Con trai 20 tháng, chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai 20 tháng, chậm nói

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 1 08, 2010 8:35 am

Chào bạn,

Việc lấy ông công an, ông kẹ, ngáo ộp... dọa trẻ con là những gì chúng tôi không khuyến khích, kể cả việc bảo con rằng "mẹ không yêu con nữa đâu". Bạn có thể tìm ra cách nào khác để bé học kỷ luật không?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » CN Tháng 1 10, 2010 9:03 pm

Vậy ạ? Hôm nay em mới biết là lôi mấy thứ đấy ra dọa con là ko tốt. Em chỉ nghĩ đơn giản là trẻ con phải có 1 cái gì đó để con sợ để mẹ lấy đó làm hình phạt cho con, và có cái gì đó con thic để mẹ lấy làm thứ động viên con. Thế thì bây giờ em sẽ tìm cách giải thic cho con sự không bằng lòng của mình vậy. Nhưng em thấy có lẽ ngôn ngữ của con chưa nhiều, chậm nên có vẻ như việc tiếp thu về tư duy cũng không tốt lắm thì phải, mẹ chưa thể giải thic với con là con làm thế là sai ko tốt ko đúng, mẹ ko vui. Thôi đành chờ con tiến bộ từ từ vậy. Với em, khi con gọi đc "mẹ Hồng ơi" là hạnh phúc lắm rồi.
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 1 10, 2010 10:10 pm

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào bạn, trẻ con thì phải dọa mới học ra kỷ cương. Tuy nhiên, bạn dọa bằng chú công an thì tội nghiệp cho chú ấy, phải không? Thành kiến của người dân với công an có thể bắt đầu từ những ngày còn thơ khi cha mẹ cứ bảo "tao kêu ông công an bắt mày!".

Với ngáo ộp, ông kẹ, mình không nghĩ nên sử dụng vì đó là những gì không có thật, và cũng chỉ gây sự hãi sợ. Bạn cũng không cần giải thích dài dòng vì em bé còn nhỏ, chưa đủ lượng từ vựng để nghe mẹ lý luận. Bạn nên tìm ra những đồ chơi mà con thích: khi con giỏi thì thưởng, khi con hư thì cất đi.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Ba Tháng 2 09, 2010 2:39 am

Hôm nay em đã cho con trai nghỉ can thiệp cá nhân. Bởi lý do kinh tế và bởi vì con cũng đã gần đạt mức phát triển bình thường. Bây giờ con như một con vẹt mẹ nói câu nào là nói lại ngay câu đấy. Các tình huống vẫn chưa tự chủ đc, ví dụ những câu hỏi nhiều thì con trả lời đc (mẹ tên gì, con tên gì, con học trường nào,...) còn thì mẹ hỏi con lại hỏi lại mẹ. Con cũng chưa biết đặt câu hỏi và việc thể hiện các nhu cầu cá nhân cũng chưa đc nhiều. Nhưng so với rất nhiều mẹ con em đã rất tiến bộ rồi nên em dậy con từ từ chứ cũng ko ép con học nhiều nữa. Có điều em thấy cháu khá là khó bảo. Bướng bỉnh, nghịch ngợm nói ko chịu nghe, kể cả đến chỗ lạ cũng rất nghịch nhiều khi mẹ chả thic cho đi chơi vì con nghịch quá. Bây giờ phải làm sao để dạy con bớt nghịch hả chị.
Ở VN sắp đến tết rồi bên đó gđ các anh chị có tổ chức đón tết ko ạ?
Nhân dịp năm mới kính chúc các anh chị nhiều sức khoẻ để giúp đỡ các con và các mẹ. :)
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 2 09, 2010 9:35 am

Chào bạn, tụi mình xa quê đón tết cũng ngậm ngùi lắm! Đốt pháo không được, bánh chưng chả thấy mỡ mà tinh là nạc, mứt kẹo thì cũng có nhưng chả giống gì cả .

Để bé bớt nghịch phá, bạn phải thẩm định rõ xem môi trường có những gì thì bé sẽ phá, và điều chỉnh lại môi trường . Thí dụ, bạn cho con đi chơi chỗ lạ, dĩ nhiên trẻ con phải tò mò lấy cái này, chộp cái kia . Bạn tìm lại bên nguồn liệu phần nói về trị liệu hành vi mà anh Phi đã soạn, chỗ có biểu đồ xuơng cá ấy! Phần lớn trẻ con sẽ hành xử tốt nếu bạn cho bé biết ở đó có gì, bé được lmà gì, không nên làm gì, được thưởng hay bị phạt vì điều gì ... Bạn đọc thử Xương Cá rồi cho mình biết bạn nghĩ sao nhé!

