CAN THIỆP SỚM CHO TRẺ KHIẾM THÍNH

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: CAN THIỆP SỚM CHO TRẺ KHIẾM THÍNH

Gửi bàigửi bởi SONLINH » CN Tháng 1 06, 2013 7:27 am

Lâu quá rồi em bận bịu nên ko vào diễn đàn
Tháng 6/2012 em đã đưa cháu vào TP HCM, mua lại máy trợ thính cho cháu, vẫn mua máy Phonak, nhưng máy cũ(Una) - đeo từ 2008 - là hơi thiếu công suất, máy đó tối đa chỉ được 75 dB ,mà cháu nhà em điếc tầm 75 ~ 80 dB, vậy là đã mua lại 2 máy Naida V, cháu cũng đã biết nghe, vì thỉnh thoảng cháu báo cho mẹ là "hư rồi" và chỉ vào máy, lúc đó em ktra cũng đúng là máy ko có kêu.
Tuy nhiên nay cháu đã khá lớn (7,5 tuổi) cháu ít chịu phối hợp để học nói, khong chịu nhắc lại lời người dạy, hay phát âm những âm vô nghĩa, mà là cứ nói liên tục trong miệng, coi như không quan tâm ko chú ý lắng nghe lời mẹ dạy, làm mẹ rất bực mình :evil:
Cháu đi học lớp 1 ở trường tiểu học đã được 1 học kỳ, về chữ cái và đọc chỉ có tiến bộ chút ít, về số thì cháu đã biết đếm tù 1 đến 10, giờ là đếm chứ ko phải là đọc số như hồi mẫu giáo, có nghĩa là em đưa một số lượng que tính, hay bất cứ vật gì (<10 cái) thì cháu đều đếm được và đọc to số lượng, em đang dạy thêm về cộng và trừ, cháu vẫn đang chưa hiểu lắm nên vẫn thỉnh thoảng vẫn nhầm. Về chuyện học vấn chác là em sẽ xin cho cháu học lại lớp 1 một năm nữa.
@ chị bichhaohn: con em là đa tật, chứ ko chỉ bị khiếm thính ko thôi, mắt cháu rất kém, cận 18 độ và loạn 3 độ, hiện tại bsy đang cho cháu đeo kính 16 đi ốp, nhưng vẫn rất hạn chế cho cháu trong việc học nói chung và học nói nói riêng.

Con em đi học rất vui vẻ, cháu nhớ tên cô chủ nhiệm, thân thiện với bác bảo vệ, làm quen và thân thiện với các cô giáo trong trường, cả các cô bảo mẫu (mà cháu nói với mẹ là cô quét nhà và cô ăn cơm :roll: ) chỉ có hơi khó khăn với các bạn, vì các bạn chưa hiểu cháu và cháu cũng chưa bày tỏ cho các bạn hiểu được mong muốn của mình, nên dễ hiểu nhầm và có xích mích lặt vặt, thực ra là chuyện này em nghĩ đối với trẻ thường cũng có mà thôi !
Hôm nay con tập viết bằng bút mực lần đầu tiên, con rất bực mình vì bút này đã viết thì không thể tẩy như bút chì :lol:

Lần đi TP HCM em đã gặp chị Hạnh, thực sự chị Hạnh đã tiếp cho em rất nhiều niềm tin, tin rằng khiếm thính thì vẫn có thể học hành và làm được nhiều việc ...
Hôm hỏi anh Phi, là chị Hạnh có khó khăn trong giao tiếp, là em ngại ko hỏi rằng chị Hạnh có khiếm thính không ? sau này chat với chị ấy nhiều lần, có hôm thắc mắc, chị ấy bảo là em ko biết chị khiếm thính à ? Hôm gặp mặt trực tiếp, dù em ở khác vùng, thổ âm khác nhau, nhưng chị ấy vẫn giao tiếp tốt với em.
Em vừa mua chỗ chị Hạnh 1 q sách do chị ấy dịch và biên soạn, về cách đọc tín hiệu môi, em cũng chưa kịp đọc, nhưng con em cũng sẽ gặp khó khăn trong việc đọc tín hiệu môi do mắt con quá kém, nhưng em cũng sẽ tìm cách dạy, thêm được cái nào hay cái ấy, sau này lớn lên con sẽ biết cách tổng hợp các cách đã học để mà giao tiếp.
SONLINH

