Bé Khánh Duy 21 tháng rất lo sợ bị tự kỷ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Khánh Duy 21 tháng rất lo sợ bị tự kỷ

Gửi bàigửi bởi Mẹ Khánh Duy » T.Bảy Tháng 4 12, 2014 6:44 pm

Em chào mọi người trong gia đình CCM! Em tình cờ đọc được bài đăng trong CCM cùng về vấn đề mà em cũng đang rất lo sợ là con của mình có bị tự kỷ hay không? Nên khi biết tới CCM em đăng ký làm thành viên ngay để được mọi người cùng chia sẻ và giúp đỡ ạ!
Bé nhà em đã được 21 tháng và nặng 12,3kg. Đối với sức khỏe thì sức đề kháng của cháu là tốt, nhưng em đang rất lo về mặt phát triển nhận thức của con. 21 tháng nhưng bé chưa chịu nói gì, ví dụ như: bà, mẹ, bố, gà... hay một từ nào khác mà cháu chỉ lúc nào cũng măm măm. Lúc đói thì cháu măm măm, hoặc nhìn thấy đồ ăn chuẩn bị được ăn thì cũng măm măm. nhưng không nói thêm từ nào khác nữa cả. Ở nhà ông bà, bố mẹ và mọi người có dạy cháu đi chơi thì chào bye bye, hoặc muốn lấy đồ gì thì phải xin, phải ạ, nhưng cháu không nghe, mà chỉ gào thét lên đòi lấy cho bằng được. Khi em dạy cháu: Tay con đâu? Tai con đâu? Mắt Duy đâu nhỉ? Nhưng cháu cũng không tập trung nhìn vào mẹ để học mà lại cứ tảng lờ như không biết. Tên cháu là Khánh Duy, nhưng khi ai gọi tên thì cháu cũng không biết là đang gọi cháu, cháu vẫn cứ mải chơi, tập trung vào việc khác. Có thể do ở nhà mọi người bận công việc nên ít có thời gian nói chuyện với cháu, cháu rất thích xem quảng cáo, ti vi và em đang lo sợ đây chính là 1 phần nguyên nhân mà con không chịu giao tiếp với mọi người. Và em đã ít cho con xem ti vi hơn, cho con ra ngoài chơi nhiều hơn nhưng vẫn chưa thấy dấu hiệu khả quan chị Tường Anh ơi! Ở nhà hay ra ngoài, thì cháu cũng ít chịu chơi với mọi người xung quanh, cứ tự chơi một mình. Có lần bạn đến nhà chơi, lấy đồ chơi của cháu mà cháu mặc kệ, không đòi lại hay là chạy ra chơi cùng bạn, mà chạy đi chơi cái khác. Bé nhà em đặc biệt thích chạy chị ạ, cứ mỗi lần cho ra ngoài chơi là chạy một mạch từ đầu này tới đầu kia mà không có điểm dừng, mẹ có gọi để quay đầu lại thì cũng không biết, cứ thế chạy. Em đang tự hỏi không biết hay là do tai của con nghe không rõ nên con khó giao tiếp, nhưng lắm khi em để ý, khi đang ăn cơm trong nhà mà nghe thấy ngoài phòng khách ti vi có tiếng quảng cáo là con chạy ra ngay, hoặc có khi con nghịch mà bị bố, mẹ quát thì con dừng lại để quan sát nét mặt của mọi người, bố dọa quát thêm câu nữa là con khóc, nhưng ngay sau đó bà mà nựng là Bà yêu con nào là nín ngay tức thì. Được cái là con rất tươi cười chị ạ, khi mà con được mọi người trêu, hoặc là chạy nhảy cùng thì nghe tiếng con cười giòn tan mà quên đi mật nhọc ý chị ơi!
Em biết là mỗi em bé mỗi đứa một khác, không nên so sánh các bé với nhau, nhưng em sốt ruột quá chị Tường Anh ơi! Mấy cô bạn học cùng em, có con tầm 21 tháng giống bé nhà em. có bé còn ít hơn hẳn 8 tháng mà đã thấy nhanh hơn nhiều thứ: Nói rất nhiều, có thể cầm thìa xúc cơm (dù là rơi vãi khắp mọi nơi), cầm đùi gà cắn nghịch, tập đánh răng. Người lớn nói vài câu là đã có thể nhận thức được người lớn nói gì. Còn em thấy bé nhà em mấy thứ em vài nêu là ví dụ đây mà chưa có cái nào bé làm được cả chị ạ!
Em mong mọi người giúp đỡ em với, vì em đang rất hoang mang rồi ạ! Bên nhà nội cháu cũng có 2 anh cò lớn đã bị tự kỷ nên mẹ cháu rất sợ! Câu từ có chút lủng củng và rắc rối khó hiểu thì mọi người thông cảm nhé!
Mẹ Khánh Duy

