Bé 23 tháng chậm phát triển dạng trung bình, có nét tự kỷ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 23 tháng chậm phát triển dạng trung bình, có nét tự kỷ

Gửi bàigửi bởi ToTung » T.Năm Tháng 3 26, 2015 10:28 pm

Em có 1 bé trai giờ được 23 tháng, nặng 13.5 kg, cao 88cm.
Em có cho đi khám chậm nói tại nhi TW và bác sĩ đã kết luận: Theo dõi chậm phát triển dạng trung bình, có nét tự kỷ.
Theo lời khuyên của bác sĩ và hướng dẫn tại khoa phục hồi chức năng thì về nhà nên cho cháu đi lớp và dạy cháu theo tài liệu hướng dẫn. Nhưng khi về, rất khó để cháu tập trung ngồi được. Cả nhà mình có ai cùng hoàn cảnh với em thì xin chỉ giúp.
Nếu sau 2 tháng ở nhà mà không có tiến triển thì em phải mang con ra Nhi để học mà nhà em thì ở xa. Xin cả nhà chỉ giúp.
ToTung

Re: Bé 23 tháng chậm phát triển dạng trung bình, có nét tự kỷ

Gửi bàigửi bởi ToTung » T.Sáu Tháng 3 27, 2015 12:45 am

Biểu hiện của bé: ít giao tiếp bằng mắt, gọi không quay lại, thi thoảng đi nhón gót, không tập trung, không biết chỉ khi được hỏi, vệ sinh không biết gọi. Biết lên xuống cầu thang( xuống phải vịn theo lan can), mẹ về biết chạy ra đón, với tay đòi bế, thích chơi ú òa, chơi đồ chơi nhanh chán, thích quay bánh xe đồ chơi, nhìn quạt trần chạy, thích xem quảng cáo, chơi điện thoại; thấy mẹ dọn cơm thì kêu mummum, đòi ăn chỉ giật lấy chưa biết xin, ...
ToTung

Gửi bàigửi bởi treroiloanphattrien » T.Sáu Tháng 3 27, 2015 5:41 am

Chị cho con đi học, tích cực dạy con, chơi với con, không cho con xem tivi nữa. Phải lên hẳn 1 kế hoạch dạy con chị ạ. Chị tìm thêm tài liệu để đọc, chị gửi email cho em, em gửi cho chị 1 số tài liệu có thể có ích cho chị.
treroiloanphattrien

Gửi bàigửi bởi ToTung » T.Sáu Tháng 3 27, 2015 10:59 pm

uh. Mail của mình là lth0808@gmail.com. Mình xin cho đi học tại trường tư thục rồi. Nhưng ở nhà mẹ có dạy thế nào cháu cũng không nghe mà chỉ thích làm theo ý mình thôi
ToTung

Gửi bàigửi bởi ToTung » CN Tháng 3 29, 2015 11:34 pm

Thế là đã một tuần trôi qua từ ngày mang Tùng đi khám. Tuy chưa có nhiều tiến bộ nhưng con cũng đã biết cầm cốc uống tự uống nước.Mai là ngày đầu tiên con đi lớp, không biết có quấn mẹ không. Hay ở lớp có nhiều đồ chơi là quên mẹ luôn.Mong rằng đi lớp, được cô giáo chỉ dạy, có các bạn chơi cùng con sẽ tiến bộ hơn
ToTung

Gửi bàigửi bởi thugala » T.Tư Tháng 5 27, 2015 3:40 am

bé nhà học ở trường nào vậy mẹ, con nhà mình cũng tình trạng tương tự , đang theo lớp can thiệp ngày 2h ở rồng việt ở Bình thạnh? nhưng chỉ thấy chơi là chủ yếu, vì con rối loạn phát triển nên mẹ rất lo lắng!
thugala

Gửi bàigửi bởi ToTung » T.Sáu Tháng 5 29, 2015 6:19 pm

Mình ở ngoài Bắc nên không rõ. Bé nhà bạn đã tiến bộ nhiều chưa
ToTung

Gửi bàigửi bởi sautom » T.Tư Tháng 9 30, 2015 6:45 am

Bạn ơi, bạn cho m hỏi, o viện nhi người ta chỉ đưa ra câu hỏi và kết luận, hay ng ta chụp não rồi kết luận bạn? M đang định đưa con di khám mà lo quá
sautom

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 9 30, 2015 1:18 pm

sautom đã viết:Bạn ơi, bạn cho m hỏi, o viện nhi người ta chỉ đưa ra câu hỏi và kết luận, hay ng ta chụp não rồi kết luận bạn? M đang định đưa con di khám mà lo quá

Cho tôi hỏi là tại sao bạn cần biết Viện Nhi có chụp não không? Đâu phải là khám gì cũng cần chụp não đâu bạn. Viện Nhi sẽ biết cách làm tốt nhất cho con bạn. Nếu bạn có gì đó lo ngại thì có thể đi khám ở vài chỗ khác nhau để lấy ý kiến.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi sautom » T.Tư Tháng 9 30, 2015 2:21 pm

Con to 16 tháng, chua hiểu lời nói. Tớ đã đưa con đi khám ở Hòng Ngọc, bs chỉ trắc nghiệm vài câu hỏi rồi bảo con tớ bị chậm ngôn ngữ, nhưng tớ vẫn lo . Con tớ ko có biểu hiện của trẻ tự kỷ như: đi vòng, nhón chân, chơi 1 m... nhưng lại ko hiểu lời mẹ nói. Tớ hỏi viện nhi ng ta khám thế nào b? Trong khi có thai và sau sinh tớ đã làm hết các xét nghiệm rồi. Kết quả bình thường. Liệu con tớ có phải châm nói đơn thuần ko b? Tớ lo lắm.
sautom

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.35 khách.