Con em gần 5 tuổi, mắt nhìn rất dại. E phải làm sao?

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Con em gần 5 tuổi, mắt nhìn rất dại. E phải làm sao?

Gửi bàigửi bởi giadinhBeo » T.Bảy Tháng 3 28, 2015 9:33 am

- Con e lúc nhỏ thích xem bóng đèn và thích chơi những vật có thể xoay tròn được, mỗi khi thay đồ hay có gì k vừa ý thì cháu khóc thét vật vã khoảng 3 lần/ ngày. E không nghĩ cháu TK vì cháu k đi nhón chân và biết nói (không giống biểu hiện của cháu hàng xóm bị TK)
- Cháu thích hát và đọc thơ. Cháu thuộc nhanh nhất lớp nhưng hát không rõ lời ( dì út nói là nghe k rõ, nhưng nhà e nghe thì hiểu hết lời cháu nói. hic )
- Đến lúc cháu 3 tuổi thì cho đi khám tư, bác sĩ nói cháu TK vì: kêu tên cháu không trả lời, cháu không nhìn mắt mình khi nói, cháu thích xoay tròn đồ chơi
- Sau khi e dạy và hướng dẫn cháu các đồ vật trong nhà, hình khối, ... rồi chơi trò chơi ú òa thì cháu có nhìn mắt e. Lúc cháu 3 tuổi 3 tháng cho đi Nhi Đồng 1 khám, bsi nói cháu k phải TK vì: cháu biết khoe và nói được câu dài "bố ơi, con xong rồi", cháu nhận biết nhiều đồ vật. Bsi kết luận cháu chậm phát triển ngôn ngữ, không cần uống thuốc, chỉ cần chơi nhiều với cháu thôi
- Sau 6 tháng chơi với cháu mà cháu vẫn vậy, thì e tìm gặp 1 phòng khám, có nhiều bé điều trị ở đây. Họ test thì nói cháu k bị TK vì não không có bước sóng nhọn, rồi cho uống Magie B6 (tối 1v), Vương não khang, Guanfacine 1mg (sáng 1/2v, tối 1/2 v), Branin 3000mg (sáng 1v), Nootropyl 800 mg (sáng 1/2v, tối 1/2 v). Thấy con tiến bộ hẳn: ít la hét, nói rõ hơn. E mừng lắm, nên theo đuổi hết 9 tháng. Đến khi bạn bè nói thấy mặt cháu cứ ngơ ngơ, mà mỗi ngày cũng rất ít khi la hét hát rõ lời, nên e ngưng cho uống thuốc.
- Khi cháu 4 tuổi 7 tháng, mình lại cho đi Nhi đồng 1 khám, họ nói cháu k bị TK, chỉ bị rối loạn ngôn ngữ và chậm phát triển. Không cần uống thuốc hay đặc trị gì hết, chỉ cần chơi với con nhiều
- Khi cháu 4 tuổi 8 tháng, e cho ra BV nhi trung ương. Họ nói cháu bị TK nhẹ nhưng bị rất nhiều chức năng ( tay yếu không cầm viết được, chưa phân biệt được còn/ hết/ có/không, không biết luật chơi, chưa biết xé giấy, đưa đồ chơi cho bạn rồi giằng lại, rồi lại bắt bạn lấy đồ chơi... ) và cho toa thuốc. E đề nghị để con được Tâm Lý Trị Liệu ở BV 1 tháng, thì bác sĩ nói không cần.
- E lại tìm 1 cô chuyên dạy trẻ TK. Thì cô nói cháu bị rối nhiễu. Cần can thiệp mạnh: sáng đi mẫu giáo, chiều điều trị 2h và chơi với các bạn khá hơn.
- E lo lắng, nếu ở Miền Nam mà ra Miền Bắc điều trị thì chỉ có bố hoặc mẹ đi cùng, sẽ làm ảnh hưởng đến tâm lý của bé. Nên e có tìm 1 cô GV (học Sư Phạm Đặc Biệt) đến kèm cho cháu mỗi ngày 1h (cháu rất nghe lời cô, sau 5 ngày đã viết được nét thẳng/ xiên trái/ xiên phải dù viết rất nhạt, nhớ câu cô nói "3 ngôi sao thì tương ứng với số 3"). E cũng học cách chơi với con, dạy con xé giấy, xúc cát, chơi với anh chị, nhưng e vẫn lo lắm. Anh chị cho e lời khuyên là e nên làm gì? cho con ăn gì (e cắt hẳn sữa bò và thịt bò rồi)? có nên cho con uống Magie B6/ Vương não khang? Có nên cho con đi điều trị Oxy Cao áp không ạ? Có nên tìm thêm 1 cô nữa để tập cháu chơi với bạn không ạ (cô giáo hiện tại không muốn dạy nhiều quá vì sợ cháu lờn, cháu không nghe lời). Cháu rất muốn chơi với anh/ em, nhưng anh em không thích chơi với cháu vì cháu chưa rành luật chơi. E lo lắm vì nhìn mắt cháu rất dại..
giadinhBeo