Re: Bé Khánh Duy 21 tháng rất lo sợ bị tự kỷ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 12, 2014 8:43 pm

Em mong mọi người giúp đỡ em với, vì em đang rất hoang mang rồi ạ! Bên nhà nội cháu cũng có 2 anh cò lớn đã bị tự kỷ nên mẹ cháu rất sợ! Câu từ có chút lủng củng và rắc rối khó hiểu thì mọi người thông cảm nhé!

Bạn đang rất lo nên tôi sẽ vào thẳng vấn đề . Việc coi xem bé có Rối loạn gì, TK hay không, không thể làm quan diễn đàn được. Bạn cần phân biệt 2 phạm trù khác nhau:

Test xem bé có rối loạn TK hay không?
Bạn cần đưa bé đi gặp bác sĩ tâm thần nhi tại bệnh viện địa phương . Không ai có thể làm việc này qua mạng được

Test xem nên can thiệp gì cho bé?
Bạn đọc bài này http://truongbanmai.com/index.php?optio ... &Itemid=76

Em biết là mỗi em bé mỗi đứa một khác, không nên so sánh các bé với nhau, nhưng em sốt ruột quá

Mỗi bé khác nhau là nhìn từ góc can thiệp ra sao. Nhìn từ góc Chuẩn phát triển thì không phải vây. Bạn ra trang www.concuame.com coi mục <Nguồn liệu> / <Chuẩn phát triển> xem con mình so với các bé trong chuẩn ra sao nhé . Sau đó vào đây cho biết khác biệt cụ thể ở muc nào, bé có các dấu hiệu đáng ngại như trong bài viết cho biết không? http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153

Tóm lại, câu hỏi "Con tôi có TK không" thì không ai có thể trả lời qua mạng được . Bạn cần bác sĩ, phòng khám địa phương . Còn bạn muốn biết con mình cần được giúp gì, bạn nên tự so sánh với chuẩn phát triển trước sau đó vào đây đăng bài . Biết gì tôi sẽ khuyên bạn cụ thể sau.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Mẹ Khánh Duy » CN Tháng 4 13, 2014 12:41 am

Theo như em tham khảo bài tài liệu nguồn trong mục các mức phát triển của bé, thì 21 tháng đã được coi là 2 tuổi rồi đúng không ạ? Nhưng khi xem xong em lại càng lo hơn nữa khi mà bé nhà em không có những điều nên nhận thức được trong quãng thời gian 2 tuổi cả! Em muốn cho con xuống Hà Nội khám cho chắc, vì em cũng không tin tưởng các bác sĩ ở trên nhà em cho lắm, nhưng chưa có thời gian thuận lợi để có thể đưa con đi!
Mẹ Khánh Duy

