CAN THIỆP SỚM CHO TRẺ KHIẾM THÍNH

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: CAN THIỆP SỚM CHO TRẺ KHIẾM THÍNH

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » T.Hai Tháng 7 05, 2010 10:17 pm

Chi Tuong Anh oi

Cho em xin them thong tin ve lop hoc nay, dia diem, cach dang ky va thoi gian voi a

Em cam on chi!
E THAO
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 7 06, 2010 10:45 am

Ủa, thông tin có ở trang chủ mà.

B. Chương trình Hè 2010 tại Hà Nội:
1. Off-line (HN):

Chỉ dành cho các phụ huynh đang có con theo chương trình thẩm định và can thiệp của CCM
Thời gian: Thứ bảy, ngày 17 tháng 7, 2010
8:00 – 10:30
Địa điểm: Đã gửi thư mời và báo địa điểm qua email cho những ai đã ghi danh

2. Lớp học Ngôn Ngữ (HN):

Thời gian: Thứ bảy, ngày 17 tháng 7
13:00 – 17:00

Địa điểm: Đã gửi bài học và địa điểm qua email cho những ai đã ghi danh

3. Hội thảo (HN): (đóng sổ)

Thời gian: Chủ nhật, ngày 18 tháng 7, 2010
8:00 – 12:00
Địa điểm: Đã in vé và gửi địa điểm qua email cho những ai đã ghi danh

Em email giaoduc@concuame.com, giải thích thử với các anh chị bên ấy là em biết muộn xem họ có... thông cảm không (chữ này mới học sử dụng đấy. :D )
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » T.Tư Tháng 7 07, 2010 12:34 am

Chi Tuong Anh oi.,

Cho em xin thong tin ve nhung lop hoc nay voi a?
Dia diem, thoi gian hoc.

E cho thong tin cua chi

CAM ON CHI
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » T.Tư Tháng 7 07, 2010 12:36 am

Gui chi TUONG ANH.,

Em bi missed mot bai cua chi nen lai post lai thong tin.
E se tim hieu va cho chau tham du lop ngon ngu

CAM ON CHI
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 7 07, 2010 4:41 am

Chào em, lớp ngôn ngữ là để em học, không phải bé học. Lớp này chị chia xẻ với phụ huynh cách lập dàn bài dậy bé học nói. Hẹn gặp nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhimdaugau » T.Tư Tháng 7 07, 2010 10:19 pm

Chi Tuong Anh oi

E da viet thu xin tham du lop ngon ngu roi nhung chua thay cac anh chi reply. Lieu co the nho chi dang ky giup em duoc khong a? E that su rat muon tham du lop nay

Cam on chi

E THAO
nhimdaugau

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 08, 2010 4:55 pm

Bên điều hành đã trả lòi em chưa? Chị có chuyển lời em đến với họ rồi đấy. Nhưng sao em vào diễn đàn mà không đăng ký lớp ấy sớm hơn? Tụi chị rất lúng túng khi phụ huynh chờ đến phút cuối cùng, và không phải một hay hai phụ huynh mà đa số phụ huynh mới khổ cho nhóm tổ chức.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi hoaquynh8991 » T.Tư Tháng 7 06, 2011 7:43 pm

Chao chi thao.
Toi da doc bai viet cua chi va toi rat muon duoc lam quen voi chi.Toi co hoan canh kha giong chi. Con gai toi ten BAO NGOC cau duoc 20 thang tuoi . be bi diec bam sinh, toi da dua chau di kham tai TMH TW va o CAT TUONG deu duoc ket qua la tai phai cua chau diec hoan toan(120DB) tai trai o nguong115db. gia dinh toi khong co dieu kien cay dien cuc oc tai cho chau nen bac si khuyen la lap may tro thinh cho chau va cho chau di hoc can thiep som. ho tu van la chau nen lap loai may naida v vao tai trai con tai phai thi lap naida 1 de ho tro. hien tai gia dinh toi dang rat kho khan nen viec lap may cho chau la mot van de rat lon. toi dang rat phan van khong biet la o nguong diec sau nhu chau nha toi thi lieu may tro thinh co giup gi duoc ko hay lai "tien mat tat mang" . toi thay chau nha chi cung giong chau nha toi nen toi muon nho chi cho toi mot loi khuyen. hien nay chau nha chi the nao roi , chi da cay oc tai cho chau chua , muc do phat trien cua chau the nao roi . toi rat mong nhan duoc hoi am cua chi.
CHUC CHI GAP NHIEU MAY MAN!
than QUYEN ! (HAI PHONG)
hoaquynh8991

Gửi bàigửi bởi SONLINH » CN Tháng 9 25, 2011 7:18 am

Hôm nay mình mới biết trang này và đã đăng ký.

