Bé 26 tháng chậm nói cần xin tư vấn

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 26 tháng chậm nói cần xin tư vấn

Gửi bàigửi bởi Mẹ của duy » T.Sáu Tháng 8 15, 2014 6:03 am

E là thành viên mới nhờ a chị tư vấn cho cháu trai 26 tháng chậm nói nhà e. E sinh cháu rất khó phải nhờ sự can thiệp của bs vì theo bs là e ko biết cách rặn đẻ. Cháu sinh ra đc 3kg nhưng trộm vía ngoan , ít khóc. Quá trình phá triển của cháu như sau. 3 tháng cháu biết lẫy ở nhà bà ngoại cháu xem tivi cả ngày từ nhỏ, đến tầm 9 tháng biết ngồi cháu trốn bò tầm 11 tháng tự đi , còn đến tầm 12 tháng là cháu chạy rồi trộm vía cháu ít bị ngã. Tầm này cháu cũng thỉnh thoảng kêu bà bà, măm măm nhưng rồi thời gian sau ko thấy cháu nói nữa vợ chồng e cũng ko để ý lắm. Trong thời gian này cháu vẫn cứ xem tivi cả ngày vì thấy cháu thích lại ngoan nên vc e cứ cho xem . Cháu đc ra ngoài chơi ít , ít chơi với bạn , mỗi lần ra ngoài là hay chạy nhảy nhưng càng lớn thì e thấy cháu cũng ít chạy hơn biết đi bộ cùng mẹ. Từ lúc 1 tuổi cho đến lúc 2 tuổi cháu phát triển bình th, trộm vía ko ốm vặt, ăn tốt, ngủ tốt nhưng thỉnh thoảng có tốt cháu cũng khó ngủ đặc biệt là cháu ngủ rất muộn có thể là do thói quen của bố mẹ cũng ngủ muộn nên cháu bị ảnh hưởng theo. Cháu biết nhai, biết hút , nuốt thức ăn tốt ít bị nôn. Vận động của cháu rất tốt, chạy nhanh, biết đá bóng, ném bóng rất mạnh , nhảy cao đc cả 2 chân. Biết bắt chước như giả vờ nghe đt, dậm chân tại chỗ 123 do cụ dậy, nhìn cô nhảy dây cũng ra cầm dây nhảy. Cháu cũng biết nghe lời mẹ yêu cầu như ko đc mút tay, lấy giầy để đi chơi, gọi biết quay lại , biết chào , biết ạ, bảo ra hôn ng trong nhà là biết ra hôn. Đặc biệt cháu rất hay cười, hay nhìn vào mắt ng đối diện, rất thân thiện . E xin nói thêm về môi tr sống vì nhà e ít ng mỗi ng mỗi việc nên giao tiếp trong nhà cũng ít, tối về ng nào cũng có việc riêng nên rất ít khi nc với nhau, cháu chỉ chú ý xem tivi ít đi ra ngoài chơi, nhà lại ko mua đồ chơi cho cháu ngoài quả bóng, cái trống hay cái búa ra thì cháu ko còn đồ chơi gì nữa. Nhưng dạo gần 2 tuổi lại thấy cháu hay chỉ chỏ, hay u ư , muốn gọi mẹ lại ra đập vào ng mẹ rồi u ư như muốn nói điều gì đó nhưng ko nói ra đc( đặc biệt e thấy cháu hay nghiến răng , ko chịu lè lưỡi ra ) . Thấy cháu chậm nói thì vc e cũng thắc mắc nhưng thấy bà nội bảo tr cô nó rồi 2 chú nó cũng có ng đến 3 rồi 4 tuổi mới biết nói mà thế là vc e cũng chẳng đế ý gì nữa vì trộm vía cháu phát triển thấy bth, sức khỏe tốt. Mãi đến khi cháu 24 tháng cho đi nhà trẻ tư học mà vẫn chưa nói đc gì ngoài từ bà