Gửi bàigửi bởi Mẹ Khánh Duy » CN Tháng 4 13, 2014 12:52 am

Em xem lại bài chuẩn phát triển thì thấy bé nhà em chỉ có đi đứng rất vững chắc, nhưng không lôi kéo hay mang theo đồ vật có nhạc hay thú bông gì theo người cả. Cháu chỉ cắm đầu cắm cổ chạy nhanh lắm ý ạ!
Cháu chỉ nói mỗi một từ măm măm, ngoài không rõ từ nào khác, kể cả là gọi ông bà cha mẹ. Ai gọi tên cháu ( tên cháu là Duy) cháu cũng không biết.
Đồ vật gì trong tay là ném. Chưa biết đồ này là dùng làm gì, giả dụ như bàn chải là để đánh răng, thìa là để ăn cơm mà cháu chỉ cầm thìa đập vào mâm nhưng em có cảm giác là cháu không hiểu thìa là dùng để làm gì?
Mọi người trong nhà có làm gì thì mặc kệ, làm lơ mọi người, chỉ có khi nào cháu thích thì cháu sẽ nhìn còn nếu không thì coi như là không có người bên cạnh.
Mẹ nhờ : Duy lấy cho mẹ cái mũ vải nào! hoặc những câu mệnh lệnh đơn giản như vậy nhưng em không hiểu sao là con không hiểu và tiếp tục chơi trò chơi của con và tảng lờ mẹ đi vậy.
Mẹ Khánh Duy

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 4 18, 2014 7:13 am

Ở chuẩn 24 tháng có ghi như sau

Nếu thấy bé có những biểu hiện dưới đây, bạn nên đưa bé đi gặp bác sĩ nhi:
Không bò
Biết bò nhưng kéo lê một bên trong thời gian dài (kéo dài khoảng 1 tháng)
Có vịn, dựa cũng không thể đứng được
Nhìn thấy mẹ dấu đồ chơi nhưng cũng không tìm
Không biết bi bô những chữ căn bản như "đa đa" hay "ma ma"
Không biết dùng cử chỉ như là vẫy tay bye-bye hay lắc đầu
Không chỉ vào hình ảnh hay đồ vật

Bạn coi phần đó chưa?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi nhuhoa » T.Hai Tháng 5 19, 2014 6:17 pm

Con mình cũng vậy, cháu 23 tháng rồi, lúc phát hiện cháu có vấn đề tôi liền cai hẳn tivi, gửi cháu đi học nhà trẻ thường, thật sự nhà trẻ thường cũng từ chối vì họ nói cháu có vấn đề, liền trả lại ,gia đình tức tốc kiếm nhà trẻ tư và họ cũng giữ dùm chứ k dạy dỗ, nay tôi cũng kiếm được trường khác dạy cháu vừa can thiệp và rất hi vọng cháu sẽ tiến bộ. Khi cháu đi học được 2 tuần cháu đã biết bye bye k nói mà nghe nói chào cô là cháu vẫy tay tạm biệt mà nước mắt mình đã rơi. Cháu chẳng chịu ngồi yên lúc nào cũng khóc nhưng đi học thì k khóc.thật sự gian nan quá và bế tắc luôn, vừa đi làm nuôi con vất vả.nhưng phải cố gắng sắp xếp để chơi với con
nhuhoa

Gửi bàigửi bởi Me Be An » T.Ba Tháng 5 20, 2014 10:31 pm

nhuhoa đã viết:Con mình cũng vậy, cháu 23 tháng rồi, lúc phát hiện cháu có vấn đề tôi liền cai hẳn tivi, gửi cháu đi học nhà trẻ thường, thật sự nhà trẻ thường cũng từ chối vì họ nói cháu có vấn đề, liền trả lại ,gia đình tức tốc kiếm nhà trẻ tư và họ cũng giữ dùm chứ k dạy dỗ, nay tôi cũng kiếm được trường khác dạy cháu vừa can thiệp và rất hi vọng cháu sẽ tiến bộ. Khi cháu đi học được 2 tuần cháu đã biết bye bye k nói mà nghe nói chào cô là cháu vẫy tay tạm biệt mà nước mắt mình đã rơi. Cháu chẳng chịu ngồi yên lúc nào cũng khóc nhưng đi học thì k khóc.thật sự gian nan quá và bế tắc luôn, vừa đi làm nuôi con vất vả.nhưng phải cố gắng sắp xếp để chơi với con

