học hỏi kinh nghiệm

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

học hỏi kinh nghiệm

Gửi bàigửi bởi nguyenthithu » CN Tháng 5 04, 2014 12:34 am

Chào chị Phương,em vui nhiều khi nhận được tin nhắn của chị.Em xin được kể về bé út của em nhé:26/05 này là út của em tròn 5 tuổi,ngày mà em được bác sĩ thông báo nếu không đưa bé ra ngoài thì sẽ có nguy cơ chết trong bụng mẹ do cạn ối.Bé chào đời sớm hơn dự định 1 tháng,chỉ nặng có 2,1kg thôi,sau bốn tháng nghỉ hậu sản em trở lại làm việc và bé được gởi người quen nuôi,bé bị sặc sữa tím tái hết cả người nhưng đã sơ cứu kịp và nửa tháng sau đó bé nhập viện do viêm phỗi,lúc này bác sĩ lại phát hiện tim bé còn 1 ống động mạch chưa đóng ,nếu sau 12 tháng mà chưa đóng thì sẽ tiến hành thông tim cho bé,bé suy dinh dưỡng nặng. Giai đoạn này nuôi con em như người chết đuối ,con yếu ớt cứ phải đi bác sĩ hoải và tự động viên nhau sau cơn mưa trời lại sáng.Tròn 12 tháng bé được thông báo ống động mạch tim đã tự đóng,tạ ơn chúa chỉ còn lo vấn đề suy dinh dưỡng của bé thôi... tưởng vậy ,nhưng em cũng phát hiện ra nhiều điểm chậm của bé như chậm ngồi ,đi... mọi người lại nói tại do nó suy dinh dưỡng quá .Hai tuổi bé mới biết đi,lúc này cân nặng bé tăng rất nhanh và hát thuộc rất nhiều nhạc xuân mai ,bé trắng trẻo dể thương,ngoan hiền biết nghe lời,không nhõng nhẽo mè nheo vòi vĩnh như chị hai,,líu lo ca hát hay như thế mà em đòi cho đi khám tâm lí mọi người nói em khùng.Em phát hiện ra nhiều điều khác thường ở con như hay nói nhắc lại lời ngừoi khác ,không biết trả lời câu hỏi mà cứ lăp lại y chang câu vừa hỏi,không có sự giao tiếp ,hát và nói huyên thuyên suốt cả ngày ,nói không đúng ngữ cảnh,còn đi nhón gót nữa,hay hay tiểu ra quẩn,nghiến răng.....không bộc lộ được ý muốn của bản thân,, ,nhưng nhìn con em biết là bé đang muốn gì,không thuyết phục được gia đình,em tự can thiệp cho con bằng cách tự tìm tài liệu và áp dụng khi có thời gian tuy nhiên giai đoạn này em đang vừa đi làm vừa đi học nên thời gian cho con cũng không có,em khóc thương con nhiều lắm vì con không sinh ra bởi người mẹ giàu có.Không thể cứ ngồi mà chờ đợi mãi được sự thật thì phải chấp nhận em cho con đi BVND 1 khám vào hè năm trươc lúc bé 50 tháng CV kết luận bé bị chậm phát triển trí tuệ và kết quả điện não đồ trong giấc ngủ không bình thường,trạng thái kích thích vỏ não lan tỏa.BV có làm một chương trình để cho mẹ tự dạy bé trong vòng 6th-1n,em đã tự soạn bài dựa theo chương trình và sách của BV dạy bé trong vòng 1 năm qua những gì em dạy bé đa số là bé làm được nhưng phải dạy nhiều lần chứ không phải một lần là làm được.Một năm qua bé thay đổi rất nhiều vừa đi học lớp chồi trong trường MN,và học thêm ở nhà với mẹ bây giờ bé đã có thể trò chuyện trả lời câu hỏi,không còn lặp lại nữa,tuy nhiên chỉ nói được những câu quen thuộc thôi nội dung chưa phong phú,có khi trả lời được sự việc mới xảy ra có khi lại trả lời kiểu khác không đúng hoàn cảnh,không biết trả lời có không,đã biết tự đi vệ sinh,tự chọn món ăn ,nước uống theo sở thích vào bữa sáng hay khi được hỏi,hay méc khi bị người khác trêu gẹo,nhìn tranh bé trả lời được các nội dung trong tranh,biết thực hành các thao tác tắm gội,rửa bát,giặt áo....trong khi chơi,nói chung là bé biết cũng nhiều thứ lắm
Cô giáo bé nhận xét bé có tham gia học,chịu tô màu,biết chấp hành nội qui nề nếp lớp,tuy nhiên học vẫn chậm hơn các bạn,bé có khả năng học thuộc lòng khá tốt bé thích bài hát nào bé sẽ đòi nghe hoài vài ngày sau sẽ tự hát lại đúng giai điệu ,tuy nhiên các vận động bật nhảy thì bé không thể làm được
nguyenthithu