hay gọi mẹ là mạ thì e mới cho đi khám. Lúc cháu 25 tháng đi khám trong viện nhi sau khi làm bài test và hỏi mẹ vài câu hỏi bs ghi là hiểu ngôn ngữ bằng bé 13 tháng, diễn đạt ngôn ngữ bằng bé 11 tháng, ko kiểm tra gì về vận động thô hay vận động tĩnh cả kl là cháu chậm phát triển tâm thần mức trung bình cho thuốc về uống, mua sách về dậy cháu nhận biết và nói 2 tháng sau hẹn khám lại. E đi khám về rơi vào tâm trạng buồn ghê gớm , nghĩ nh khóc nh chẳng ăn uống đc gì. Nhưng e thấy vc e có dậy cháu nhưng cái đấy đâu mà cháu biết( ví dụ xe cộ , các con vật, bộ phận cơ thể) nhưng bs bảo trẻ lên 2 ko dậy cũng tự biết càng làm e thêm buồn. Sau 1 tuần vc quan sát và dậy cháu e cho cháu đi khám tâm lý ở ngoài xem có đúng như bs kl ko. Sau khi chơi với cháu các trò chơi và nc với cháu chuyên gia tâm lý ra kl là cháu ngôn ngữ chậm so với lứa tuổi( ko thấy ghi bị tự kỷ hay tăng động hay là chậm phát triển) . Và cho tuổi phát triển 7 lĩnh vực của trẻ là( bé nhà e đc 25 tháng) bắt trước bằng bé 17 tháng, tri giác 20 tháng, vận động tinh 22 tháng, vận động thô 32 tháng, phối hợp tay mắt 20 tháng, nhận thức thể hiện 14 tháng, nhận thức ngôn ngữ 14 tháng. Bảo về chú ý dậy cháu tập nói và dậy cháu về nhận thức. Vc e về cũng lên các diễn đàn để xem về trẻ chậm nói rồi tìm phương pháp dậy cháu sau đúng 1 tháng e thấy cháu có tiến bộ như sau: cháu biết các bộ phận trên cơ thể ( chỉ đc cả trên ng cháu lẫn nhưng ng thân hay trên gấu bông hoặc búp bê) , biết mọi đồ vật trong nhà( e phải kiểm tra bằng cách bắt cháu sờ vào các vật đó ko chỉ trong nhà mà còn ở ngoài đg để chắc chắn là cháu biết) cháu nhận biết đc các loại xe thông th như xe máy, xe ô tô, các con vật nuôi( chẳng hạn con chó sủa gâu gâu nhưng nói chưa rõ chỉ làm các cử chỉ diễn tả là sủa gâu gâu thôi) , sai vặt đc khá nh việc th ngày. Tóm lại nhận thức e thấy cháu học cũng tiến bộ chỉ mỗi khoản ko chịu nói thôi. Dậy 1 tháng cháu nói sõi từ bà nhất, gọi biết dạ( nhưng lắm lúc mải chơi cũng phải nhắc) gọi bố là bô, mẹ vẫn là mạ, biết nói thêm từ ba vì bố cháu hay đếm 1 rồi 2 thì cháu nói tiếp là ba. Nhưng dạo này cháu cũng hay e a hơn tr chịu nói linh tinh hơn, hay lè lười hơn vì vc e cũng hay tập và bắt cháu lè lười. Cháu mới đi học nhà trẻ tư đc hơn 1 tháng , cô giáo bảo ngoan, ăn uống ngủ đúng giờ , cũng chơi với bạn, ko chạy nhảy linh tinh biết nghe lời nhưng ko chịu nói. E ko biết là bé chậm nói thông th hay mắc bệnh gì xin các anh chị chuyên gia hãy giúp e để e có thể dậy cháu nói tốt hơn. E đang rất hoang mang mong anh chị cho e lời khuyên.
Mẹ của duy

