Bé Bảo Khiếm thính mong được giúp đỡ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Bảo Khiếm thính mong được giúp đỡ

Gửi bàigửi bởi Lam My Duyen » CN Tháng 4 26, 2015 7:05 pm

Chào các anh, chị.
e là thành viên mới mong các anh chị giúp em để bé Bảo nhà em có được sự phát triển tốt nhất.
Các anh, chị biết không Bé Bảo nhà em năm nay đã trên 4t. em phát hiện cháu bị khiếm thính năm con được 18 tháng lúc ấy BS bảo mua máy trợ thính cho cháu thì cháu mới họ̣c nghe và nói được. độ điếc của con em là 100-110db, lúc đó gia đình khó khăn nên mua cho cháu 1 cặp máy khỏang 30 triệu có độ khuyết đại lên 120db và theo hướng dẫn của cty trợ thính nơi đặt máy về nhà gia đình luyện tập cho cháu nghe nói. nhưng đến nay cháu đã hơn 4t mà vẫn chưa nghe và nói được. thấy con không có tiến bộ năm nay gia đình lại đưa lên BV tai mũi họng TPHCM khám các bác sĩ khuyên nên cấy ốc tai điện tử cho cháu để cháu nghe tốt sau đó mới tập nói được. gia đình em đã cố gắng vay mượn thêm để mong sao có thể giúp con nghe được, nhưng đến khi hội chuấn cấy ốc tai thì bs lại cho hay cháu cũng bị bệnh hẹp van động mạch chủ và hở van 3 lá và khuyên gia đình nên đưa cháu đi thông tim trước khi phẩu thuật cấy ốc tai vì theo bs thông tim là thủ̉ thuậ̣t đơn giả̉n( nội soi) và cháu sẽ nhanh bình phụ̣c hơn. sau 1 tuần cháu có thể đăng kí cấy ốc tai. gia đình em rất băn khăn không biết việc thông tim cho cháu có đơn giản như bs tư vấn không còn cấ́y ố́c tai cho cháu liệu cháu có nghe nói tốt không để có thể hòa nhập bình thường không. bởi vì gia đình em cũng không có sẵn số tiền lớn để cấy ốc tai cho cháu mà phải vay ngân hàng trả góp hàng tháng không biết kết quả thu được có như mình mong muốn không. các anh chị có thêm những thông tin gì về việc cấy ốc tai và thông tim cho lời khuyên giúp em với.
em rất mong thư từ các anh, chị!
Lam My Duyen

Re: Bé Bảo Khiếm thính mong được giúp đỡ

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 26, 2015 9:38 pm

Cấy ốc tai chắc là Cochlear implant. Tôi thấy trong webtretho có một bài, bạn đọc chưa? http://www.webtretho.com/forum/f87/be-b ... tu-908014/

Giải phẫu này không phải thuộc loại phức tạp, nhưng đó là nhận định của giới Y khoa nói chung. Nó tùy thuộc vào tình cảnh địa phương, và độ thành công còn tùy thuộc vào ngay cả các dụng cụ được dùng nữa . Phẫu thuật nào thì nguy cơ nhiễm trùng cũng là cái có thể xảy ra tuy có thể là thấp .

Bạn nên đi lấy thêm một ý kiến của một bác sĩ khác nữa để so sánh . Không ai trên mạng có thể nghe và khuyên bạn chính xác bằng bác sĩ trực tiếp gặp được đâu, nhất là về thuốc men, mổ, khám ...

Bạn cũng hỏi bác sĩ là với tình trạng sức khỏe của con bạn, trong tương lai có khả năng phải đi chụp não MRI hay không? Nếu có chụp, thì loại cấy ốc tai họ làm, có ảnh hưởng gì không? (MRI là chụp hình não cắt lát bằng từ trường, có thể ảnh hưởng khi trên người có các vật bằng kim khí). Bạn cũng hỏi thêm là khi bé lớn, việc này sẽ cần chỉnh sửa gì không? Các triệu chứng cần theo dõi sau khi cấy là gì ?

Tôi là bạn, tôi sẽ đưa bé đi gặp thêm một bác sĩ nữa . Hình như ở bệnh viện TƯ họ đã làm nhiều ca rồi, bạn có tính đưa bé tới tham khảo ý kiến không?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Lam My Duyen » T.Hai Tháng 5 11, 2015 1:36 am

cám ơn a phi rất nhiều.
Lam My Duyen

Gửi bàigửi bởi Lam My Duyen » T.Ba Tháng 8 11, 2015 10:08 am

Em chào các anh chị,
Bé Bảo nhà em đã được cấy ốc tai gần hai tháng nay rồi nhưng thấy con chưa có biểu hiện nghe nên em lo lắm, sau khi cấy các cô ở trung tâm có hướng dẫn dạy cháu học nhưng vì nhà xa nên em không thể đưa con đi tp học thường xuyên được, không biết có anh chị nào có kinh nghiệm dạy các cháu khiếm thính đã được cấy ốc tai không xin cho em hướng dẫn để em có thể dạy con tốt hơn. Mong các anh chị giúp đỡ.
Lam My Duyen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 8 13, 2015 7:27 pm

không biết có anh chị nào có kinh nghiệm dạy các cháu khiếm thính đã được cấy ốc tai không xin cho em hướng dẫn để em có thể dạy con tốt hơn

Không biết là con bạn đang được can thiệp ra sao? được dạy ngôn ngữ ký hiệu tay (sign language)?

Bạn có thể hỏi chị Dương Phương Hạnh http://trungtamkhiemthinh.org/index.php ... ng-lap-11/
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.77 khách.