Bé 27 tháng chậm nói liệu có phải tự kỉ????

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 27 tháng chậm nói liệu có phải tự kỉ????

Gửi bàigửi bởi Mẹ Bảo Nam Bảo Trung » T.Sáu Tháng 3 20, 2015 11:54 pm

Mọi người cho e lời khuyên với ạ?
E có 1 bé trai nay đc 27 tháng. Từ khi sinh cho tới khi bé đc 18 tháng mọi mốc phát triển của bé rất đúng chuẩn.
Cân nặng, chiều cao, thể chất của bé khá tốt.
Ăn ngủ bình thường, tuy hơi lười nhai, nuốt chửng là chính :(
Hiện nay, e thấy cháu có vốn từ rất ít khoảng 30 từ ( trong đó có đếm từ 1-10, nói các từ đơn vần B như bà, bố, bế, bi, bóng, bóc, khi thấy bố đi làm về quay ra nói BỐ, cầm kẹo bánh đưa cho mẹ nói BÓC, thấy bát mì nóng hay nc nóng để tắm thì nói NÓNG, mẹ mặc áo, mặc quần cho thì nói mặc áo.., chơi ú òa thì nói ú òa, nói đc từ hoan hô..)
Thi thoảng nói xì xồ âm vô nghĩa cả câu dài, có khi như là đang hát.
Bé giao tiếp mắt tốt tuy hơi ngắn.
Gọi bé quay đầu lại tần suất 9/10.
Bé k kiễng chân, k đi nhón gót, k xoay tròn, k vẫy tay, rất hiếm khi nhìn hiếng và nhìn bàn tay ( vì e lo nên hơi để ý kỹ quá nên mới thấy còn nhìn chung k có hành vi bất thường )
Sai vặt đc bé như cầm ghế ra, cất ghế đi, cất áo đi, đưa j cho ai, đi vs xong biết kéo quần, trc khi đi học và đi chơi biết đi dép và ra cổng đợi mẹ dắt xe ra là leo lên, đi học về biết tháo khẩu trang, mũ, áo, giày dép..
Biết tự cầm thìa xúc ăn, tự cầm cốc uống nc, biết hút sữa nhưng k biết thổi( hơi rất kém chu miệng thổi nhưng còi k kêu ^^ )
Bé chưa tự chủ đc khi đi vs, buồn tè đôi khi tụt xuống giường, túm vào quần hoặc chạy ra cửa ý là gọi, nhưng đôi lần vẫn tè dầm, ị thì k chịu ngồi bô :( cứ chạy quanh r ị đùn :((
Rất chịu khó quan sát, tìm tòi, bắt chước.
Rất tình cảm vs mọi ng và thích đc yêu thương, ôm ấp, vỗ về, thích đc khen, hay khoe.
Biết giật mình, biết xấu hổ, biết phân biệt ng.lạ, có giao lưu vs trẻ khác, thấy các bé hàng xóm chạy nô đùa cũng hùa theo.
Biết sợ độ cao, rất thận trọng khi lên xuống cầu thang, bậc thềm, nhg ở nhà rất hay tự trèo lên cầu thang chơi 1m khi k ai để mắt tới
Thích bật tắt bóng đèn, nhìn quạt trần quay, quay bánh xe đạp tuy nhiên k nhiều và khi ng.lớn nhắc nhở thì con không làm nữa
Ra ngõ cũng chịu đi bộ từ tốn hoặc nắm tay mẹ ra phố, nhg ra công viên hay sân rộng là thích chạy :(, đôi khi cứ đòi lao ra đường trong khi ở ngõ mẹ bảo xe máy đấy là cắm đầu chạy về phía mẹ, ôm mẹ
Khóc ăn vạ khá nhiều, k vừa ý là nhè mồm ra nhưng k ai để ý tới thì tự thôi và lân la ra tỏ ý xí xóa, k thái qá như tự làm đau bản thân hoặc đánh ng khác.
Từ khi cháu 6 tháng tới 24 tháng cháu ở nhà vs bà nội 1 bà 1 cháu 1 tivi, cháu xem tivi liên tục trừ lúc ngủ trưa, bà nội cũng k dạy cháu nói và ít khi nc vs cháu, k cho cháu ra ngõ bg mah bắt cháu ngồi trong xe đẩy để bà làm việc nhà.
Cháu cực lì nhạy cảm vs tiếng quảng cáo, chương trình QC và TV shopping nhưng 1 tháng trở lại đây e cai gần như triệt để trừ lúc ăn :(

Chơi đồ chơi gỗ hình khối các kiểu thì rất đúng chức năng, chỉ cần đưa đồ chơi ra là tự tìm hiểu đc cách chơi, tuy nhiên k kiên nhẫn lắm, khó 1 chút là hay cáu :(
Từ khi sinh cho tới 18 tháng cháu uống sữa CT, bú mẹ cực ít, 18 tháng trở đi cháu uống sữa tươi và 1 tháng trở lại đây e giảm lượng sữa tươi xuống.
Cháu mới đi mẫu giáo đc 2 tuần và e cũng mời cô giáo về can thiệp hàng ngày, mỗi ngày 1h theo PP Glenn Doman ( cái này e đang băn khoăn xem có đúng phương pháp k :-ss )

Hiện tại e rất lo lắng về tình trạng của con, liệu là chậm nói thông thường hay là tự kỉ :(
Rất mong đc các a chị có kinh nghiệm vào chia sẻ ạ.
Mẹ Bảo Nam Bảo Trung

Re: Bé 27 tháng chậm nói liệu có phải tự kỉ????

