Con trai 20 tháng, chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai 20 tháng, chậm nói

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 11 25, 2009 8:28 pm

Đúng là khi trẻ bập bẹ, nói linh tinh, là khi các bé đang bắt chước tiếng nói mà các bé nghe được từ người lớn.

Lẽ ra thì bố mẹ nào cũng nên dậy con trước khi con đi học, và khi con đã đi học. Không thể chỉ dựa vào nhà trường bạn ạ. Vì thế, khi bạn chuẩn bị bàn học cho con, bạn đang làm điều lẽ ra bạn phải làm thôi mà. Đừng xuống tinh thần nhé.

Nếu đã bờ cờ được, thì mà bà cà, rồi bồ cồ, bò cò... nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Ba Tháng 12 01, 2009 10:13 am

Chị Tường Anh có thể tư vấn cho em cách làm cho con tập trung nhìn mẹ đc ko ạ? Con em nó ko chịu nhìn mặt, nhìn mồm mẹ dậy nói nên ko bắt chước khẩu hình miệng và cũng ko nói đc nữa. Cho con ngồi lên bàn, mẹ ngồi ghế nhưng con chỉ thích nhìn đồ chơi thôi ạ. Mẹ có cầm cái gì thì con cũng ko nhìhowoahoawcj chỉ đc 1 phút. Em nghĩ chắc tại con ko nhìn mồm mẹ nên càng chậm nói. :? Hic, vẫn buồn quá.
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 12 01, 2009 10:43 am

Tuổi của con bạn còn bé để chú ý đến những gì bé phải học, phải tập luyện . Tôi thấy có những phụ huynh vẽ mắt xanh mắt đỏ, môi hồng môi tím... để lôi kéo sự chú ý của bé . Bạn đã thử chưa?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Hai Tháng 12 14, 2009 12:09 am

Dạo này con trai em nhiều mồm hơn rồi ạ (báo tin để mọi ng chia vui với em). Cháu đã nói đc từ ạ, bát, thìa, cốc, bật (bậc), cằm, tai nhưng mà toàn nói âm gió thôi, chỉ có mẹ hiểu con nói gì. Em chỉ thấy lạ là tại sao những từ ấy em ko hề dạy con, mà chỉ nói khi vui chơi (chỉ trán, cằm, tai và nói) hoặc khi cho con ăn (chỉ bát và thìa) vậy mà con nói đc trong khi những tù mẹ dậy hẳn hoi như mẹ, đi, tè thì ko thấy con nói. Bây giờ con cũng nói theo ý thích nhiều hơn chứ chưa nói ngày khi mẹ bảo. Dù sao cũng mừng vì con đã nhiều từ hơn. Dạo này con hay nói những từ chả rõ, cứ ê a 1 tràng dài rồi mới đi ngủ, chả hiểu con nói tiếng gì nữa.
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 12 14, 2009 12:26 am

Dạo này con trai em nhiều mồm hơn rồi ạ (báo tin để mọi ng chia vui với em). Cháu đã nói đc từ ạ, bát, thìa, cốc, bật (bậc), cằm, tai nhưng mà toàn nói âm gió thôi, chỉ có mẹ hiểu con nói gì. Em chỉ thấy lạ là tại sao những từ ấy em ko hề dạy con, mà chỉ nói khi vui chơi (chỉ trán, cằm, tai và nói) hoặc khi cho con ăn (chỉ bát và thìa) vậy mà con nói đc trong khi những tù mẹ dậy hẳn hoi như mẹ, đi, tè thì ko thấy con nói. Bây giờ con cũng nói theo ý thích nhiều hơn chứ chưa nói ngày khi mẹ bảo. Dù sao cũng mừng vì con đã nhiều từ hơn. Dạo này con hay nói những từ chả rõ, cứ ê a 1 tràng dài rồi mới đi ngủ, chả hiểu con nói tiếng gì nữa.

Hì hì, thế để cho em biết con không phải là cục đất sét để em muốn nặn sao thì nặn nhé!

Bài học thứ hai: em thấy con linh tinh lang tang, nhưng đã để ý nghe những gì em nói. Cẩn thận đấy, chửi thề là con bắt chước ngay! :lol:

Khi con ê a một tràng dài, em đừng trả lời góp vào, nhưng đừng bảo "con im mồm". Con đang tập dùng lưỡi môi miệng phát âm, cứ kệ con. Khi nào em thấy con ê a cả ngày mà chả chịu nói cho ra chữ thì báo chị biết ngay. (Trẻ con có nhiều bé tự ru mình ngủ bằng cách cứ nói ê a thế, rồi từ từ ngủ).