mẹ cho con học ở đâu vậy?mình cũng đang kiếm trường để can thiệp cho con 1tuan vài buổi,trường mầm non bthuong các cô nói k nhận con mình cả ngày vì wa hiếu động.
Me Be An

Gửi bàigửi bởi Me Be An » T.Ba Tháng 5 20, 2014 10:33 pm

Mẹ Khánh Duy đã viết:Theo như em tham khảo bài tài liệu nguồn trong mục các mức phát triển của bé, thì 21 tháng đã được coi là 2 tuổi rồi đúng không ạ? Nhưng khi xem xong em lại càng lo hơn nữa khi mà bé nhà em không có những điều nên nhận thức được trong quãng thời gian 2 tuổi cả! Em muốn cho con xuống Hà Nội khám cho chắc, vì em cũng không tin tưởng các bác sĩ ở trên nhà em cho lắm, nhưng chưa có thời gian thuận lợi để có thể đưa con đi!

con mình 20th,cũng có các biểu hiện y nhủ be Duy.hqa mình mới cho đi tam lý ở nhi đòng 2,bé biết rất ít thứ so với bạn cùng tháng,mình hoang mang qua,tìm kiếm tài liệu khắp nơi.nh con mình còn nhỏ wa cũng ít trường chịu nhận
Me Be An

Gửi bàigửi bởi nhuhoa » T.Ba Tháng 5 20, 2014 10:59 pm

Con mình cũng vậy, khi khám cho cháu được 21 tháng, gọi cháu k nghe, cháu quấy suốt, ai bế cháu cũng đc không phân biệt người thân và lạ, tôi chỉ nghe mọi người mách là gửi cháu đi học mầm non thường, thật sự cháu học thật gian nan các cô kêu nói cháu k nghe lời, còn cháu ở nhà là cai hẳn ti vi , tích cực chơi với cháu, tha cháu đi chơi khắp nơi, nay cháu biết vài thứ như biết lấy chai nuơc và ly đưa cho mẹ, biết bye, biết cầm giỏ đồ đi học, nhưng vẫn còn yếu khi giao tiếp mắt. Bây giờ gđình suy nghĩ mướn cô giáo về can thiệp mà cháu k chịu học mới đau đầu. Nay cháu 23 tháng, k cháu nhỏ quá can thiệp có hiệu quả gì k. Mong mọi người cho xin vài y kiến
nhuhoa

Gửi bàigửi bởi nhuhoa » T.Ba Tháng 5 20, 2014 10:59 pm

Con mình cũng vậy, khi khám cho cháu được 21 tháng, gọi cháu k nghe, cháu quấy suốt, ai bế cháu cũng đc không phân biệt người thân và lạ, tôi chỉ nghe mọi người mách là gửi cháu đi học mầm non thường, thật sự cháu học thật gian nan các cô kêu nói cháu k nghe lời, còn cháu ở nhà là cai hẳn ti vi , tích cực chơi với cháu, tha cháu đi chơi khắp nơi, nay cháu biết vài thứ như biết lấy chai nuơc và ly đưa cho mẹ, biết bye, biết cầm giỏ đồ đi học, nhưng vẫn còn yếu khi giao tiếp mắt. Bây giờ gđình suy nghĩ mướn cô giáo về can thiệp mà cháu k chịu học mới đau đầu. Nay cháu 23 tháng, k cháu nhỏ quá can thiệp có hiệu quả gì k. Mong mọi người cho xin vài y kiến
nhuhoa

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.45 khách.