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 1 28, 2013 1:30 am

Chị Tường Anh ơi cho em hỏi, gần nhà em co một bé trai 7 tuổi bị khiếm thính. Bé đeo máy trợ thính vào thì nghe tốt và bé đã nói theo được các từ: ông, bà, cô, chú, ạ .... Em thấy bé nói được rõ nhưng trường Khuyết tật ở chỗ e cho bé vào lớp khiếm thính, khiếm thi và ko dạy bé nói mà chỉ dạy ngôn ngữ ra ni ra hiệu gì đấy. Dạy vậy có đúng ko hả chị? Em nghỉ bénói được thì phải dạy nói chứ.
Em chào chị.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khaitam » T.Năm Tháng 3 21, 2013 11:02 pm

Chào các Anh Chi!
Tình cờ lên mạng tìm những bài viết có liên quan đến trẻ khiếm thính thì em biết được trang web này. Em rất vui vì đoc được những chia sẻ của các anh chi. Em cũng mong các anh chị chia sẻ và hướng dẫn cho em về trường hợp của bé nhà em.
Em phát hiện bé bị điếc bẩm sinh khi bé vừa tròn 2 tuổi. Kết quả đo ABR của bé thì cho thấy bé hoàn toàn không đáp ứng nhưng kết quả đo ASSR thì cho thấy bé có phản ứng với tất cả các tầng số từ 90 đến 110db. Khi đo cho bé lúc thức (nhét 2 đầu dây vào tai bé và bật âm thanh, khi nào bé nghe được âm thanh thi giật mình và kỹ thuật viên sẽ chỉ cho bé thấy đèn) thì em được cho biết là có 2 âm trầm bé nghe được ở tần số 70db còn những âm khác bé phản ứng ở ngưỡng 90, 100, 110db. Thật ra lúc đầu em cũng không tin là bé bị điếc vì khi ba bé gọi tên bé quay lai, nếu có tiếng nhạc nào có tiếng trống bum bum bé đều đứng lên nhúng nhảy, em chỉ nhận thấy một điều duy nhất ở con là bé không phản ứng với tiếng của mẹ, của bà.
Đến nay thì bé nhà em đeo máy được 9 tháng rồi (bé đeo máy Naida V Up S cả 2 tai) nhưng vẫn chưa nói được gì nhiều (bé nói được từ "ghê, đi, đái, đây và từ hết rồi (từ này thì nghe lướt qua thì giống nhưng không rõ từng từ)") trước khi bé nói được những từ đó thì bé nói được những từ có âm b nhưng khi chuyển qua âm đ rồi thì bé lại không nói những âm b nữa. Ngoài chuyện nói ra em thấy bé nghe rất tốt, hiểu rất nhiều nhưng Em thật hoang mang vì không biết các hiệu chỉnh máy có phù hợp với bé chưa? Em không biết có phải bé nghe mình nói thông qua máy chỉ nghe được âm đ không thôi? Em rất buồn và lo lắng vì con mình chưa có tiến triển về ngôn ngữ gì nhiều. Em cũng có cho bé theo chương trình can thiệp sớm của một trung tâm bảo trợ trẻ khuyết tật. Chủ yếu các cô hướng dẫn mình về nhà chơi với bé. Em cũng thường xuyên nói chuyện với con những lúc nào có thể vì em còn có một bé nhỏ 6 tháng tuổi nữa. Khi em mang thai bé nhỏ được 6 tháng thì em mới biết bé lớn bị khiếm thính.
Em rất rất mong nhận được hồi âm và chia sẻ của tất cả các anh chị.
Em cam on rất nhiều
Mẹ bé Nguyên
khaitam