Re: học hỏi kinh nghiệm

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 5 04, 2014 4:50 am

Chị đang viết cho em mà con trai phá mất cả rồi.
Theo chị, con em đang khá, em cố gắng tiếp tục dạy con, tiếp tục hỏi han tư vấn từ bs đang theo dõi và thăm khám cho con.
Mai chị sẽ viết thêm cho em nha, giờ phải trông thằng nhóc lu bu, bé đòi mẹ rồi :D
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 5 04, 2014 7:10 am

Hí hí, chị Phương bận nên cho em lanh chanh vô tư vấn nha.
Em tuy không đủ khả năng trả lời cụ thể cho chị, nhưng từ kinh nghiệm của em, em thấy mẹ càng phải dành nhiều thời gian sinh hoạt vui chơi với cho con: cho ăn, đi tắm, rủ rê bạn hàng xóm chơi với con, ngồi bên cạnh hỗ trợ con khi con chưa diễn đạt để bạn hiều thì hỏi: có phải ý của con là ... không? Con chưa biết đặt câu hỏi với bạn hàng xóm hoặc bạn cùng lớp thì ngồi cạnh đặt câu hỏi với bạn cho con nghe. Khi bạn hỏi con cái gì, thì mẹ nên im lặng cho con thời gian suy nghĩ trả lời, và quan sát nét mặt của bạn, nét mặt của con.
Tùy tình huống mà mẹ linh hoạt thôi.
Còn về dạy có không, dạy kể chuyện thì mẹ cứ trò chuyện, đọc truyện cho con nghe, chơi đồ chơi với con nè, em thấy hình như từ từ ........... bé cũng hiểu ra vấn đề đó chị. Mình không ép bé , kiểm tra bé, mà cứ bày bé thật nhiệt tình, và tạo cơ hội để bé thể hiện bé có hiểu hay không.
Em chúc mẹ con chị luôn mạnh khỏe và vui vẻ nha.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 5 04, 2014 7:36 pm

Hoan hô pinkrose đã đồng hành cùng mẹ cháu.
Giờ chị đang trong giờ làm việc, tuy nhiên, làm xong phần việc cho buổi sáng rồi, ngồi tám nghen ! :lol:
Cháu bé của em đã biết nhiều thứ, mốc quan trọng cháu biết bắt chước và tuân thủ nền nếp trong lớp, qui luật trò chơi...cả rồi, em đâu có gì phải lo lắng nhiều đâu. Con đang yếu phần nào, em tích cực bổ sung phần đó, làm mẹ một trẻ đặc biệt chẳng khác mấy với "đạo diễn" và diễn viên" - cần có chút hài hước và óc sáng tạo thì em sẽ nghĩ ra cách chơi với con, em cần nương theo sở thích, năng khiếu của con, tránh gò ép, bắt buộc con phải làm theo ý mình, có khi khiến con nhàm chán không hưởng ứng. Em nói "các vận động bật nhảy thì bé không thể làm được" là em muốn con chụm chân nhảy hay nhảy lò cò ? Em muốn con nhảy lò cò thì em giữ 1 chân con co lên, em dìu con nhảy, em nhảy làm mẫu cho con xem. Nếu em muốn con chụm chân nhảy thì em cũng làm mẫu cho con xem, vẽ lên nền nhà hay dùng giấy màu dán thành hình vòng tròn gây chú ý cho con, em nhảy vào trước, rồi hướng dẫn con nhảy theo, cứ thế tiếp tục đến khi con làm được. Nếu em không vẽ hay dán vòng tròn màu sắc lên nền nhà, em có thể tìm mua các vòng tròn màu bằng nhựa có bán trong các nơi dụng cụ học tập (ở đường Nguyễn Tri Phương, Q.10) để trên nền nhà cho con chụm chân nhảy vào. Rủ rê các trẻ con bằng trang lứa con cùng chơi, dành cho con phần thưởng là món đồ chơi hay tí bánh kẹo con thích để khuyến khích con. Nhớ đừng chê bai con nhé, cứ động viên cổ vũ cho con làm. Con làm được, em quay film của con lại, sau đó mở cho con xem lại, con sẽ rất thích. Theo chị, dạy con nhảy chụm chân trước rồi lò cò sau.
Chúc em thành công. Con mau tiến bộ nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nguyenthithu » T.Ba Tháng 5 06, 2014 7:03 am