Cu Minh nhà mình sinh non tháng nên cháu phát triển cái gì cũng chậm, vì vậy đến khi cháu 30 tháng tuổi mình và gia đình mới phát hiện cháu bị điếc. Cháu đã đo thính lực ở viện TMH TW và trung tâm Cát tường. hai tai cháu đều ở mức ~ 80 DB. Mình đã cho cháu đeo máy trợ thính từ tháng 4/2008 đến nay, và song song cùng với việc đeo máy thì mình cho cháu đi học hòa nhập ở trường mầmnon. đến nay cháu đang học lớp lớn, sắp vào lớp 1 rồi nhưng mình thấy lo quá, vì vốn từ của cháu vẫn còn hạn chế! Cháu rât thích nói chuyện, nếu trong mộtc cuộc chuyện trò của người lớn thì lúc nào cháu cũng tham gia cả, ví dụ trong bữa ăn gia đình, khi cùng xem ti vi, hay cả nhà ngồi nói chuyện ... nhưng trong những từ cháu nói thì hầu như không có nghĩa, chỉ có một số từ mà cháu biết như: ba, mẹ, bà nội, ông nội, o Giang... và một số người trong nhà, thêm một số từ như: đổ, bể, bẩn ...Khi nói cháu còn thể hiện nét mặt rất linh hoạt, mắt liếc, miệng cười chúm chím...Hiện nay một số câu đơn giản như ăn cơm, mẹ đi làm, đi chợ, uống nước, sữa, bánh, bún, thịt, tôm, cá, cua... là cháu nói đúng ngữ cảnh. Cháu rất hay nhìn miệng người lớn, nếu cháu không nghe rõ cháu sẽ nhìn miệng, khi mình chở cháu đi trên đường, vừa đi vừa nói, nếu cháu không nghe rõ cháu sẽ tháo khẩu trang của mình để nhìn miệng.

Mình băn khoăn không biết tình hình cu Minh nhà mình như vậy là tiến triển chậm không? sau này cháu có nói và giao tiếp được bình thường không? vì đi đôi với giảm thính lực thì mắt cháu rất kém (18 đi ốp) nên nếu cho cháu học ngôn ngữ ký hiệu mình sợ nếu lớn lên mà mắt cháu kém đi nữa thì ..... Mình đang hướng đến việc dạy cho cháu có thể giao tiếp bằng lời nói.
Mình đã dự định sẽ cho cháu tiếp tục học hòa nhập hki vào tiểu học, vì cháu vẫn chơi với các bạn bình thường, tuy nhiên có đôi lúc vì không hiểu lẫn nhau mà sinh chuyện đánh lộn với bạn. Nhưng mình không biết chương trình giáo dục hòa nhập trong trường tiểu học như thế nào, cháu có phải học và trả đầy đủ bài vở như các bạn bình thường không? Mình lo nếu như vậy có thể là sẽ quá sức cháu. Bây giờ cháu đã có thể nhận biết mặt số từ 0 - 9, mặt chữ một số chữ nguyên âm, còn phụ âm thì hơi khó phát âm do phải dùng lưỡi nhiều nên cháu chưa học được. Nhưng những khái niệm về số học như to hơn, nhỏ hơn, nhiều - ít thì đến nay cháu vẫn chưa nhận thức được.
Mình không biết có ai đã có kinh nghiệm trong viẹc cho con đi học hòa nhập ở trường tiểu học có thể chia sẽ cho mình một chút kinh nghiệm.
Cám ơn các bạn đã quan tâm đén bài viết của mình.
SONLINH

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 9 25, 2011 8:52 am

Mình đã dự định sẽ cho cháu tiếp tục học hòa nhập hki vào tiểu học

Theo tôi bạn nên cho bé học các lớp đọc môi. Đọc môi không chỉ đơn thuần là nhìn môi người đối diện, nó còn bao gồm các kỹ năng như biết cách tìm chỗ ngồi, tìm góc độ ánh sáng, lái chủ đề vào hướng mình biết (tránh người đối diện đổi chủ đề đột ngột làm mình chới với), làm gì khi nghe các từ lạ hay không nghe được ... nói chung là tất cả các kỹ năng người khiếm thính cần có.

Một người tại VN ở SG rành về vấn đề này là chị Dương Phương Hạnh. Bạn liên lạc với chị qua địa chỉ sau

phuonghanh@drdvietnam.com , hanhdp2008@yahoo.com
http://drdvietnam.com/page/PhuongHanh

nên nếu cho cháu học ngôn ngữ ký hiệu mình sợ nếu lớn lên mà mắt cháu kém đi nữa thì

Theo tôi nghĩ thi khi bé đọc môi tốt, bé sẽ phát triển ngôn ngữ giao tiếp tốt . Đến lúc đó, khi trường hợp xấu nhất xảy ra là bé kém mắt không còn đọc môi được, bé vẫn có khả năng nói ra cái mình muốn bày tỏ. Nhưng việc mắt bé ra sao thì chắc phải đợi ý kiến bác sĩ. Khó khăn của bạn sắp tới sẽ là chỉnh sao cho bé phát âm tốt, không bị ngọng (vì bé không nghe được tiếng mình/tiếng người nói rõ nên không chỉnh âm cho đúng được). Chị Hạnh sẽ cho bạn những lời khuyên tốt hơn tôi. Khi liên lạc được, bạn quay lại đây cập nhật cho mọi người hay tin nhé.

Mình không biết có ai đã có kinh nghiệm trong viẹc cho con đi học hòa nhập ở trường tiểu học có thể chia sẽ cho mình một chút kinh nghiệm.

Xin các phụ huynh khác chia sẻ
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.3 khách.