Bé 23 tháng chậm phát triển dạng trung bình, có nét tự kỷ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé 23 tháng chậm phát triển dạng trung bình, có nét tự kỷ

Gửi bàigửi bởi Phạm hằng » T.Tư Tháng 9 30, 2015 7:57 pm

Minh cho con đi khám bác sỹ chỉ trắc nghiệm thôi và kết luận con chớm bị tự kỉ.Mình đã cho con đi học mẫu giáo luôn và ỏ nhà mẹ dạy. Sau 2 tháng con đã biết chỉ ngón tay. Gọi được bố ơi, mẹ ơi, chị ơi, dạy bé tù nào bé hầu như nói đựoc lại nhưng không chủ động nói, hay ăn vạ, ném đồ chơi, không chịu ngồi bô. Mẹ nào có cách can thiệp cho con bớt ăn vạ, ngồi bô giúp mình với. Hiện tại mình đang cho con uống vương não khang, các mẹ có cho con uống thêm thuốc gì không?
Phạm hằng

Gửi bàigửi bởi Bongtete » T.Hai Tháng 10 05, 2015 7:35 am

Phạm hằng đã viết:Minh cho con đi khám bác sỹ chỉ trắc nghiệm thôi và kết luận con chớm bị tự kỉ.Mình đã cho con đi học mẫu giáo luôn và ỏ nhà mẹ dạy. Sau 2 tháng con đã biết chỉ ngón tay. Gọi được bố ơi, mẹ ơi, chị ơi, dạy bé tù nào bé hầu như nói đựoc lại nhưng không chủ động nói, hay ăn vạ, ném đồ chơi, không chịu ngồi bô. Mẹ nào có cách can thiệp cho con bớt ăn vạ, ngồi bô giúp mình với. Hiện tại mình đang cho con uống vương não khang, các mẹ có cho con uống thêm thuốc gì không?

Em có vài chia sẻ nhỏ với chị về việc giảm bớt ăn vạ cho bé, con em cung ăn vạ ghê lắm nhưng mỗi lần như thế ở nhà thì mẹ làm lơ bỏ đi chỗ khác, khoảng gần tuần là giảm hẳn, còn khi ra ngoài thì cố gắng chuyển sự chú ý của trẻ sang câu chuyện khác, vì ở ngoài mình không thể bỏ bé lại 1 mình, :). Mong các con nhanh tiến bộ
Bongtete

Gửi bàigửi bởi HANHTHAO » T.Hai Tháng 12 28, 2015 6:16 pm

.
Sửa lần cuối bởi HANHTHAO vào ngày T.Hai Tháng 3 26, 2018 9:46 pm với 1 lần sửa.
HANHTHAO

Gửi bàigửi bởi Bongtete » T.Ba Tháng 2 02, 2016 7:25 am

HANHTHAO đã viết:Mẹ nào biết cách luyện phát âm cho bé không? Con em 23 tháng mà chỉ nỏi được từ đơn là "cho" khi xin đồ và từ đôi "mẹ ơi" thôi. Mình đang lo quá.

Cái này là kinh nghiệm của mình thôi nhé. Con nói được từ nào thì cho con nói nhiều từ đó, và tìm 1 số từ phát âm tuơng tự để con bắt trước theo. Con nói nhiều thì lưỡi và cơ miệng sẽ dẻo dần, phát âm sẽ dễ dàng hơn bạn ạ. Học từ đôi cũng thế, cho bé nói từ láy trước cho quen, vì từ láy thì khẩu hình miệng ít phải thay đổi nên bé dễ nói hơn. Bắt con nói rồi mói đáp ứng yêu cầu của bé. Bạn cũng nên tập cho bé hút và thổi để bật được âm.
Bongtete

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.43 khách.