Em cảm ơn các chị đã tư vấn,em cố gắng áp dụng để dạy cho con.Hôm qua em mới đăng ký lịch khám và làm chương trình mới để dạy cho con.Đứa con này làm em đau đầu quá,em lo cho nó sau này cơ,chị P làm ơn cho em hỏi con chị năm nay 10 tuổi bé học trường nào ,học phí bao nhiêu 1 tháng.Em ở Q8,thời gian và điều kiện không có nhiều nên em muốn tham khảo trước ,có thêm hy vọng,niềm tin để cố gắng lên kế hoạch mai sau cho con bớt khổ.
Em đã cố gắng tập cho con chạy xe đạp 3 bánh nhưng bé cũng chẳng đạp được cứ đạp ngược hoài,còn động tác bật nhảy thì không dám nhấc hai chân lên khỏi mặt đất ,bây giờ bé bị dư cân rồi hay tại cơ thể nặng nề quá không.Con mình chậm hơn con người ta thì buồn thật,nhưng ắt hẳn có lí do riêng của nó, chẳng ai được vẹn toàn" được này mất kia" ,mình cùng cố gắng lên các mẹ nhé làm tất cả vì con.
nguyenthithu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 5 06, 2014 9:37 pm

nguyenthithu đã viết:chị P làm ơn cho em hỏi con chị năm nay 10 tuổi bé học trường nào ,học phí bao nhiêu 1 tháng.Em ở Q8,thời gian và điều kiện không có nhiều nên em muốn tham khảo trước ,có thêm hy vọng,niềm tin để cố gắng lên kế hoạch mai sau cho con bớt khổ.
Em đã cố gắng tập cho con chạy xe đạp 3 bánh nhưng bé cũng chẳng đạp được cứ đạp ngược hoài,còn động tác bật nhảy thì không dám nhấc hai chân lên khỏi mặt đất ,bây giờ bé bị dư cân rồi hay tại cơ thể nặng nề quá không.Con mình chậm hơn con người ta thì buồn thật,nhưng ắt hẳn có lí do riêng của nó, chẳng ai được vẹn toàn" được này mất kia" ,mình cùng cố gắng lên các mẹ nhé làm tất cả vì con.

Chào em,
Con trai chị học Trường Ban Mai bên Quận Bình Thạnh. Em vào web của trường chuyên biệt Ban Mai tìm hiểu thêm thông tin nhé. Trường này do các anh chị CCM phụ trách chuyên môn.
Muốn tập cho con chạy xe được em làm từng bước nha, có thể do chân con lực đạp yếu nên con chưa chạy được, em làm như sau :
- Tìm hai cục gạch kê bánh sau hỏng lên trên không chạm đất rồi cho con leo lên đạp, cách này giảm ma sát với mặt đất thì con đạp nhẹ chân, nhẹ lực hơn, con sẽ đạp dễ hơn.
- Khi con quen với động tác đạp rồi thì em bỏ hai cục gạch ra, cho con đap và em đẩy phụ con cho xe nhẹ hơn, con quen dần, em giảm hổ trợ. Có người đi đến thợ hàn hàn cái cần đẩy giống mấy chiếc xe ba bánh đẩy em bé đi chơi để tiện việc hổ trợ con khi đạp xe.

Có thể con hơi nặng nên làm biếng bật nhảy, em dìu con xem sao, tiếp thêm lực cho con có điểm tựa và nhảy, tích cực giảm cân cho con, béo quá cũng ngại cho sức khỏe.
Phương
phtran1302

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.77 khách.