Bé Quang 4,5 tuổi

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Quang 4,5 tuổi

Gửi bàigửi bởi ngobi » T.Ba Tháng 11 09, 2010 10:16 pm

Đọc hết topic của mẹ nó sao thấy giống con trai mình thế. Mình cũng chỉ phát hiện ra khi con được 35th, lúc đó ""sốc"" lắm mẹ nó ạ!.Cứ lang thang trên mang để hỏi và đợi câu trả lời, hết thất vọng rồi lại hy vọng, cho đến khi gặp được bác tường anh, như người sắp chết đuối vớ được phao ý. Bác ngộ ra cho mình rất nhiều điều, giờ thì mình ko còn ám ảnh là con có bị tự kỷ hay ko, mà chỉ cố gắng và cố gắng để con hòa nhập được với các bạn. Muốn lên chia sẻ nhưng khó khăn và tiến bộ của con lắm, nhưng mình làm việc bán thời gian nên tg còn lại chỉ có thể dành được cho con, mình lại ko dành về vi tính lắm để đánh được một đoạn như thế này mình phải mất 1h đấy :lol: Mong lắm các con mau tiến bộ.
ngobi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 11 10, 2010 12:53 am

hết thất vọng rồi lại hy vọng, cho đến khi gặp được bác tường anh, như người sắp chết đuối vớ được phao ý. Bác ngộ ra cho mình rất nhiều điều

Không phải mình nói quá đâu nhé, nhưng phụ huynh trẻ TK hay không TK cũng đều phải học kỹ năng giáo dục con cái dài dài . Tuổi nào cũng có cái nhức đầu của tuổi đó mà . Chúng ta khoẻ ở một vài giai đoạn, nhưng thời gian nghi? ngơi đó sẽ qua rất mau, rồi chúng ta lại cặm cụi tìm tòi, học hỏi, trao đổi để chiến đấu trong giai đoạn kế . Dạy con cái như một cuộc chiến tranh (war) bao gồm nhiều chiến trận (battle). Chúng ta có thể thua một vài "battle" nhưng phải thắng "war".

Có lần trong một hội thảo, một phụ huynh hỏi mình: nhiều học sinh cha mẹ bỏ đó vì lo kiếm sống, chúng nó vẫn thành tài đấy thôi. Câu trả lời của mình là: Vâng, điều đó có thể xảy ra, nhưng bạn có muốn sự thành đạt của con bạn dựa trên một cái máy xác xuất may rủi không?

Một phụ huynh khác thì lại nói: "Anh quan trọng hoá vấn đề, vì tôi có bạn rất thành công, làm phó tổng giám đốc mặc dù lúc nhỏ có ai dạy dỗ gì đâu". Tất nhiên câu trả lời của mình là: "Nếu được dạy dỗ đàng hoàng, chắc anh ta đã là tổng gđ thay vì phó". :o

Mà dạy dỗ con cái nó vừa là khoa học, vừa là nghệ thuật, cho nên mọi người chúng ta đều có thể học hỏi lẫn nhau.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 11 10, 2010 1:53 pm

Chúc mừng Khoai tiến bộ. Chúc mẹ con Khoai tiếp tục cùng nhau leo thang, leo cao leo cao...

Việc dậy con, anh Phi nói đúng, cứ là nghệ thuật. Mỗi gia đình mỗi cảnh. Có đứa trẻ bỏ lăn lóc vẫn ngoan. Có đứa trẻ nhà nghèo rớt vẫn hoang phí. Có đứa trẻ tiền chất đầy nhà, vẫn biết tiết kiệm. Có em là con bác sĩ, giáo sư, mà tầm học chỉ vừa vừa. Có em bố mẹ chưa qua phổ thông lại có khả năng vào đại học hạng ưu. Tuy vậy, không có nghĩa mình cứ để cho cây mọc tùy hướng. Thế thì cùng nhau học cách này cách kia mà... đối phó với con! :D
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi trang213dk » T.Ba Tháng 12 14, 2010 2:34 pm

Mẹ Khoai chia sẻ đường link: Khoai va bạn bè ở đây đi. Mẹ viết hay lắm !
trang213dk

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 12 16, 2010 9:52 pm

Lâu lắm mới gặp Trang trên này . Chúc gia đình Giáng Sinh vui vẻ nhé .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Me chuotbi » T.Hai Tháng 8 26, 2013 11:09 am

Chị Mai Hiền à, e post lại câu này trong bài của chị, đúng là kim chỉ nam cho mọi hành động
Tôi đọc nhiều bài của thầy Nguyễn Văn Thành, và thấm quan điểm của thầy: dạy con với một tấm lòng yêu thương, một thái độ khoan dung ân cần, một sự tôn trọng sâu sắc đối với con người cá nhân của con, dù cho có thể con không có biểu hiện ra là con nhận biết điều đó. Nhưng khi dấu hiệu đầu tiên hé mở ra rằng con đã nhận ra và muốn gắn bó với ta, thì con đường của sự phục hồi đã mở ra rồi anh ạ.
Me chuotbi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 8 26, 2013 7:14 pm

Me chuotbi đã viết:dạy con với một tấm lòng yêu thương, một thái độ khoan dung ân cần, một sự tôn trọng sâu sắc đối với con người cá nhân của con, dù cho có thể con không có biểu hiện ra là con nhận biết điều đó. Nhưng khi dấu hiệu đầu tiên hé mở ra rằng con đã nhận ra và muốn gắn bó với ta, thì con đường của sự phục hồi đã mở ra rồi anh ạ.

Tôi thích quan điểm này, chắc tôi sẽ copy phóng to dán trong nhà mình quá ..... :) - Bởi vì đa phần người lớn phạm sai lầm vì cứ nghĩ dạy con phải nghe lời, không được cãi, phải ép con vào khuôn khổ mà thiếu đi sự tôn trọng trẻ, thường xuyên ép buộc trẻ phải theo ý người lớn... Nếu tất cả các PH, ông bà, cha mẹ, người thân của trẻ đều hiểu điều này thì trẻ TK như con chúng ta đỡ khổ hơn nhiều lắm :?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 8 26, 2013 7:47 pm

phải ép con vào khuôn khổ mà thiếu đi sự tôn trọng trẻ

Phương nhớ vụ các giấy tờ tại trường cần có các em TK ký tên vào không? Chữ ký của các em không có giá trị về mặt pháp lý, cho nên lý do làm việc này là để nhắc nhở giáo viên, nhân viên tại trường là bản thân các em là các cá nhân cần được tôn trọng.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Hai Tháng 8 26, 2013 7:52 pm

Với e, bé Q và mẹ bé Q là mục tiêu để e phấn đấu. K phải chỉ là bé nói được, làm được, mà còn ở tinh thần luôn vui tươi, sáng tạo trong ngôi nhà của bé.
Xin gửi các anh chị đường link này: http://zenpencils.com/wallpapers/

Trong trang này, có câu nói của A.A (e rất :D ): "If you judge a fish by its ability to climb a tree, it ll leave its whole life believing that it s stupid". Nó làm em thấy đỡ :x hơn với những gì hiện tại bé ít/không có khả năng làm được.
bienca

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.77 khách.