Bé Dat hơn 3 tuổi chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Dat hơn 3 tuổi chậm nói

Gửi bàigửi bởi KHADAT » T.Năm Tháng 5 27, 2010 8:29 pm

Chào bạn, chuyện nghi ngờ lòng nhau thì đầy dẫy. Mà người ta ít tin tưởng nhau chả phải không có lý do: Lý Thông nhiều, Thạch Sanh ít. Vì thế, có phụ huynh còn chưa tin lắm, tụi mình không buồn. Cứ có dịp gặp nhau, làm việc với nhau sẽ dễ hiểu nhau hơn.

Đại diện nhóm chuyên gia, mình chỉ thấy thế này: mình thật lòng biết ơn những anh chị em đã góp tay với CCM. Họ có thể sử dụng thời gian đó, làm việc tại Mỹ để có tiền nhiều, nhiều, nhiều. Họ đã không chọn như thế, mà chọn CCM. Nói cho cùng, hì hì, họ có họp nhau lại để... lừa thì lừa tại Mỹ cũng có lý hơn!

Em biết khi hỏi điều này các anh chị sẽ buồn lòng, dù rắng nói rằng không buồn, nhưng nếu em không hỏi thì em càng băn khoăn hơn, vì em chưa lần nào được có dịp gặp gỡ các anh chị hoặc nghe nói đến ( em mới tham gia diễn đàn mà), nếu có gì mạo phạm mong các anh chị bỏ qua cho.
Khi đọc các câu trả lời của anh phi và chị TA em cũng ngại lắm, ngại vì mình đã gây ra buồn phiền cho những ân nhan của mình, những người đã giúp mình trấn tĩnh nhiều khi mình bị hoang mang vì con.
Buồn quá có lẽ nên ngưng tham gia diễn đàn để khỏi làm buồn lòng mọi người thôi :cry:
KHADAT

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 5 27, 2010 11:09 pm

Buồn quá có lẽ nên ngưng tham gia diễn đàn để khỏi làm buồn lòng mọi người thôi :cry:

Câu này mới là lộn xộn đây nè!

Chưa biết nhau bao giờ, chỉ là vài lần hỏi đáp qua mạng, rồi người ta nói gì cũng tin thì bạn lại là nhẹ dạ đấy!

Thật lòng mà nói, mình rất cám ơn bạn đã hỏi để mình có dịp bày tỏ. Mình tin rằng bạn không phải là người duy nhất có nỗi lo như thế. Kẹt là người Việt mình cứ ngại không nói.

Nếu bạn ngưng vào diễn đàn, mình mua máy bay riêng đáp lên nóc nhà bạn để gọi đấy!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 5 28, 2010 7:49 am

Em biết khi hỏi điều này các anh chị sẽ buồn lòng, dù rắng nói rằng không buồn, nhưng nếu em không hỏi thì em càng băn khoăn hơn,

Bạn mà không vào diễn đàn thì mình mới buồn, còn bạn hỏi thì mình mừng, vì hỏi có nghĩa là bạn quan tâm tới CCM. Việc bạn hỏi cũng cho mình cơ hội trả lời, vì chắc chắn phụ huynh khác cũng băn khoăn giống bạn.

Để mình cười 1 cái cho bạn tin là mình không buồn nha :lol: :lol:

Phi
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 5 28, 2010 11:57 am

Để mình cười 1 cái cho bạn tin là mình không buồn nha :lol: :lol:

Cái này là cười hăng hắc, đâu phải mỉm cười.