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 3 21, 2013 11:22 pm

https://www.facebook.com/duong.p.hanh
hanhdpvl83@gmail.com

Bạn liên lạc với Hạnh. Hạnh có kinh nghiệm và chuyên môn về những cái bạn đang hỏi. Song bạn quành lại đây cho biết tình hình đc không?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi SONLINH » CN Tháng 5 05, 2013 5:29 pm

Mình đã theo con khiếm thính từ năm con 3 tuổi đến nay con đã 8 tuổi, có 1 vài kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ thế này
1. Con sẽ cần thời gian học nghe trước khi học nói, tất nhiên trong thời gian học nghe thì ta vẫn phải dạy nói cho con nhưng ko thể mong con nói được nhiều ngay, vì vậy trường hợp mẹ bé Nguyên, con mới đeo máy 9 tháng thì chưa thể vội vàng với con được, phải kiên nhẫn chờ thôi, cu Minh nhà mình trong năm đầu tiên hầu như ko có cải thiện gì tuy nhiên 1 phần đó là do mình và gia đình cùng cô mẫu giáo chưa thực sự can thiệp tích cực cho cháu, nên mất 1 năm cháu ở độ tuổi tập nói (3 tuổi)mà hầu như ko thu hoạch được gì cả, với máy Naida V, và mình nghĩ với giá tiền của máy đó chắc bạn cũng mua ở nơi có uy tín và kinh nghiệm về trợ thính thì chắc sẽ ko có chuyện ngta chỉnh máy ko chuẩn đâu, chỉ là bạn chịu khó cho con thời gian tập nghe, vì bây giờ con mới thực sự được nghe, con phải có thời gian để biết và hiểu được các âm thanh được phát ra như thế nào, ở đâu, bạn muốn cho con phân biệt đ và b, bạn cho con nhìn thêm hình miệng nhé, bảo con nhìn miệng mẹ và làm theo, với âm đ, mình thấy các cô dạy Minh tróc lưỡi, là để lưỡi chạm vòm họng trên, thả lưỡi sẽ kêu "tróc", tập tróc lưỡi được thì sẽ nói được âm đ, còn âm b thì dễ rồi, chỉ cần ngậm môi lại và bật môi là được âm b. Ỏ các trung tâm bán máy trợ thính ngta bảo phải tập nghe cho con chứ ko nên cho con đọc hình môi, tuy nhiên mình nghĩ phải phối hợp tất cả các phương pháp làm sao cho con mình học nói được thì thôi, như chị Hạnh chị ấy điếc 110Db nhưng chị chỉ cần đọc môi mà vẫn giao tiếp tốt ko cần hỗ trợ của máy trợ thính, tuy nhiên như chị ấy là bất đắc dĩ ngày xưa ko có các máy tốt hỗ trợ người khiếm thính như bây giờ, chứ vừa có máy trợ thính tốt vừa đọc hình môi thì chắc sẽ tốt hơn nhiều ;) . Con mình cũng phải hơn 2 tuổi mới phát hiện điếc chỉ vì ở nhà con vẫn nghe được tiếng gọi và tiếng nhạc ...
2. Nhật Minh nhà mình đã học lớp 1 ở trường bình thường đến giờ là đã gần xong chương trình, tuy nhiên với chương trình học kỳ 1, các cháu học chữ cái, ghép từ đơn giản, cộng trừ trong phạm vi 10... thì cháu có thể nắm được 1 chút, chương trình học kỳ 2 là đọc hiểu cả câu, cộng trù phạm vi 100, học xem giờ, đo độ dài... thì với cháu là quá sức. Em đang có kế hoạch năm tới sẽ cho cháu học lớp 1 trường chuyên biệt (khiếm thính), theo em tìm hiểu ở đây ngta dạy các con cả ký hiệu tay và cả nói, đọc, phát âm, giao tiếp ... Kế hoạch của em sẽ cho con học lớp 1 ở trường chuyên biệt thêm 1 năm nếu thấy con có tiến bộ, nắm được các kiếm thức cơ bản lớp 1 sẽ cho con học lớp 2, tùy tình hình nếu con nghe và nói tốt hơn thì lại xin ra học hòa nhập ở trường thường, ko thì vẫn học ở trường chuyên biệt đến khi nào con đủ khả năng học hòa nhập thì cho ra học hòa nhập.

