bé có bị tự kỷ nặng ko

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

bé có bị tự kỷ nặng ko

Gửi bàigửi bởi ngô ái trinh » T.Sáu Tháng 7 04, 2014 6:13 am

xin chào các ạnh chị, em là thành viên mới, có bé có biểu hiện tự kỷ, rất mong các anh chị giúp đỡ.
bé của e được 25 tháng, nhưng không biết nói gì cả, và nhận thức của bé rất kém. bé ko hiểu được lời nói của người khác, gọi tên bé mới thỉnh thoảng quay lại, bé cũng ko biết thể hiện những yêu cầu của mình. mỗi khi bé khóc hay ăn vạ, e ko biết bé muốn gì mà chỉ đoán và làm cho bé để bé ko khóc nữa. e ko biết phải dạy như thế nào để bé biết đâu là mẹ, là cha, là con vịt hay ăn, uống... thậm chí e dạy bé mum mum khi ăn bé cũng ko làm được.
e có dự một hội thảo và nói về tình trạng của bé thì người ta nói bé e có thể bị tự kỷ nặng, mình chỉ cố gắng hết sức dạy bé, được bao nhiêu thì đỡ bấy nhiêu. nghe vậy e rất buồn và tuyệt vọng. mà thật sự đến bây giờ bé vẫn chưa biết gì cả, mặc dù bé có rất ít hành vi ko tốt của tự kỷ.
ngô ái trinh

Re: bé có bị tự kỷ nặng ko

Gửi bàigửi bởi caoloan7 » T.Sáu Tháng 8 01, 2014 6:27 am

Chào bạn,

Qua mô tả mình thấy bé nhà bạn đang có một số dấu hiệu của chứng rối loạn tự kỷ, nhưng bạn cũng đừng hoang mang hay lo lắng, thằng bé nhà mình lúc 25T nó cũng có những biểu hiện y chang vậy, lúc đó mình chủ quan nên mãi 30T mới bắt đầu can thiệp cho con và sau đó 1 tháng con mới có ngôn ngữ, đến giờ con gần 5 tuổi đã biết kể chuyện, làm toán, biết viết, biết đánh vần, biết thủ thỉ tâm sự với mẹ, tự lập rất tốt và hiểu hầu như lời người khác nói với mình, v.v...

Theo mình, đây không phải là lúc bạn quan tâm con nặng hay nhẹ vì có nghĩ nhiều cũng không giải quyết được vấn đề, điều quan trọng con bạn vẫn đang trong "thời gian vàng", là giai đoạn bé dễ tiếp thu kiến thức và có trí nhớ tốt nhất nên bạn hãy "hành động" ngay thì mới mong con khá lên được.

Có 1 số bài tập mình đã chia sẽ với bạn xuandao mình copy sang đây để bạn tham khảo nhé.

Đầu tiên bạn nên dạy con biết cách giao tiếp bằng mắt vì nó rất quan trọng cho sự tương tác xã hội sau này và còn giúp trẻ hiểu thêm về ngôn ngữ qua nét mặt, cử chỉ hoặc dấu hiệu. Có một số bài tập nhưng mình muốn bạn cần biết thêm những quy ước trước khi chuẩn bị dạy cho con: bạn hãy để đồ chơi gần mặt bạn và ngang tầm mắt bé để khuyến khích bé nhìn bạn. Nếu bé nhìn hướng khác thì bạn dừng ngay và gọi con trước khi bắt đầu lại. Bạn hãy cố gắng động viên con nhìn bạn nhưng đừng bao giờ ép buộc nhé.

Các bài tập tiếp xúc mắt:
* Bạn làm mặt nạ bằng bìa cứng, khoét mắt, mũi, miệng (muốn thu hút bé có thể tô thêm màu sắc) và dùng mặt nạ để chơi trò ú òa với bé hoặc đặt lưỡi qua lỗ dành cho miệng rồi đưa qua - về để con chú ý.
* Vẽ hình mặt người lên năm đầu ngón tay của bạn và kể chuyện bé nghe bằng những con rối ngón tay như trong chương trình múa rối trên tivi.
* Mua đồ chơi có tiếng kêu và cầm gần mặt bạn bóp để có tiếng động, sau đó ngừng quan sát xem bé có tiếp xúc mắt không trước khi bạn tiếp tục lại.
* Chơi ú òa với con sau cửa, bàn ghế, màn, chăn, sau lưng người khác,...
* Bạn làm ống bằng giấy, có thể vẽ hoa, lá, cành... bên trong giống như kính vạn hoa cho đẹp rồi bạn nhìn vào một đầu và cho bé nhìn đầu còn lại.
* Hát những bài hát thiếu nhi và vỗ tay, khuyến khích bé vỗ tay theo bạn.