Coi chuyên gia mỉm cười nè: 8-)
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi KHADAT » T.Sáu Tháng 11 12, 2010 12:45 am

Xin chào chị Tường Anh!
Thời gian qua bận quá nên không tham gia diễn đàn được, hôm nay mạo muội xin được hỏi vài câu với các anh chị.
Bé Đạt nhà em thời gian qua đã tiến bộ rất nhiều, ngôn ngữ cũng đạt được khoảng 60% rồi, bé đã nói được đúng ngữ cảnh, tuy câu cú vẫn còn lộn xộn, nhưng có điều cháu xem hoạt hình xong chẳng hạn là hôm sau cháu cứ lảm nhảm theo những đối thoại trong đoạn phim đó, và những khi cháu làm sai mẹ la cháu, cháu k còn đập đầu hay ăn vạ nữa nhưng cháu vẫn có thái độ phản ứng bằng cách: ném vật đang cầm, hoặc đạp vào tay, chân hoặc bất cứ gì mà cháu thấy và cau có thể hiện sự phản đối. Xin chị Tường Anh cho lời khuyên trong những trường hợp như thế thì em nên làm gì? và cách gì cho cháu không nói lảm nhảm nữa. Xin chân thành cảm ơn chị.
KHADAT

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 11 13, 2010 6:09 pm

nhưng có điều cháu xem hoạt hình xong chẳng hạn là hôm sau cháu cứ lảm nhảm theo những đối thoại trong đoạn phim đó,

Trước khi đi sâu vào chi tiết, mình nói qua về ngôn ngữ trẻ TK cho bạn hiểu sơ (chị TA sẽ nói thêm nếu cần vì đây là chuyên môn của chị). Trẻ TK học ngôn ngữ không giống như trẻ không TK. Trẻ TK thường cố nhớ từ ngữ trong câu rồi lập lại theo đúng ngữ cảnh mà người dạy muốn dùng . Hiểu được điều này, bạn sẽ thấy rằng việc các bé TK lập lại các từ là chuyện bình thường . Có bé lập lại ngay lập tức, ví dụ như mẹ hỏi "uống sữa không?" thì bé sẽ gật đầu, mồm nói "uống sữa không?" ngay lập tức .

Có trẻ thì nghe quảng cáo tivi "vina ace cook" mì gói, và ngày hôm sau lúc đói bụng thì sẽ nói ngay "vina ace cook".

Trong cả 2 trường hợp trên, việc lập lại là một kỹ thuật học ngôn ngữ rất bình thường của trẻ TK. Trẻ TK dùng phương pháp lập lại để học mà, nên nếu không biết điều này, chúng ta cho trẻ TK là quái lạ . Trẻ không TK cũng thế, lúc còn nhỏ cũng học bằng cách ê a bắt chước theo người khác đó thôi .

Hiện tượng này dân trong ngành gọi là echolalia, từ chữ "echo" có nghĨa là vang lại, lập lại .

Bây giờ câu hỏi quan trọng nhất là ? Thế thì tại sao bé nhà chị cứ lập lại ? Theo xác xuất thì phần lớn các bé TK lập lại vì 2 lý do: để giải trí và để tự chữa

1) Để giải trí: trẻ thích thú với ngữ cảnh, với âm thanh ... liên quan tới câu nói đó nên trẻ liên tục lập lại . Chúng ta cũng thế thôi . Chúng ta huýt sáo, bỏ ring tone vào trong điện thoại bài hát "Vọng cổ teen" vì chúng ta thích .

2) Để tự chữa: Trẻ lập lại để tự mình bình tĩnh . Khi bị stress, lo sợ hay bồi hồi, trẻ có thể sẽ lập lại các câu nói đó để cho mình bình tĩnh hơn . Theo tôi nó tương tự như khi chúng ta sợ hãi khi đi về nhà ban khuya ngang nghĩa trang, chúng ta lẩm nhẩm "Nam mô a di đà Phật" hoặc đọc một đoạn kinh chẳng hạn . Về tôn giáo thì tôi không dám bàn tới, nhưng về vấn đề tâm lý thì nó làm chúng ta bình tĩnh hơn, cảm thấy không cô đơn và bớt sợ .