Tình trạng cụ thể của cu Minh nhà mình các bạn có thể xem lại các bài viết của mình, hy vọng những chia sẽ của mình giúp được các bạn phần nào.

Nếu chỗ các bạn ở có các cô giáo dạy trẻ khiếm thính thì nêncho các chau học thêm ở các cô này, như mình là mình cho Minh học mỗi tuần 2 buổi , chứ mình dạy cũng nhiều nhưng các cô sẽ có phương pháp chuẩn để dạy cháu tốt hơn mẹ, mẹ chỉ cần tăng cường nói chuyện với con, từ nào âm nào con nói ko được thì mẹ nói chậm kết hợp hướng mặt con nhìn vào miệng mẹ, mỗi khi nói chuyện với con thì đều cố gắng cho con nhìn thấy mặt mình, và nói với tất cả mọi người trong nhà, và cả những người mà con tiếp xúc những điều đó, mình luôn nói rõ khuyết tật của con với những người con tiếp xúc lần đầu, và nếu họ muốn giao tiếp với con thì mình hướng dẫn cách nói chậm và hướng mặt vào con, hoặc là nói lặp lại nhiều lần để con nắm được nội dung câu nói. Tuy nhiên với 1 số câu , từ mà con đã học nhiều lần, đã nói được thì mình cho con nghe mà ko nhìn miệng để con tập trung nghe cho tốt.

Hôm nay đã bớt giờ làm của cơ quan hơn 1h đồng hồ để gõ những chia sẽ này :lol:
SONLINH

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 5 06, 2013 10:14 pm

Hôm nay đã bớt giờ làm của cơ quan hơn 1h đồng hồ để gõ những chia sẽ này

Cảm ơn bạn nhé, về tấm lòng muốn chia sẻ kinh nghiệm với người khác.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi timbanglang » T.Năm Tháng 5 30, 2013 11:12 pm

Chao moi nguoi . Da 2 nam roi bay gio moi co dip quay lai tro chuyen voi moi nguoi. bay gio be nha minh da 4t roi , khi phat hien be bi khiem thinh minh da rat tuyet vong , minh da tim den CCM va doc duoc nhung kinh nghiem va chia se cua moi nguoi nho do minh da cam thay tot hon rat nhieu va co them nghi luc de tu lo cho con minh. day dung la mot ngoi nha chung tuyet voi phai ko cac ban. cam on anh Phi, chi Tuong anh ,chi Hanh ....... cac anh chi da giup do va cho nhung loi khuyen bo ich de em co them hi vong ve mot tuong lai tuoi sang cho con gai minh . sau mot thoi gian kho khan gio day minh muon tro lai lam thanh vien cua CCM de duoc tam su chia se voi moi nguoi. Than ai!
me BẢO NGỌC
timbanglang

Gửi bàigửi bởi timbanglang » T.Bảy Tháng 6 01, 2013 6:26 pm

Các bác ơi có ai có tài liệu về ngôn ngữ kí hiệu ko cho em xin với . bé nhà em năm nay 4t, cháu điếc sâu nên khả năng nghe nói là rất khó, em muốn dạy thêm cho cháu kết hợp với dạy nói. các bác giúp em với.
timbanglang

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 6 02, 2013 1:32 pm

Bạn hỏi chị Duong Phuong Hanh thu xem.
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.5 khách.