Bé Minh Khuê 29 tháng tuổi

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Minh Khuê 29 tháng tuổi

Gửi bàigửi bởi ng.oanh » T.Sáu Tháng 12 04, 2015 1:15 am

Kính gửi các chuyên gia Con của mẹ
Con gái em hiện nay đã đc 29 tháng tuổi. Con rất thích hát, suốt ngày hát líu lo. Con có thể làm được những việc nhỏ mà người thân nhờ, con biết kể chuyện ở lớp < tuy nhiên không được rành mạch cho lắm> con biết chơi đồ hàng cùng chị và mẹ, con biết làm vệ sinh cá nhân< tự đi vệ sinh, dánh răng hay mặc quần áo có sự giúp đỡ của mẹ> Tuy nhiên con lại run sợ khi gặp người lạ. Rất lâu con mới có thể hòa đồng cùng bạn mà không phải bạn nào con cũng chơi. Khi gặp người lạ em thường phải bế con lên để con bớt sợ sệt. Khi được người lạ hỏi con phải để mẹ nhác thì mới dám trả lời, con trả lời rất bé và lí nhí. Đi học con chỉ chơi với cô giáo của con ít khi chơi với các bạn. Thật sự là em đang rơi vào tình trạng khủng hoảng. Em không nghĩ rằng con mình lại có thể tự kỷ. Nhiều khi em tự trách mình tại em có bé khi em đã có tuổi hay tại em đã uống thuốc khi em mang thai bé? Xin các chuyên gia giúp em với liệu con em có phải bị tự kỷ không và làm cách nào để bé tiến bộ hơn
ng.oanh

Re: Bé Minh Khuê 29 tháng tuổi

Gửi bàigửi bởi Bongtete » T.Bảy Tháng 12 05, 2015 8:25 am

Em chào chị, em k phải chuyên gia mà chỉ là thành viên của diễn đàn có vài lời chia sẻ với chị. Theo em thì là do tính bé nhút nhát thôi chị ạ. Bé nhà chị ngôn ngữ đã ổn, chơi tưởng tượng tốt, không có hành vi vô nghĩa, rập khuôn hay tự làm mình tổn thương. Nhận thức của bé tốt. Thì không cần phải quá lo lắng đâu ạ. Để yên tâm thì chị có thể tìm địa chỉ tin cậy cho bé đi khám. Chị cho bé đi chơi và va chạm với hàng xóm nhiều dần bé sẽ bớt lạ mà. Mong các bé luôn mạnh khỏe, tiến bộ !
Bongtete

Gửi bàigửi bởi ng.oanh » CN Tháng 12 06, 2015 8:33 am

Cảm ơn chị đã chia sẻ cùng em. Hi vọng là con nhút nhát thôi. Thật sự là em cũng đã rất buồn nhất là khi cho con sang hàng xóm chơi bị họ xì xào chỉ trỏ. Em sợ con lại mặc cảm, tự ti.Có lẽ em cũng phải cho con đi khám cho yên tâm thôi. Em cũng chúc bé nhà chị ngoan, ngày càng tiến bộ nhé
ng.oanh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 12 09, 2015 5:44 pm

Em không nghĩ rằng con mình lại có thể tự kỷ. Nhiều khi em tự trách mình tại em có bé khi em đã có tuổi hay tại em đã uống thuốc khi em mang thai bé? Xin các chuyên gia giúp em với liệu con em có phải bị tự kỷ không và làm cách nào để bé tiến bộ hơn

Không ai có thể biết được chính xác tại sao một bé lại có rối loạn TK đâu bạn. Người ta biết là có con muộn thì sẽ có các khó khăn khác, có thể là down, nhưng TK thì chưa có chứng minh. Bạn đừng tự trách mình nhé, nó không tốt cho bạn mà cũng không tốt cho con bạn . Bạn tập trung vào can thiệp cho con mình đi .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi ng.oanh » T.Sáu Tháng 12 11, 2015 2:15 am

Vâng em cảm ơn anh Phi! Giờ có trách mình thì cũng không giải quyết đc việc gì nữa rồi. Em đã mặc kệ tất cả chỉ lo cho con thôi. Phải cùng con cố gắng thôi ạ.
ng.oanh

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.44 khách.