Chắc bây giờ bạn hỏi tôi : Vậy em làm gì bây giờ ? Theo trường phái can thiệp CCM đang làm thì trừ khi hành vi quá tệ (ví dụ như gây thương tích), thường chúng ta không nên cấm . Vì cấm trẻ chỗ này, nó sẽ xì ra chỗ khác bằng hình thức khác . Vấn đề chính là dạy cho trẻ biết khi nào nên làm, và làm ở chỗ nào .

Như 1 người TK trưởng thành học trò của chị Tường Anh đang đi làm tại Hoa Kỳ . Lúc bé anh ta có tật sờ chỗ kín . Bây giờ đi làm, cứ khoảng 1 tiếng thì anh ta vào WC, đóng cửa lại, làm cái đó, rồi rử tay sạch sẽ, ra ngoài làm việc tiếp . Can thiệp thành công của chị Tường Anh không phải là cấm không cho rờ (vì việc đó không đáng phải làm so với các việc khác) mà là dạy cho trẻ biết rằng không nên sờ nơi công cộng, biết vào WC sờ, sờ vào lúc nào, và biết giữ vệ sinh rửa tay sạch sẽ .

Để làm 1 việc tưởng như đơn giản trên, CCM và cha mẹ, cô giáo phải mất một thời gian dài . Như bạn thấy, không đơn thuần là cấm, mà là cả 1 quá trình can thiệp, dạy trẻ về nhận thức, về hành vi . Từ đó trẻ sẽ áp dụng được vào các lĩnh vực khác . Nó bắt đầu bằng việc hiểu rõ mạnh/yếu của trẻ, hiểu nhận thức và ra các bài học hướng tới những gì bé có thể học được .

Hy vọng bạn đã nắm bắt được cốt lõi vấn đề . Giáo dục đặc biệt là vậy đó bạn, đằng sau một câu hỏi đơn giản luôn là các vấn đề không đơn giản chút nào . Chúc bạn may mắn .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi KHADAT » CN Tháng 11 14, 2010 5:49 pm

Xin chân thành cảm ơn anh Phi!
Tôi cũng nhận ra vài điều trong câu trả lời của anh, đúng là bé nói theo phim hoạt hình và cười lên khoái trá, nhưng vì k hiểu hết cốt lõi vấn đề, sợ không can thiệp sớm sẽ ảnh hưởng đến nhận thức của cháu, nghe anh giải thích tôi đã an tâm phần nào. Cám ơn anh thật nhiều!
KHADAT

Gửi bàigửi bởi Ngọc Thao2201 » T.Năm Tháng 9 26, 2013 1:17 am

Chào chị KHADAT e vô tình tìm từ khóa thì biết bài của chị, nhưng thấy từ năm 2010 kn biết chị còn sử dụng hay không nên e cứ viết thử, tình trạng con e hiện tại rất giống với con chị thời điểm đó, nhà e ở Gia Lai quá xa để con có thể học cô, nên e muốn được lời khuyên của chị, nếu cho e được gọi điện thoại thì tốt quá.. e cứ viết và hi vọng chị vẫn còn quan tâm và tham gia diển đàn này!!!
Ngọc Thao2201

Gửi bàigửi bởi ankhanhnhung » CN Tháng 10 27, 2013 8:55 pm

VUI LÒNG CHO TÔI XIN SĐT CỦA ADMIN, TÔI SẼ GỌI VÀ NÓI CHUYỆN VỚI ADMIN RÕ RÀNG.

Admin: Nếu anh/chị biết giáo viên nào tốt vui lòng đăng bên quảng cáo. Xin vui lòng đọc nội quy đăng quảng cáo trước khi đăng bài.
ankhanhnhung

Gửi bàigửi bởi Tran Kieu Trang » T.Hai Tháng 11 04, 2013 11:02 pm

Con em cung co bieu hien gan giong nhu con chi vay do. Gio em rat hoang mang Khuong biet cho con kham o dau. Minh cac me giup em. Cho em xin dia chi tot nhat de em di kham cho con ve. Hien em dang o can tho.
Tran Kieu Trang

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.47 khách.