Chúc bạn tết vui và an khang.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Ba Tháng 2 09, 2010 5:37 pm

Chị à, em mới đọc lại chuẩn phát triển cho trẻ 2 tuổi, con em hiện 23 tháng mà.
Em post lại ở đây, những chỗ em bôi chữ đỏ là những tiêu chí mà con chưa đạt đc. Chị cho em biết như thế con em đã đc coi là phát triển bình thường chưa ạ?
Em cũng đang đọc bài viết của anh Phi và sẽ trao đổi cùng chị sau ạ.
Em cảm ơn chị nhiều.
Hành động
• Đi được một mình
• Vừa đi vừa kéo đồ chơi theo sau
• Vừa đi vừa mang theo đồ chơi nặng hoặc nhiều đồ chơi nhỏ
• Bắt đầu chạy
• Biết đá banh
• Trèo lên/xuống không cần giúp
Mức độ khéo léo của tay và ngón tay
• Biết viết nguệch ngoạc
• Nghiêng các hộp đựng để đổ đồ trong hộp ra
• Chồng các vật lên nhau (ít nhất là 4 vật)
• Có thể dùng một tay này nhiều hơn tay kia
Ngôn ngữ
• Chỉ vào đồ vật/hình ảnh khi người lớn gọi tên đồ vật/hình ảnh đó
• Nhận ra tên người quen, đồ vật quen thuộc và các bộ phận trên cơ thể
• Nói những chữ đơn giản (lúc 15 tới 18 tháng)
• Dùng câu đơn giản (từ 28 tới 24 tháng)
• Làm theo các mệnh lệnh đơn giản
• Lập lại các từ ngữ nghe lỏm được
Nhận thức
• Tìm các vật được dấu dưới 2 hay 3 lớp
• Bắt đầu sắp xếp vật theo hình dáng hoặc màu sắc
• Bắt đầu chơi trò chơi tưởng tượng
Giao tiếp
• Bắt chước người khác, nhất là người lớn và các trẻ lớn hơn
• Ngày càng nhận biết mình khác biệt với những người khác
Ngày càng thích thú việc có trẻ khác ở cạnh/chơi cùng mình
Tình cảm
• Phát triển độc lập
• Bắt đầu bướng bỉnh, không nghe lời
• Bắt đầu bớt lo sợ khi bị cha/mẹ bỏ lại
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 2 09, 2010 6:46 pm

Chào em,

Trên chuẩn, và chỉ đọc trên chuẩn, chị khó có thể xác quyết vấn đề. Nếu có thể thẩm định qua mô tả thì... hì hì... chị chẳng phải bò về mãi bên đấy. Nếu so về phần trăm, thì bé làm được gần hết, chỉ trừ một điểm trong mỗi phần. Vậy em cố tập thêm mỗi thứ, và tiếp tục quan sát. Đừng bỏ lơ nhé.

Những gì em để mầu đỏ, em để ý tập thêm cho bé. Có những điểm đỏ này cho thấy yếu giao tế, ít quan tâm đến người bên cạnh nếu đó không phải là người thân. Về tay thuận, em đừng ép tay phải. Cứ để xem cu cậu thò tay nào ra nhiều hơn. Từ từ rồi cũng sẽ thấy tay thuận thôi. Ép trẻ tay trái phải dùng tay phải thì không nên đâu. Nhỡ mà đâm ra nói lắp thì vô phương chữa.

Khi bé đã thôi can thiệp, em cố duy trì những gì đã học, và phát triển những gì cần học. Cố gắng nghiêm nghị một chút để sau này con lớn đi học thì biết vâng lời cô em nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Ba Tháng 2 09, 2010 11:19 pm

Cảm ơn chị đã chia sẻ. Em sẽ cố gắng tập cho con khi không có cô giáo can thiệp tại nhà. Hi vọng con nhanh tiến bộ.
Khi có con chậm nói, lúc con gọi đc "mẹ hồng ơi" thật hạnh phúc chị ạ. Em mong năm mới tới sẽ có nhiều hơn nữa những bà mẹ như em, hạnh phúc khi con gọi tên mình.
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 2 10, 2010 9:38 am

Rồi, em cố nhé. Nhớ chạy ra chạy vào diễn đàn nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » CN Tháng 4 04, 2010 6:40 pm

Chào các anh chị. Lâu quá mới trở lại diễn đàn. Lần trước em có than phiền về việc con chẳng biết sợ gì cả. Bây giờ sau một thời gian theo dõi để ý nhiều em phát hiện ra cháu cũng sợ một số thứ: máy hút bụi kêu ro ro, đi cắt tóc, bác sĩ,...(khổ thân bác sĩ và chú cắt tóc quá) và cũng sợ mẹ bỏ đi hay ko cho đi cùng,...Như vậy là em cũng bớt lo lắng về vấn đề lì lợm của cháu. Nhưng mà dạo này cháu nói nhanh hay mất từ và ngọng lắm cơ ạ. Em mới chỉ biết cách yêu cầu cháu nhắc lại chậm rãi để bớt ngọng chứ cũng chưa có cách gì cả và cấn đề cũng ko đc giải quyết lắm. Có ng bảo kệ, có ng bảo ngọng quá, bây giờ mẹ toàn phải làm phiên dịch cho con dịch từ tiếng việt sang tiếng việt :D
Em mong chị cho em lời khuyên trong tình huống này.
meduong

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.23 khách.