Re: Bé 26 tháng chậm nói cần xin tư vấn

Gửi bàigửi bởi caoloan7 » T.Bảy Tháng 8 16, 2014 6:03 am

Chào mẹ Duy, trong khi chờ đợi các anh chị chuyên gia trả lời mình xin chia sẽ trước để bạn thấy rằng mình không đơn độc. Mình thấu hiểu tâm trạng lo lắng của bạn khi thấy con mình không phát triển bình thường như bao trẻ khác, mình cũng từng trải qua giai đoạn đó rồi. Hơn ai hết, bạn hãy cố gắng bình tĩnh, kiên nhẫn và nhất là giữ sức khỏe vì con đường can thiệp cho con còn dài và lắm chông gai. Con đang rất cần mẹ khỏe và luôn là nơi chốn bình an nhất để con có thể tựa vào.

Mẹ của duy đã viết: E xin nói thêm về môi tr sống vì nhà e ít ng mỗi ng mỗi việc nên giao tiếp trong nhà cũng ít, tối về ng nào cũng có việc riêng nên rất ít khi nc với nhau, cháu chỉ chú ý xem tivi ít đi ra ngoài chơi

Đầu tiên bạn nên hạn chế ít nhất có thể hoặc bỏ hẳn việc cho con xem nhiều tivi như thế, và hãy dành nhiều thời gian để trò chuyện, chơi cùng con, dẫn con đi chơi vào những dịp cuối tuần như là 1 phần thưởng khi bé ngoan song song giúp bé khám phá thế giới xung quanh cũng tốt lắm đó. Thú thật "ông con" nhà mình trước đây cũng vì xem tivi, rồi iphone, ibad rất nhiều nên giai đoạn đó "ổng" rất thụ động, nhút nhát, k để ý những sự việc xảy ra quanh mình, k nói gì cả ngoài những tiếng bla.blo... bắt chước trên tivi, thật kinh khủng.

Mẹ của duy đã viết: Thấy cháu chậm nói thì vc e cũng thắc mắc nhưng thấy bà nội bảo tr cô nó rồi 2 chú nó cũng có ng đến 3 rồi 4 tuổi mới biết nói

Cái này mình cũng từng nghe và rồi cũng chủ quan, phát hiện bé k bình thường lúc 20T mà mãi đến 30T mới bắt đầu can thiệp cho con. Hồi xưa, vì khoa học chưa văn minh và tiến bộ như bây giờ nên những vấn đề như trẻ bị rối loạn tự kỷ, chậm phát triển, hay bị rối loạn khác hầu như chưa ai biết hoặc đề cập tới, mà những rối loạn này đều dẫn đến bé bị khó khăn trong việc nói và giao tiếp do đó mới bị liệt vào cái dzụ chậm nói (theo mình nghĩ là vậy). Những rối loạn này phải can thiệp bằng những chương trình chuyên biệt thì mới giúp con hòa nhập với xã hội được.

cháu biết các bộ phận trên cơ thể ( chỉ đc cả trên ng cháu lẫn nhưng ng thân hay trên gấu bông hoặc búp bê) , biết mọi đồ vật trong nhà( e phải kiểm tra bằng cách bắt cháu sờ vào các vật đó ko chỉ trong nhà mà còn ở ngoài đg để chắc chắn là cháu biết) cháu nhận biết đc các loại xe thông th như xe máy, xe ô tô, các con vật nuôi( chẳng hạn con chó sủa gâu gâu nhưng nói chưa rõ chỉ làm các cử chỉ diễn tả là sủa gâu gâu thôi), sai vặt đc khá nh việc th ngày. Tóm lại nhận thức e thấy cháu học cũng tiến bộ chỉ mỗi khoản ko chịu nói thôi.

Bạn cố gắng cung cấp cho con càng nhiều từ càng tốt nhưng đừng bắt buộc bé phải nói vì cái này k thể ép được mà đến giai đoạn nhận thức của bé tốt lên thì tự khắc bé sẽ nói.