Re: Con em gần 5 tuổi, mắt nhìn rất dại. E phải làm sao?

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 3 29, 2015 9:24 pm

Chào em,
Tôi hình dung em chắc phải "rối lắm" vì khi thì con "có TK" khi thì được chuẩn đoán "không TK" - Em thấy trước và sau khi con dùng thuốc tây y hổ trợ khác nhiều hơn không và khác biệt đó tốt hay không ? Em có cho con đi đo điện não đồ hay kiểm tra não nào không ? Không phải thuốc nào cũng đáp ứng tốt với trẻ, có trẻ hợp với thuốc này, có trẻ khác thì không. Khi cho con dùng thuốc phải có sự theo dõi sát sao của BS chuyên môn và mình báo với BS ngay khi con có biểu hiện nào đó khiến mình lo lắng. Tôi có cho dùng thuốc theo toa BS, khi BS cho toa, tôi thường tra dò trên web thuốc con đang dùng có tác dụng điều trị gì, tác dụng phụ ra sao để báo cho BS ngay. Em vào nguồn liệu có trong web này để tìm chuẩn phát triển và so với khả năng hiện có của con xem con đang có được khả năng nào và chưa có khả năng nào, mình theo đó bổ sung cho cháu. Cho cháu đi học để có giao tiếp cộng đồng, ra ngoài chơi cùng gia đình, chơi với bạn (em hướng dẫn, động viên và tặng phần thưởng để khuyến khích các trẻ cùng chơi với nhau).
Chúc em và cháu luôn mạnh khỏe và cháu mau tiến bộ.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi giadinhBeo » T.Ba Tháng 4 07, 2015 7:26 am

Dạ,

E cảm ơn chị Phương nhiều ạ.
Chị ơi, chị có biết cô giáo nào nhận dạy kèm trẻ tại nhà không ạ? Nhà e ở gần Ngã Tư An Sương, chị có biết cô nào tận tâm với trẻ thì chị cho e với nha.
Thanks chị nhiều ạ
giadinhBeo

Gửi bàigửi bởi mebehoangminh » T.Năm Tháng 5 21, 2015 9:58 pm

Vô tình vào concua me va đọc đuowcj bài của chị, em cũng ở gần ngã tư an sương, con em cũng 4 tuổi rồi TK điên hình, hiện tại bé nhà em đang học 1 cô cá nhân, nếu chị có cần thì em giới thiệu,
mebehoangminh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 21, 2015 11:22 pm

giadinhBeo đã viết:Dạ,
E cảm ơn chị Phương nhiều ạ.
Chị ơi, chị có biết cô giáo nào nhận dạy kèm trẻ tại nhà không ạ? Nhà e ở gần Ngã Tư An Sương, chị có biết cô nào tận tâm với trẻ thì chị cho e với nha.
Thanks chị nhiều ạ

Chào em,
Chị không có cho con học thêm với cô hay thầy ở nhà, nên cũng chưa biết có cô nào nhận kèm trẻ tại nhà không để giới thiệu cho em, chị sẽ để ý và cho em biết nếu chị có thông tin nào đó giúp được.
Phương
phtran1302

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.49 khách.