Tập bé chỉ ngón trỏ:
* Bạn mua những bức tranh có chủ đề phương tiện giao thông, động vật, sinh vật biển, vật dụng gia đình,... hoặc chụp lại tất cả các vật dụng, hoa quả,... dùng hàng ngày hay bạn muốn dạy con về gia đình thì bạn chụp ảnh gia đình rồi rửa ảnh ra và dán lên tường, sau đó dạy bé tập chỉ ngón trỏ, nhưng bạn nên nhớ hãy nói những từ đơn hoặc từ đôi thôi nhé, nếu bạn nói nhiều và câu dài bé sẽ không hiểu đâu.
ví dụ: bạn chỉ (bằng ngón trỏ) vào hình BA, MẸ chẳng hạn thì bạn nên nói 1 từ: "BA" hoặc "MẸ" và giúp bé chỉ bằng ngón trỏ và lặp lại từ mẹ vừa nói, khi nào bé đạt thì dạy bé từ khác. Nhớ thưởng cho bé mỗi khi bé làm tốt nhé.

Vài dòng chia sẽ cùng bạn, mong bạn hãy vì con mà cố gắng nhé!
caoloan7

Gửi bàigửi bởi caoloan7 » T.Sáu Tháng 8 01, 2014 6:35 am

Àh còn nữa, khi thấy con có hành vi ăn vạ hay khóc lóc vòi vĩnh thì bạn nên làm lơ và quay đi chỗ khác, vài lần như thế bé sẽ hết ăn vạ thôi, bởi vì nếu bạn đáp ứng con ngay lúc đó thì bé sẽ hiểu rằng lần sau muốn vòi vĩnh cái gì cứ việc lăn đùng ra giữa nhà chắc chắn ba mẹ sẽ cho ngay và như thế hành vi này cứ lặp đi lặp lại nhiều lần mà không bỏ được.
caoloan7

Gửi bàigửi bởi VÅ© Thị Lan HÆ°Æ¡ng » T.Tư Tháng 10 08, 2014 8:08 pm

chào chị, bé nhà e giờ được 8.5 tháng tuổi. Bé cũng rất ít cười, hay la hét a a. em rất lo cho bé, thấy bé không được nhanh nhẹn như bé bình thường, đi ra ngoài chơi bé rất ít chuyện, ko nói cười. Cho em hỏi như vậy có phải triệu chứng tự kỷ không ạ. Gia đình em rất buồn và lo cho cháu rất nhiều ạ. XIn hãy cho e lời khuyên với ạ.
Vũ Thị Lan Hương

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 08, 2014 9:02 pm

Vũ Thị Lan Hương đã viết:chào chị, bé nhà e giờ được 8.5 tháng tuổi. Bé cũng rất ít cười, hay la hét a a. em rất lo cho bé, thấy bé không được nhanh nhẹn như bé bình thường, đi ra ngoài chơi bé rất ít chuyện, ko nói cười. Cho em hỏi như vậy có phải triệu chứng tự kỷ không ạ. Gia đình em rất buồn và lo cho cháu rất nhiều ạ. XIn hãy cho e lời khuyên với ạ.

Ở độ 8.5 tháng tuổi, rất khó để xác định rối loạn TK như vậy. Bạn đo thử với chuẩn phát triển chưa ? (coi ở concuame.com)

Bạn nên dựa vào chuẩn để theo dõi, rồi sau đó đưa đi gặp bác sĩ tại địa phương . Đừng quá lo nghĩ về 2 từ TK vào lúc này nhé, chú tâm vào theo dõi, so sánh với chuẩn thì tốt hơn.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.21 khách.