Mình chỉ chia sẽ được nhiêu đây thôi, bạn cố gắng chờ các a chị khác nhé.
caoloan7

Gửi bàigửi bởi Mẹ của duy » T.Bảy Tháng 8 16, 2014 8:22 am

Cảm ơn chị đã chia sẻ, thực ra còn đúng 1 tháng nữa là e sinh bé thứ 2 nên tâm trạng lúc nào cũng lo lắng chị ạ. Nhà e ít ng, e sợ sinh con xong lại ko có nh thời gian dành cho cháu lớn lại bỏ phí những khoản thời gian vàng để dậy cháu nói . E xin nói thêm về bé nhà e để a chị hiểu. E quan sát thấy cháu tính cách hiền lành vì ko giành đồ chơi bao h, khả năng quan sát chậm ko nhanh nhẹ cho lắm( bà ngoại th bảo thằng này hiền nhất nhà). Từ khi đi khám về là vc e cắt hẳn khoản xem tivi mới tuần đầu cháu cũng đòi nhưng ko đc đến h thì ko đòi nữa, hằng ngày đi học về là cháu biết lấy đồ chơi ra chơi ( cháu hay chơi xếp hình, chơi đá bóng, biết chồng các khối hình lên nhau rồi làm đổ chúng ) . Nhưng e có một thắc mắc muốn các anh chị chuyên gia cho lời khuyên là: cháu nhà e mỗi lần phấn khích hay vui vẻ thì rất hay nghiếng răng rồi gồng lên và cháu rất thích ra hôn những ng thân , e ko hiểu những cử chỉ như thế có tốt ko hay cháu bị làm sao? E dậy cháu nhận biết đồ vật, con vật và mọi thứ xung quang bé bằng những đồ vật thật thì bé nhớ nhưng cứ cho bé học bằng các ảnh lô tô e mua về là bé ko chịu học toàn giành lấy và vò thôi, có phải bé nhà e khả năng tưởng tượng hay tư duy chậm ko? Hiện h vc e đang chứ trọng vào cách vận động cơ hàm , miệng , lưỡi cho bé vì e đc khuyên là nếu muốn bé nói đc thì miệng , lười phải phải linh hoạt( vì hồi tr chẳng bao h thấy bé lè lưỡi hay há miệng ra cả chỉ trừ khi nhai thôi) , bé nhà e cũng ko biết thổi dậy mãi mà ko thổi đc.
Mẹ của duy

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 8 17, 2014 5:05 pm

Nhà mẹcuaDuy sao giống nhà mình thế, khi con 29 tháng thì mình sinh bé thứ 2, tất bật với con thứ 2 mà ko dành nhiều cho ben. bé Duy đã nói được từ bà, dạ cũng là tốt rồi, dĩ nhiên bé vẫn còn nhiều vấn đề cũng như ben của mình. Ben nhà mình thì đúng 4,5t mới biết nói và giờ đã 5t rồi, Mình đã phải chời đợi miệt mài 2,5 năm con mới nói được từ bà và từ dạ tức là bằng duy bây giờ. Mẹ Duy cũng đừng lo lắng quá, khi con biết nói thì dần dần nhận thức con cũng khá lên vì thế hành vi cũng ổn dần. ben khi biết nói thì phát triển nhanh lắm mình còn ko ngời giờ con đã có thể nhìn và viết theo chữ cái rồi, ko có gì là ko thể, mẹ nó cứ vững tâm và đi cùng con, sẽ còn vất vả nhiều lắm nhưng con mình mà, ko ai bằng mẹ cả. Cố lên nhé!
caolen

Gửi bàigửi bởi Mẹ của duy » CN Tháng 8 17, 2014 7:39 pm

Cảm ơn chị đã động viên. Về nhận thức hay hành vi thì e ko lo lắm cho bé nhà e vì chỉ sau đúng 1 tháng dậy bảo bé đã học đc rất nh thứ e thấy tiến bộ rõ rệt, e chỉ lo lắng về khả năng nói của cháu thôi. E có thắc mắc muốn hòi a chị giúo e nhé: khi e hỏi bà , bố , mẹ , các bác( gọi tên ra) , hay các anh chị họ chơi cùng bé, hay bạn cùng xóm thì bé chỉ đúng hết. Nhưng khi bé gọi thì chỉ gọi đc bà thôi, nhưnh lắm lúc bé lại gọi bố hay mẹ là bà hoặc ko gọi là bà thì bé cứ kêu a a . E ko hiểu do bé nhà d chỉ nói rõ từ bà nên gọi ai cũng là bà hay do bé ko hiểu đc từ bà là có nghĩa gì ạ.
Mẹ của duy

