Con trai 20 tháng, chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai 20 tháng, chậm nói

Gửi bàigửi bởi meMai » T.Sáu Tháng 8 25, 2017 9:34 pm

Mesuriq9 ơi, bé dạo này có tiến bộ nhiều chưa? Bé trai nhà mình hôm nay được 19 tháng 20 ngày. Rất giống với bé nhà mẹ. Em đang rất lo! Mong mẹ hồi đáp tiến bộ của bé và các biện pháp can thiệp ạ.

Mong các anh/chị trong diễn đàn giúp cho em với. Em đang rất lo.
meMai

Gửi bàigửi bởi HoangThu » T.Ba Tháng 5 19, 2020 4:22 am

Chào anh Phi và tất cả mọi người. Em hiện tại đang rất hoang mang và rất may mắn đã tìm được trang web này mong mọi người giúp đỡ.
Bé gái nhà em sinh non lúc 30 tuần tuổi, 1kg, nằm lồng kiếng và nuôi kangaroo 1 tháng, xuất viện được 1kg450. Bé bị suy dinh dưỡng trong bụng mẹ do mẹ bị truyền quá nhiều hóa chất (mẹ bị tiền sản giật nằm viện truyền liên tục 15 ngày) thì suy thai mổ bắt con tại BV Hùng Vương.
bé đến nay đã được 20 tháng tròn, cháu biết đi từ 15 tháng, nay chạy rất nhanh, cân bằng tốt, nhưng luôn đi nhón gót. Chưa biết nói bất cứ 1 từ nào có nghĩa, chỉ a a...nghe nhạc thì hát theo nhưng cũng aaaa....Cháu không tập trung vào lời dạy của người lớn, từ lúc ấp Kangaroo cháu đã không cho ấp và tự trèo xuống khỏi người mẹ (cháu 1kg nhưng chân và cổ rất cứng, tự nhấc đầu dậy khi còn ấp kan), cháu lật lúc 4 tháng và trườn bò như trẻ đủ tháng.
nhưng cháu không bao giờ chịu ngồi 1 chỗ, trừ khi cháu nằm nghe nhạc, cháu chạy nhảy liên tục, leo trèo giỏi, hoạt động không ngừng nghỉ. cháu chỉ nghe nhạc bolero và nhạc của Katy Pery, PSY. còn lại không nghe nhạc của người khác, không nghe quảng cáo, đến bài hát không thích hoặc đến quảng cáo cháu sẽ khóc đòi bật đúng bài của cháu, cháu mới yên. cháu ăn uống vô cùng khó khăn, ói liên tục từ lúc 2 tháng đến hơn 12th, đi nhiều BV nhưng không cải thiện được. đến nay cháu ăn đỡ ói hơn tuy vậy vẫn phải ăn cháo xay cực nhuyễn. cháu không biết cầm thìa, đưa thì thì cháu ngậm đầu thìa vào miệng, hầu như tất cả đồ vật gì cháu thích cháu cũng đều ngậm vào miệng. Cách đây 1 tháng (19th) cháu mới chịu cầm tới đồ chơi và bắt đầu bấm bấm, cũng cách đây 1 tháng cháu mới chịu nghe nhạc thiếu nhi.
hôm qua gđ đưa cháu đi BV nhi đồng, bs nói cháu bị chậm phát triển (20 tháng, 8kg, 75cm, không nói dc từ nào có nghĩa). Cháu rất nhạy âm thanh, âm thanh phát ra ở đâu cháu lập tức quay lại phía ấy ngay. cháu sợ tiếng động cơ (xe máy, máy xay sinh tố, máy cưa hồi trước sợ bỏ chạy còn bây giờ cháu có giật mình nhưng bình tĩnh nhìn và không sợ hãi). cháu tuyệt đối ko chịu nghe dạy bảo, ko chịu tập ngón tay, thích gì cháu tự lấy, lấy ko dc cháu cáu, la. Thích nghe nhạc suốt, ko có nhạc (tivi) cháu có lúc cáu. gọi thì vui thì quay đầu lại còn đang mãi mê chuyện gì thì ko quay. cháu thích chạy ùa vào lòng mẹ, thích cà vào lưng mẹ, thích dựa vào lưng mẹ ngửa mặt lên trời. cháu thích chơi với ánh nắng, thích ánh sáng, không xem điện thoại, chỉ xem tivi. lâu lâu cháu nghe nhạc và xoay vòng tròn. thỉnh thoảng lắc đầu rất nhanh và mạnh. không thích gì thì trả lời "hem" , lắc đầu và khóc ngay chứ ngoài ra không biết nói từ gì khác, không biết bye bye.
Em sinh cháu khi đã 39 tuổi, cha cháu 43. em bị tiền sản giật và cháu quá yếu (do cháu không ăn được, ko có sữa mẹ, uống sữa công thức từ nhỏ hiện tại bị suy dinh dưỡng nặng) tuy nhiên cháu ko bị các bệnh thông thường như thiếu máu phải thay máu, ko bị võng mạc, ko bị hô hấp, phổi...nói chung cháu ốm nhưng cháu cũng khỏe chứ chưa phải nằm viện ngày nào. Cháu không khóc đêm, ngủ mỗi đêm khoảng 10 tiếng.
Em và cha nó chăm sóc cháu từ lúc mới sinh, không bỏ bê cháu cho người ngoài nhưng thực sự không dạy cháu được gì.
biết được diễn đàn này mong mọi người giúp đỡ gia đình em với, em không nghĩ quẩn như 1 số mẹ nhưng thực sự rất lo lắng và stress. Một lần nữa cảm ơn mọi người mong mọi người tự vấn giúp em. (Em hiện tại đang tìm cô giáo về dạy cho bé vì bé nhỏ quá không chở đi học được, mỗi lần đi về cháu rất mệt và bỏ ăn).
HoangThu

