Con không hòa nhập ít nói chuyện với người lạ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Con không hòa nhập ít nói chuyện với người lạ

Gửi bàigửi bởi tuonglai » CN Tháng 4 20, 2014 3:08 pm

Chào cả nhà
Con mình giờ gần 4 tuổi rồi, cháu phát triển thể chất bình thường, duy chỉ có một điều là cháu không thích tiếp xúc với mọi người, bạn bè, thể hiện của cháu như người lạ là cháu không tiếp xúc, nói chuyện. Mình cũng không rõ có phải từ khi chuyển trường cho cháu không nữa vì trước khi học trường tư cháu về nhà có nhớ tên bạn giờ sang trường mới đã 4 tháng rồi mà không nhớ ai cả. Hỏi cô giáo mới hay cháu ở lớp ít chơi và ít nói chuyện với các bạn.Mình để ý ở lớp con chơi đùa chạy nhảy như các bạn nhưng hay tìm đến những chỗ không có bạn nào chơi nếu có bạn nào đến gần là chạy đi chỗ khác, cô giáo hỏi thì ko trả lời nhưng gọi lên bảng hát hay đọc thơ trước lớp thì cháu làm được (đây là cô giáo nói mình chưa chứng thực) mình còn để ý thấy ở lớp khi cô bảo cả lớp nhặt đồ chơi vào để bán cho cô, với các bạn khác nhặt được đồ chơi nào cô giáo hỏi mấy tiền các bạn khác 2 nghìn, 3 nghìn...còn cháu có nhặt mang đến cho cô nhưng không nói gì chỉ khi cô hỏi " mấy tiền" mới nói " 1tiền,2 tiền"thôi (chỉ nói được 1,2,3 tiền thôi mặc dù cháh đã biết đếm đến 20). Rồi từ khi sang trường mới cháu không đến lớp thứ 7, cả ngày đó cháu dán mắt vào tivi đến khi mẹ đi làm về mới cho ăn được chứ ở nhà ông bà ko bắt cho được cháu. Ở nhà ông bà cả nhà chiều cháu đòi gì được đấy, trời mưa đòi mua bin bin cũ ng phải đội mưa đi mua, cả nhà chiêu, đi lớp về là hoạt hình, chơi game điện thoại. Và còn một đặc điểm nữa là gọi cháu ít khi thưa ngay điều này cũng do mình thì phải vì do thường xuyên ko hài lòng với bố mẹ chồng nên nhiều khi họ hỏi mình ko trả lời và còn một đặc điểm nữa là hễ về tới nhà là mình lại bắt con lên phòng chơi minh vì cháu còn có e. Mình bận trông đưa nhỏ. Không hiểu do lối sống hay ko mà con minh trở lên như vậy. Mình đang sửa lối sống và thống nhất với ông bà ko chiều cháu và cho con chuyển về trường cũ. Mong rằng đây là giải pháp giúp cháu, các bạn cho mình kinh nghiêp với, mình đang rất hoang mang ko biết nên làm thế nào.
tuonglai

Re: Con không hòa nhập ít nói chuyện với người lạ

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 20, 2014 8:34 pm

Ở nhà ông bà cả nhà chiều cháu đòi gì được đấy, trời mưa đòi mua bin bin cũ ng phải đội mưa đi mua

Không biết như vầy thì có phải là chiều quá đáng không, nhưng việc bạn không đồng ý và không làm như vậy là một vấn đề cần giải quyết . Về can thiệp hành vi (cho trẻ TK hay không TK) gì thì cũng cần có sự nhất quát trong gia đình, tránh cảnh:

1/ người tốt, người xấu: ví dụ như "mẹ muốn cho con, nhưng mẹ sợ ba lắm".
2/ người thắng, người thua: ví dụ như "đưa điện thoại lại cho ba . Em không đc chiều con như vậy nhe".
3/ ...

Mình đang sửa lối sống và thống nhất với ông bà ko chiều cháu

Đúng rồi bạn . Bạn cũng vẫn có thể để ông / bà có niềm vui đc chiều cháu bằng cách dùng đó như phần thưởng . Cho bé hiểu là làm gì đó A thì đc thưởng B, và ông/bà là người thưởng .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Re: Con không hòa nhập ít nói chuyện với người lạ

Gửi bàigửi bởi tuonglai » T.Hai Tháng 4 21, 2014 12:08 am

Thực sự mình cũng nhìn nhận được vấn đề là con mình bị ảnh hưởng từ lối sống của gia đình, cháu được nghỉ thứ 7 thì ông bà cứ để cháu xem ti vi suốt ngày thôi thậm trí còn không ngủ trưa, bố mẹ chồng mình thì chiều cháu không ai trong nhà có thể cho cháu ăn cơm được, mình nhớ khi cháu nhỏ vẫn cnf học ở trường tư thục mỗi lần cháu ôm đến bữa ăn lại phải đưa cháu sang trường để nhờ "vía" cô giáo cháu mới chịu ăn. Mình cũng đã nói chuyện với bố mẹ chồng mình ông bà cũng đã nói ra được rằng do lối sống của gia đình cần thay đổi.
tuonglai

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.49 khách.