Gửi bàigửi bởi caoloan7 » CN Tháng 8 17, 2014 7:54 pm

Ái chà, vậy thì hơi căng à nha, 1 tháng nữa bạn sinh e bé rồi hả? Nếu vậy mình nghĩ bạn phải lên kế hoạch xem nếu bạn bận chăm sóc “thằng nhỏ” thì ai sẽ là người dạy và chơi với “thằng lớn” đây? Hay bạn thử tìm hiểu phương án mời cô giáo về nhà dạy thêm cho Duy, 1h/ngày, học phí bây giờ chắc tầm 120-150k/h.

hằng ngày đi học về là cháu biết lấy đồ chơi ra chơi

Bạn hạn chế đừng cho D chơi 1 mình, dành từ 1-2h/ngày cùng chơi với con, chơi các trò chơi bắt chước, tưởng tượng, hay luân phiên,...

cháu nhà e mỗi lần phấn khích hay vui vẻ thì rất hay nghiếng răng rồi gồng lên và cháu rất thích ra hôn những ng thân , e ko hiểu những cử chỉ như thế có tốt ko hay cháu bị làm sao?

Cái dzụ này mình k biết đâu, có lẽ “hắn ta” muốn mọi người cùng vui với mình chăng? những hành động như nghiến răng, gồng mình, hôn mọi người (trong gia đình thì được chứ người ngoài chắc phải stop hắn lại thôi) mình thấy cũng k gây hại gì, thôi bạn chờ các anh chị chuyên gia trả lời nha.

E dậy cháu nhận biết đồ vật, con vật và mọi thứ xung quang bé bằng những đồ vật thật thì bé nhớ nhưng cứ cho bé học bằng các ảnh lô tô e mua về là bé ko chịu học toàn giành lấy và vò thôi, có phải bé nhà e khả năng tưởng tượng hay tư duy chậm ko?

Có lẽ tên này k thích chơi lô tô rồi, bạn thử chụp hình các thành viên trong gđ, các vật dụng, rồi rửa ra đóng tập thành album, hay ra hiệu sách mua các bức tranh chủ đề động vật, rau củ quả, sinh vật biển, dụng cụ,... dán lên tường cho D học (lưu ý: bạn chọn tranh cho giống với thực tế nhé)

Hiện h vc e đang chứ trọng vào cách vận động cơ hàm , miệng , lưỡi cho bé vì e đc khuyên là nếu muốn bé nói đc thì miệng , lười phải phải linh hoạt( vì hồi tr chẳng bao h thấy bé lè lưỡi hay há miệng ra cả chỉ trừ khi nhai thôi) , bé nhà e cũng ko biết thổi dậy mãi mà ko thổi đc.

Có 1 số bài học về lưỡi bạn tham khảo nha:
- Nhìn vào gương và khuyến khích D bắt chước bạn le lưỡi theo nhiều cách: lên, xuống, qua lại, vòng vòng, chạm mũi.
- Mua kem cho D liếm.
- Lột miếng giấy trên hộp sữa chua cho D liếm cho sạch.
Bài học về thổi: thổi bong bóng, đèn cầy, kèn, giấy vụn.

Chúc hai mẹ con khỏe nha!
caoloan7

Gửi bàigửi bởi nguyendan91 » T.Ba Tháng 9 15, 2020 8:15 am

Thấy bài biết vủa bạn lâu rồi, nhưng mình vẫn vào hỏi bạn.Hiện tại bé nhà học giỏi thông mình nói tốt rồi chứ.Vì bé giống con nhà mình qua ca hs bạn kể quá
nguyendan91

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.26 khách.