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Tư Tháng 3 25, 2015 7:04 pm

Bạn ơi mình không phải chuyên gia, nhưng là 1 ng mẹ cũng ở trong tình huống khá giống của bạn thì mình nhận định bé nhà bạn chỉ là "chậm" thôi chứ không đến mức TK . Bạn có thể so sánh các chuẩn phát triển hoặc đưa con đi kiểm tra để thêm chắc chắn.

Cái con cần bây giờ là mẹ , người thân nói chuyện giao tiếp với con nhiều hơn, TV thì hạn chế tối đa để con giao tiếp có tương tác. Như mình ngày trước hay chơi với con các trò giả vờ, đóng vai ( với gấu, búp bê), chơi luân phiên ( ném bóng ,,,) ; dắt con đi bộ nhiều cũng tốt, vừa đi vừa thuyết minh khi nhìn thấy 1 vật, sự việc gì đó,.... Nôm na là mẹ nói con nghe - dù thời gian đầu hoàn toàn là mẹ tự sướng, hihi Con nhà bnaj có giao tiếp mắt, có hiểu lời, lại có nhiều cảm xúc,... như thế việc dạy con cũng không phải là quá khó. Mẹ kiên trì tập trung vài tháng chắc chắn sẽ thấy sự thay đổi của con .

Bé nhà bạn đã có tiền đề ngôn ngữ rồi bây giờ mẹ cố gắng nạp từ cho con. Vừa nạp từ vừa dạy con cách giao tiếp qua lại luôn.
Nhưng mình không biết con đã có thể bắt chước hầu hết các âm của mẹ chưa - mẹ nói con có nhắc lại được k? ( dĩ nhiên là k phải lúc nào con cũng chịu nhắc theo mẹ)

Mẹ có thể nghiên cứu thêm tài liệu để có pp dạy con nhé.

Chúc bé mau tiến bộ.
tocngan

Gửi bàigửi bởi mechipro » T.Năm Tháng 3 26, 2015 6:11 pm

chào bạn. m cũng có 2 con, nh bé lớn nhà mình mới đc 23 tháng . Tuy vậy, con cũng nói đc nhiều nên m an tâm. m đã cho con đi lớp, về thấy con cũng nói, giao tiếp nhiều hơn b ạ. m nghĩ, ngoài việc tương tác với gia đình, người thân, ban nên cho con gặp gỡ, giao lưu, tiếp xúc với nhiều người khác, tham gia nhiều các hoạt động ngoài...Mình đang làm bên trường Đào tạo kỹ năng sống và phát triển tư duy cho trẻ từ 4 đến 18 tuổi. Theo mình, nếu bạn có thời gian có thể theo học những khóa học về cách chăm sóc con theo Chuyên gia tâm Lý Phạm Hiền bên mình giảng dạy. để có thể hòa mình vào con, dễ dàng dạy con hơn b nhé.
Mời bạn tham khảo nhé.TRƯỜNG ĐÀO TẠO KỸ NĂNG SỐNG VÀ PHÁT TRIỂN TƯ DUY WEDO - WEGOOD
Hotline: 0972.177.182
Phòng dự án tâm lý
Tel: 0462690258
Website : http://www.wedowegood-school.edu.vn
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Thông tin tham khảo Chuyên Gia
Website : http://www.chuyengiaphamhien.edu.vn
Facebook : http://www.facebook.com/hienpham.ceo
Fanpage : http://www.facebook.com/chuyengiaphamhien.tamlygiaoduc
mechipro

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Ba Tháng 3 31, 2015 6:40 pm

https://trang213dk.wordpress.com/

Mẹ Bảo nam bảo trung tham khảo blog này nhé, Mình đọc và cảm thấy như viết về con của mình, đúng đến từng chi tiết í > giờ thì bạn í đã đi học rồi. mẹ có thêm động lực dạy con nhé!
tocngan

Gửi bàigửi bởi thugala » T.Tư Tháng 5 27, 2015 3:22 am

mẹ ơi!
cô giáo can thiệp đến tân nhà luôn hả mẹ? cho e thông tin liên lạc với cô giáo đó với nha mẹ!
con trai mình đang theo lớp can thiệp ơ trung tâm rồng việt mỗi ngày 2h nhưng chỉ chơi là chính chứ chưa có can thiệp gì nhiều. e cũng muốn mời thêm GV về nhà can thiệp thêm.
Thơng tin liên lạc của e: lethugala@yahoo.com;sdt : 0982697779, nhà e ở Q7, HCM
Cảm o9n mẹ nhiều lắm!
thugala

Gửi bàigửi bởi Mẹ Bảo Nam Bảo Trung » T.Sáu Tháng 5 29, 2015 6:11 pm

B ơi, mình ở HN cơ :( bé nhà b cũng chậm nói ah? có đi khám chưa b?
Mẹ Bảo Nam Bảo Trung

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.29 khách.