Hoan hô con! 20 tháng rồi, nói nhiều nữa con nhé!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Tư Tháng 12 23, 2009 5:41 am

Chị Tường Anh, con trai em đã nói đc khoảng >10từ, nghĩa là con có thể nói đc nhưng con vẫn ko chịu nói. Hai hôm nay em bận, nên cô giáo ko đến dạy con đc, thế là hôm nay học con có vẻ ko hợp tác, cô bảo kém hẳn so với những buổi trước, buồn quá. Hiện tại con em biết hát vuốt đuôi 1 số bài đơn giản mặc dù vẫn chưa rõ, chỉ là các âm gần giống từ trong bài hát trừ 1 số từ con "hát" rất rõ như "về" (chiều con lại về - lời chào buổi sáng), "bà" (bà ơi bà). Vậy làm cách nào để con chủ động nói hơn hả chị. Cô giáo còn bắt con nói đc, chứ sau buổi học em bảo kiểu gì cũng ko nói, mặc dù là khi con học nghe rõ ocn nói đc từ rồi. Hay con sợ cô nhỉ :?:
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 12 23, 2009 9:21 am

Phần trả lời từ chuyên viên CùngNhau Vượt Khó

Chào bạn. Trẻ con nào cũng sợ cô giáo hơn sợ mẹ. Cô giáo nói gì cũng vâng, cũng hợp tác, còn mẹ nhẹ cân lắm.

Nếu bạn muốn con nói, bạn có thể phải tìm xem con có thể nói những từ gì, và tạo cơ hội cho con nói khi con rât muốn vật đó. Không phải 1 vài ngày mà bạn thành công đâu đấy, cố lên nhé! BẠn cũng có thể nhờ cô "hù" bé một tí, nhưng tuổi này thì việc áy cũng chưa tác dụng đâu!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Tư Tháng 1 06, 2010 7:23 pm

Chào các anh chị! Mừng quá, con em gọi "mẹ Hồng" đc rồi, nhưng chưa chủ động nói thôi ạ. CÓ điều em muốn hỏi, đó là con rất bướng và có vẻ chả sợ gì cả. Em thấy trẻ con thường hay sợ 1 cái gì đó như bác sĩ, công an, ngáo ộp, chuột,... để lôi ra dọa dẫm nhưng con em thì ko, chả có gì dọa đc nó cả, nên em thấy lo lắng. Còn vấn đề nữa là con rất thích nói câu "bút cất đi" hay nói lắm. Câu này là khi đang học viết bảng, cô bảo cất đi để học cái khác thế là nói "bút cất đi", "bảng cất đi" nhưng như thế còn đúng ngữ cảnh chứ còn cứ nói "bút cất đi" suốt thì em cũng thấy đáng ngại lắm ạ. Các anh chị cho em lời khuyên với ạ.
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 1 07, 2010 7:44 pm

Chào bạn,

Bạn hãy cẩn thận làm lại một danh sách những gì con nói, bên cạnh cột từ vựng ấy là cột đánh dấu xem con nói đúng ngữ cảnh hay không. Có bảng ấy mới dễ biết xem độ ngôn ngữ tiếp thu đang ở đâu. Từ tiếp thu mới định xem bày tỏ thế nào.

Việc trẻ con không sợ gì có thể là dấu hiệu đáng chú ý, cũng có thể không. Nếu con không sợ gì, nhưng không làm điều gì tiêu cực (phá phách), thì không có gì phải lo. Nếu con rất phá, hay ném đồ đạc, tàn phá đồ chơi.... thì dấu hiệu đáng lo nằm ở 1) chơi đồ chơi đúng chức năng, 2) kỷ luật. Thế tình hình kỷ luật ra sao?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Năm Tháng 1 07, 2010 8:48 pm

Chị Tường Anh, con trai em trừ cái câu "bút cất đi" ấy thì đa số con nói đúng ngữ cảnh lắm. Ví dụ, cho con uống nước con giơ tay nói "cầm" khi uống hết con nói "hết" hay là con cầm rổ đồ chơi đổ hết ra rồi nói "hết", lấy hộp bút đổ hết bút ra rồi nói "hết", hay như khi con cầm quả chuối nhựa, xem tranh quả chuối, nhìn thấy quả chuối thật con nói "bóc" rồi nói "măm măm". Còn về vấn đề con ko biết sợ, hôm qua em làm thử nghiệm, khi thấy con nghịch tủ em nói "mẹ sẽ mách bố, bố về bố đánh đấy", và biểu hiện nét mặt sợ hãi, mất khoảng 1-2phút doạ như thế thì con ko nghịch nữa đứng tần ngần 1 lúc rồi nếu mẹ nói tiếp thì chạy ra ôm mẹ khóc, hay khi con làm sai, em đánh con khóc, em nói con ko ngoan mẹ đánh, bây giờ con khoanh tay xin lỗi mẹ, rồi em dậy cháu khoanh tay nói từng từ một "con xin lỗi mẹ ạ" cháu đều nói đc chị ạ, bây giờ bảo khoanh tay xin lỗi mẹ đã biết khoanh tay và tự nói "con xin...ạ" chưa nói đc từ "lỗi". Cháu cũng biết nghe lời, nhưng muốn doạ cháu phải nói lâu, giải thích lâu cháu mới sợ, ko như nhiều trẻ khác chỉ nhắc đến ngáo ộp hay chuột là sợ luôn.
meduong

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.