Gửi bàigửi bởi admin » T.Năm Tháng 5 21, 2020 12:15 am

Mình sẽ từ từ gỡ rối nhé. Trước khi can thiệp hay gọi cô về nhà, chị cần tự lên một hồ sơ so sánh con mình với chuẩn ở 20 tháng tuổi. Chị chia hồ sơ này làm 2 phần là ngôn ngữ và hành vi. Chị dánh vào Word thì tốt hơn để mai mốt dễ gửi đi. Chị dựa vào chuẩn ớ dưới rồi ghi lại cái nào con mình làm được, cái nào chưa được. Ghi càng chi tiết càng tốt.

Sau khi ghi vào sổ đó xong, chi dùng nó khi nói chuyện với cô giáo. Hỏi cô giáo là với những cái con mình bị tụt lại như vậy, cô giáo có kế hoạch dạy ra sao, mục tiêu đưa ra là gì. Sau khi cô giáo vạch ra mục tiêu cần dạy gì rồi, chị mới hỏi tới phương pháp ví dụ như "để dạy được cái cô nói thì cô sẽ làm thế nào..."

Nếu được, chị nên tìm trường can thiệp đặc biệt cho bé vì can thiệp thì luôn cần một nhóm phối hợp về hành vi, ngôn ngữ... Một người sẽ bị hạn chế không làm hết nổi.

Chuẩn của trẻ 20 tháng tuổi:

Đi được
Nói được khoảng 50 từ
Bắt đầu hỏi được "cái gì"
Có dấu hiệu khi đi vệ sinh nên cha/mẹ có thể dạy bé kêu khi cần đi
Lo lắng, khóc khi mẹ bỏ ra chỗ khác

Chuẩn của trẻ 24 tháng:
Tương tác/Tình cảm

Xấu hổ, lo âu khi gặp người lạ
Khóc khi cha/mẹ đi
Thích bắt chước người khác
Tỏ vẻ thích người này, vật này hơn người khác, vật khác
Biết thử phản ứng cha/mẹ khi cho ăn (lắc đầu không ăn, nhận biết được phản ứng của cha/mẹ)
Biết thử phản ứng cha/mẹ dựa trên hành vi (khóc thét lên khi cha/mẹ bỏ đi chỗ khác, nhận biết được phản ứng của cha/mẹ)
Biết sợ trong một số trường hợp
Thích mẹ và các người chăm sóc mình hơn người khác
Lập lại âm thanh hay cử chỉ để gây chú ý
Biết bốc ăn
Biết dang tay, duỗi chân khi mẹ mặc quần áo cho bé

Hành động

Ngồi được mà không cần ai giúp (nhưng sau đó vẫn có thể ngã ra)
Bò sấp
Bò dùng tay và đầu gối
Tự nắm đồ vật để đứng dậy
Vịn đi một mình
Đứng được một khoảng thời gian ngắn không cần vịn, dựa
Có thể đi được 2, 3 bước không cần vịn

Ngôn ngữ

Chú ý hơn tới ngôn ngữ
Đáp ứng những mệnh lệnh đơn giản
Đáp ứng khi người lớn nói "không"
Biết dùng các cử chỉ đơn giản để truyền thông, ví dụ như lắc đầu không đồng ý
Biết nói bi bô một cách có tình cảm
Biết gọi cha/mẹ
Biết nói những câu ta thán đơn giản (ố ồ)
Bắt chước các từ người lớn nói

Nhận thức

Tìm hiểu đồ vật bằng nhiều cách khác nhau như lắc, đập, ném, thả xuống...
Dễ dàng tìm các vật mẹ giấu đi
Nhìn đúng hình khi mẹ đọc tên hình
Bắt chước cử chỉ
Bắt đầu sử dụng vật đúng chức năng như dùng cốc để uống nước, dùng lược để chải đầu...
admin
Site Admin

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.49 khách.