưởng, nhưng không thể đòi hỏi họ hiểu biết được như các anh chị trên đây. Song dù sao tôi cũng được an ủi nhiều.

Bữa nay vẫn chưa lập được kế hoạch đào tạo con song nhớ mọi người nên vẫn mò lên đây viết đôi dòng. Tối nay 9h cháu đã ngủ, làm mẹ vừa xúc động vừa run rẩy chờ xem nửa đêm con có thức giấc không.
nvh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 3 02, 2010 5:04 pm

Chào bạn, nghị lực chính là những gì sẽ dẫn bạn đi đúng đường để hỗ trợ con. Mà bạn làm tôi thấy thú vị: biết đâu Pipi cũng tự kỷ. Nếu bạn có thời gian đọc sớ táo quân của Táo chúng tôi, bạn sẽ thấy Táo Chuyên Gia đòi thẩm định Ngọc Hoàng vì cho rằng Ngọc Hoàng cũng táy máy chân tay nhưng thông minh nên không phải tự kỷ mà là Asperger!

Kế hoạch dậy con là kế hoạch chi tiết và dài. Bạn nên đọc kỹ chuẩn phát triển, quan sát con, rồi dành nhiều thời gian suy nghĩ, tính toán. Không phải một sớm một chiều mà mình làm xong. Bạn cũng còn phải cập nhật vào thay đổi kế hoạch này theo thời gian để thích hợp nhất với bé.

Bé đi học, chắc mệt nên ngủ sớm. Tội nghiệp! Thôi thì cố nhé, đứa con mình rứt ruột sinh ra, ai chả muốn bảo vệ nó trước mọi nghịch cảnh và khó khăn. Thực tế vẫn là cuộc đời này khó nuốt lắm chứ chả phải dễ. Vì thế, bạn cố bình tâm giúp con bắt đầu làm quen với đời nhé.

Bạn thấy "nhớ" mọi người ở đây, mình cũng thấy vui. Đây là những lúc bạn cần có người tâm sự, hỗ trợ tinh thần, chuyên môn. chúng tôi sẵn sàng có mặt với bạn. Bạn vào là chúngmình ở ngay đây này.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nguyá»…n văn vinh » T.Ba Tháng 3 02, 2010 10:46 pm

Hôm qua con trai ngủ có ngoan không? Có phá mẹ giữa đêm nữa không?
Nếu chưa lên được kế hoạch dài hạn cho con, bạn cũng có thể chữa cháy từ từ bằng cách dạy con biế những thứ đơn giản nhất là các bộ phận cơ thể, từ cái đơn giản đến cái cụ thể. ( cái này làm mình nhớ hôm đi thẩm định, chị TA hỏi con trai mình có biết cái lưỡi không? Mình tự tin trả lời là biết. Vì mình đã dạy con rồi mà.:) )
Sau khi xong bài này, chuyển sang bài khác : màu sắc.
Có rất nhiều bài để dạy, chủ yếu là để nâng cao nhận thức cho con, đồng thời cung cấp từ ngũ cho con nữa.
Vài kinh nghiệm nhỏ chia xẻ cùng bạn. Buồn hay thắc mắc gì cứ vào đây nhé.
Ah, nhà có nhiều con nít thì tốt cho con. Bạn cố thuey61t phục, hoặc dụ bọn trẻ kia bày trò chơi với con mình. Bạn cũng phải chơi cùng để giúp con hiểu rõ luật chơi. Và hỗ trợ cho con biết chơi với bạn bè.
Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi khắp đất trời lòng mẹ vẫn theo con...
nguyễn văn vinh

Gửi bàigửi bởi nvh » T.Tư Tháng 3 03, 2010 4:29 pm

[quote="nguyễn văn vinh"]Hôm qua con trai ngủ có ngoan không? Có phá mẹ giữa đêm nữa không?
quote]
Cảm ơn chị. Đêm qua cháu vẫn ngủ ngoan. Đi trẻ được mấy ngày, bà và bác có nhận xét là về nhà ngoan hơn, bớt lăng xăng, hay cười hơn. Tối qua tôi cho cháu đi hội chợ thì thấy cũng có vẻ trầm tĩnh hơn một chút, không đòi các thứ một cách quyết liệt.

Hiện giờ cháu vẫn rất mất tập trung nên khó dạy. Trước tiên có lẽ phải tìm cách tạo sự tập trung chú ý cho cháu. Các anh chị có biện pháp nào thì cho tôi tham khảo với. Thêm nữa là thường thì lúc dạy cháu không làm ngay, đến lúc khác lại làm. Không biết đây là do đặc điểm của các bé tự kỷ hay do bé nhà tôi tính khí hơi ngang?
nvh

Gửi bàigửi bởi nvh » T.Tư Tháng 3 03, 2010 4:57 pm

Chuẩn phát triển (những câu in đậm là những việc cháu chưa làm được)
02 Tuổi
Hành động
• Đi được một mình
• Vừa đi vừa kéo đồ chơi theo sau
• Vừa đi vừa mang theo đồ chơi nặng hoặc nhiều đồ chơi nhỏ
• Bắt đầu chạy
Biết đá banh • Trèo lên/xuống không cần giúp
Mức độ khéo léo của tay và ngón tay
Biết viết nguệch ngoạc • Nghiêng các hộp đựng để đổ đồ trong hộp ra
Chồng các vật lên nhau (ít nhất là 4 vật)
• Có thể dùng một tay này nhiều hơn tay kia
Ngôn ngữ
• Chỉ vào đồ vật/hình ảnh khi người lớn gọi tên đồ vật/hình ảnh đó
• Nhận ra tên người quen, đồ vật quen thuộc và các bộ phận trên cơ thể
• Nói những chữ đơn giản (lúc 15 tới 18 tháng)
• Làm theo các mệnh lệnh đơn giản
• Lập lại các từ ngữ nghe lỏm được

Nhận thức
• Tìm các vật được dấu dưới 2 hay 3 lớp
Bắt đầu sắp xếp vật theo hình dáng hoặc màu sắc
• Bắt đầu chơi trò chơi tưởng tượng
Giao tiếp
Bắt chước người khác, nhất là người lớn và các trẻ lớn hơn
• Ngày càng nhận biết mình khác biệt với những người khác

• Ngày càng thích thú việc có trẻ khác ở cạnh/chơi cùng mình
Tình cảm
Phát triển độc lập
• Bắt đầu bướng bỉnh, không nghe lời
• Bắt đầu bớt lo sợ khi bị cha/mẹ bỏ lại

Như vậy, con trai tôi đang gặp phải sự rối loạn về ngôn ngữ là nhiều nhất. Hiện tại, tôi muốn dạy cho cháu các kỹ năng sau:
- Sự tập trung chú ý
- Biết chỉ
- Gọi biết quay lại

Chị Tường Anh và các anh chị thấy như vậy có hợp lý không? Để tôi lên kế hoạch dạy cháu các kỹ năng này
nvh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.34 khách.