Bé 19 tháng tuổi chậm nói, hiếu động, không tập trung

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 19 tháng tuổi chậm nói, hiếu động, không tập trung

Gửi bàigửi bởi trang1984 » T.Ba Tháng 6 10, 2014 9:44 pm

Bé nhà mình được 19 tháng tuổi rồi nhưng vẫn chưa gọi được ba, mẹ, mới biết gọi mỗi từ bà ơi. Bé rất hiếu động, luôn nghịch luôn tay luôn chân, không chịu ngồi yên một chỗ, khi gọi bé thì phải gọi rất nhiều lần bé mới quay lại. nhưng khi xem bản nhạc trên tv bé thích thì nghe chăm chú. Bé chưa biết bắt chước các hành động của người lớn, không chịu chỉ tay nhưng biết dắt tay người lớn đến lấy cho bé đồ bé thích. Mình đang cho bé về quê với ông bà được hơn 1 tháng nay, bé đi học ở dưới quê được 1 tuần rồi nhưng vẫn chưa hoà nhập với lớp học, bé vẫn nghịch như ở nhà như kéo ghế rồi bới tung tủ quần áo các bạn , không chơi các trò chơi cô dạy như các trẻ khác, chưa biết gọi xi tè hay ị. Cô giáo ở dưới đấy bảo với bà nội cháu rằng sợ cháu bị tự kỷ. Mình cũng đã lên xem các tài liệu trên mạng thì mình thấy biểu hiện của bé giống như bị bệnh tăng động giảm chú ý chứ ko phải tự kỷ vì bé vẫn thích chơi nô đùa với mọi người. Mình đang rất hoang mang mong mọi người chia sẻ tìm ra phương pháp dạy bé.
trang1984

Re: Bé 19 tháng tuổi chậm nói, hiếu động, không tập trung

Gửi bàigửi bởi ME HOANG QUAN » CN Tháng 6 22, 2014 8:06 pm

Bé nhà mình 20 tháng, bé trai, ăn ngủ tốt, nặng 11k5, răng mọc đều, khoảng 16 cái, nói được ba, bà ba, tắc kè (không rõ lắm), chà chà (đặc biệt hai từ tắc kè và chà chà khi nghe mẹ nói là cháu nói được luôn), lúc dành đồ chơi với chị thì bảo cho, bà chỉ các chữ cái thì chỉ nói được tờ tờ, mẹ đém một hai ba thì nói ba ba ba, biết ạ, biết bai bai, mi gió, khi mẹ bảo thơm mẹ cái mẹ đi làm thì thơm mẹ. Có giao tiếp bằng mắt, nhưng khi bảo ạ người này người kia thì ạ nhưng không nhìn người đó. Thích đi chơi, thấy chị mang túi đi học cũng cầm giày của mình ra và đòi đi theo. Biết đóng cửa khi mẹ nhờ và rất thích đóng các loại cửa Khi chị chống hai tay một chân và giơ một chân lên trời thì làm theo được (lúc đấy khoảng 15 tháng), mẹ chỉ các con vật và gọi tên thì khi mẹ hỏi con gì để cháu chỉ thì cháu chỉ được nhưng đôi lúc hơi lộn xộn con này con kia, cháu thích xoay tròn đồ vật (đĩa, chén, chai nước), cháu biết đi giật lùi trước khi đi tới, biết đút cho mẹ ăn và rất thích đút cho người khác, cháu muốn uống nước thì chỉ vào chỗ để nước hoặc cầm ly đưa cho mình hoặc khóc khi thấy mình uống nước mà không cho cháu uống, chỉ nói me me khi khóc, cháu làm được cái gì thì nhìn mẹ chờ mẹ khen rồi làm lại nhưng cháu không chịu nói những từ mẹ dạy, mẹ đọc truyện lúc thích thì ngồi nghe hết lúc không thích thì giật lấy hoặc chạy đi. Không thích cái gì thì hay la hét hoạc thích bịt tai lại rồi hét to, dạo gần đây thích gặm đồ chơi. Cháu thích nhảy theo chị, đá banh, chơi lăn banh, có thể xếp chồng đồ vật thành tháp, thích leo cầu thang, khi leo thì đếm ba, ba. Bé đang ở nhà với ông bà và cô trông trẻ chưa đi nhà trẻ. Cháu hơi nhát khi đến chỗ lạ. Mình hoang mang không biết cháu có vấn đề gì liên quan đến tự kỉ hay không. Mình đọc các đáu hiệu thì thấy có vài nét nhưng cũng không hẳn nhưng cháu chậm nói chậm biết làm mình lo, các a/c tư vấn giúp ạ.
Sửa lần cuối bởi ME HOANG QUAN vào ngày CN Tháng 6 22, 2014 11:17 pm với 1 lần sửa.
ME HOANG QUAN

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 6 22, 2014 9:37 pm

các bé này thì các mẹ lo gì nhỉ! các bé ấy bình thường chắc các mẹ đọc nhiều quá nên cứ lo xa ấy! Nhà mình có 2 bé 1 bé gần 5t tự kỷ nên khi có bé thứ 2 mình rất để ý. Con gái thứ 2 khi bằng các bé nhà các mẹ còn kém con của các mẹ ấy, giờ cháu 28 tháng nói líu lo!nếu các bé ko biết chỉ ngón trỏ thì mới đang ngại thôi!
caolen

Gửi bàigửi bởi ME HOANG QUAN » CN Tháng 6 22, 2014 11:18 pm

Mình lo bé chậm nói, thành ra chậm nhận thức mẹ ah.
ME HOANG QUAN

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 6 22, 2014 11:47 pm

Những bé bình thường thì cũng có bé chậm cái này, hay nhanh cái khác, đến cả các bé tự kỷ cũng có những mặt mạnh mặt yếu, con bạn cứ yên tâm nhé, mình đọc chả thấy bé có dấu hiệu gì chậm cả! mai mốt biết hết ấy mà.
caolen

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.71 khách.