Bé bị di chứng của viêm màng não

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé bị di chứng của viêm màng não

Gửi bàigửi bởi vwa4ever » T.Ba Tháng 12 09, 2014 4:40 pm

Chào bác sĩ và các mẹ, em 25 tuổi, sinh con đầu lòng, thời gian chuyển dạ là 16 tiếng. Trước khi sinh, em được chỉ định đẻ thường. Khi chuyển dạ, tử cung nơ 10 phân rồi nhưng rặn e bé k ra. Em đợi mãi bác sĩ mới đến và khi đến bsi nói ca khó, cho mổ gấp. Vì đã quá đau trước đó, chỉ gây tê thôi mà em mê man k biết gì nên em k biết con em có khóc ngay khi sinh hay nữa. Tuy nhiên, bé được thông báo khoẻ mạnh và được về phòng cùng mẹ luôn sau 6 tiếng cháu nằm hồi sức. Bé bú tốt, ngủ ngoan. 7 ngày sau khi sinh, bé sốt cao 38,8 độ và bsi kết luận con em bị viêm màng não mủ. ( Vi khuẩn strep vơi số lượng 264 tế bào ) :((( 15 ngày điều trị, siêu âm não xuyên thóp thì có nang vùng rãnh nhân đuôi đồi thị bên T ( 11,2 mm * 5,7mm ) . 1 tháng sau đi siêu âm lại thì kết quả bình thường, hết nang.. Con em biết lẫy khi 2 tháng 20 ngày. Bây giờ bé dc 4 tháng, bé với đồ chơi nhưng tay vẫn còn dại, em thấy chân con em hay gồng duỗi thẳng ra khi bế hay nằm chơi. Em có cho bé đi khám thì bsi nói đó là di chứng của viêm màng não.. Cho em hỏi có cách nào để chân con cháu k gồng nữa k ah.. Bsi chỉ uống thuốc bổ cung cấp thêm vitamin thôi. Gồng lên 2,3 giây là bé lại nhả về trạng thái bình thường . Mỗi khi bé phấn khích là bé lại gồng duỗi thẳng chân ra.Cho em hỏi tinh trạnh như thế có nặng k bác sĩ.. Và con em vẫn có khả năng đi đứng bình thường k ah? Như vậy có ảnh hưởng đến trí tuệ k ah? Vì là con đầu lòng nên em rất hoang mang, đau khổ. Mong bác sĩ và các mẹ có con như em giúp em.Em vô cùng biết ơn
vwa4ever

Re: Bé bị di chứng của viêm màng não

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 12 10, 2014 1:27 am

Ban cho be di kham bs Gia dinh hay bs Than kinh? Bs noi moi lan gong nguoi len nhu vay la binh thuong hay dang dong kinh?
Ban nen dua di gap them 1 bs dia phuong nhe.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi vwa4ever » T.Tư Tháng 12 10, 2014 9:17 am

Mình ở TPHCM, cho bé đi khám bsi thần kinh ở Nhi Đồng 1. hồi 1 tháng tuổi bé bị giật ở chân khi ngủ, khi ấy rất lo lắng và bsi nghi ngờ di chứng động kinh, có cho làm điện não đồ và siêu âm xuyên thóp thì kết quả k thấy cái nang nào nữa cả, và kết quả điện não k có sóng động kinh. Bsi k cho thuốc j cả, về kêu phơi nắng thôi. Đến 3 tháng thì bé k còn bị hiện tượng đó nữa. Hôm mình khám vì thấy con mình hay gồng duỗi chân thẳng thì bsi dùng dụng cụ j đó gõ gõ vào tay chân bé, coi lại kết quả trc đó và nói kết điện não tốt, đó là di chứng của vmn, bsi nói di chứng ở chân này là nhẹ nhất rồi. Và mình k biết sau này có hết gồng hay làm j để bé hết gồng k? Vì bsi chỉ cho uống thuốc bổ sung vitamin và nói mốc 3 tháng bé đạt chuẩn rồi lật và với tay về phía đồ chơi dc rồi nên h chỉ cho bé chơi thôi chứ k tập thêm j cả, k tập trc bài tập ngồi dc và chưa cần thiết đi tập vltl ở bv bây giờ vì dễ lây bệnh cho bé. Nếu gồng chân nthe phải tập vltl để bé hết gồng mới đi đứng dc phải k anh Phi? Mình khám định kì vltl 3 tháng cho bé thì ktv nói gồng chân như vậy là bất thường, não bé đang ghi nhớ, hạn chế bất thường để não bé quên hành động bất thường trở về bthuong. Nếu k hết cứng thì sau này bé sẽ bị đẩy lùi, cái gì biết rồi sẽ k biết nữa. Hoang mang quá a Phi oi, k biết nge ai nữa.. Bé gồng duỗi thẳng chân khi phấn khích, hoặc mún với lấy đồ chơi kiểu thích quá. Mình cho bé nằm nghiêng hoặc nằm sấp thì bé chơi thoải mái cũng k gồng. Mình đang hạn chế việc gồng chân đến mưc tối đa nhưng mình hoang mang lắm k biết có ảnh hưởng đến trí tuệ hay việc đi đứng của con sau này k nữa?? Cám ơn Phi
vwa4ever

Gửi bàigửi bởi Mrlong77 » T.Hai Tháng 9 24, 2018 3:45 am

Chào Bạn.

Hiện tại bé mình cũng mới sinh được 1 tháng 3 ngày và cũng có kết quả siêu âm: nang vùng rãnh nhân đuôi đồi thị bên. Bác sỹ cũng bảo giờ còn nhỏ chưa can thiệp được. Mình cũng đang hoang mang không biết liệu có ảnh hưởng đến sức khỏe của bé không? 4 năm rồi Bé của bạn có được bs chỉ định điều trị như thế nào không? Bạn có thể chia sẻ thông tin giúp mình với không? VC mình cũng con đầu lòng, nên cũng đang hoang mang quá.

Cảm ơn Bạn
Mrlong77

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.