Bé Thắng Chít gần 3 tuổi chưa biết nói... Help me!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Thắng Chít gần 3 tuổi chưa biết nói... Help me!

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Ba Tháng 2 18, 2014 7:25 pm

Nghe Anh Phi nói mà cảm giác như nghe đúc kết về chân lý cuộc sống. Thank Anh vì sự chia sẻ rất chân tình.
Đúng là có con trong hoàn cảnh này mới thấy là bố mẹ chúng mình phải cố cố thôi. Chiều qua từ công ty về bị muộn nên mẹ đã phải phóng như tên bay để về trường đón và đưa con đi học can thiệp 17km. Trong cái rét căm căm lồng lộng của gió mùa về; Mẹ cho con ngồi ghế đằng trước được chắn kính, trời không mưa mà 2 mẹ con vẫn mặc áo mưa. Gió thổi ào ào trên con đường cao tốc dài hơn chục cây số, áo mưa bay phần phật,có những lúc gió thổi cảm giác nghiêng cả xe và người, hai mẹ con vẫn phóng... đến nơi muộn học mất 9 phút... hì... Nhìn qua cửa thấy con khá nghe lời và làm được tương đối theo bài của Cô. Vậy thôi đã đủ để Mẹ con mình nạp thêm năng lượng quay trở về nhà trên chặng đường gió lộng vừa đi qua. Con mẹ cố lên nhé!
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 2 18, 2014 8:19 pm

Phải cố thôi vì mình ko còn con đường nào khác cả!Cố lên Mẹ Thắng chít nhé!
caolen

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Tư Tháng 2 19, 2014 12:13 am

Mình thấy 2 mẹ con quyết tâm quá, mình phục quá.
Nhưng, vì là cùng cảnh rồi, mình chỉ muốn nói thực điều mình nghĩ. 17km với một bé 3 tuổi, bé sẽ chịu được đến bao lâu. Bạn có thể chuyển nhà tới gần chỗ học được không, chứ nếu theo lâu dài, mình nghĩ không đảm bảo sức khỏe của cả hai. Khi con bị ốm, mình đã nghĩ sẽ bỏ hết tất cả, mục tiêu can thiệp lúc bị ốm thành không mất rồi. Lượng sức của con và mình bạn nhé.
bienca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 2 19, 2014 1:10 am

Chiều qua từ công ty về bị muộn nên mẹ đã phải phóng như tên bay để về trường đón và đưa con đi học can thiệp 17km. Trong cái rét căm căm lồng lộng của gió mùa về; Mẹ cho con ngồi ghế đằng trước được chắn kính, trời không mưa mà 2 mẹ con vẫn mặc áo mưa.

Tôi sẽ cầu nguyện cho bạn, một ngày nào có con bạn hòa nhập tốt, sẽ nhớ lại và hiểu được tấm lòng của bạn.
Trong lúc này thì thỉnh thoảng bạn vào đây, cho biết bé học hành ra sao. Biết gì tôi sẽ tư vấn cho bạn.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Năm Tháng 2 20, 2014 1:33 am

Đọc mấy lời của Anh Phi mà mắt e đỏ hoe rùi đây này....

E cảm ơn tấm lòng cả nhà mình. Nhưng để chuyển nhà thì chắc bố mẹ cháu còn phải còng lưng kiếm tiền dài dài nữa ạ.
Cho cháu đi đường e phải che chắn cẩn thận lắm, cháu ko chịu đeo khẩu trang nên e đã phải mua 3 cái khăn bung bay khâu chắn quanh 1 mũ vải bộ đội - trông chú ta mặc kín đội mũ như công chúa chim cánh cụt vậy. nên cứ gọi là kín từ đầu đến chân, chả hở chỗ nào... hì...
Mong con yêu luôn khoẻ mạnh để dấn bước nhanh qua chặng đường mù mịt trước mắt nhé.
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Ba Tháng 3 04, 2014 11:41 pm

Chiều qua là thứ 3 e về đưa cháu đi học. Kết thúc buổi học Cô giáo bảo là "không biết ở nhà Thắng có chuyện j không mà hôm nay thấy không chịu hợp tác, hay cáu, khóc hét lại Cô chứ không thấy hợp tác như cuối tuần trước. Thứ 3 và thứ 5 tuần trước cháu học khá lắm, Cô chỉ cần nói qua là chủ động làm. Nên tối hôm đó Cô định gọi điện khoe cho Mẹ vui nhưng bận quá nên quên...".
Về nhà e hỏi lại cả nhà, thì có vẻ cuối tuần vừa rồi, thứ 7 mẹ cháu đi thăm quan về muộn mãi 21h tối nên Bà ở nhà trông mệt, ku lại cứ lăng xăng chạy ra ngoài sân mưa nên bị bà đánh vào mông.
Ngày chủ nhật Mẹ bận đi ra đồng cấy lúa thâu trưa tối muộn mới về nên ở nhà nghịch khoẻ cũng bị Bố tét mông mấy lần.
Tối chủ nhật Mẹ đi cấy về muộn mệt mà cứ 1 tí là con lại chạy vào nhà tắm nghịch vòi nước ướt mất 3 cái áo khoác, mẹ ko kiềm chế đc đã doạ con khép cửa lại, tắt đèn nên khiến con sợ khóc.
Liệt kê lại giờ Mẹ cháu thấy hối hận trong lòng lắm và tối qua về phải kiểm điểm lại cả nhà và bàn lại phươgn pháo giáo dục - không đánh đít nữa...
Nhưng thực sự ba bốn hôm nay Mẹ cháu thấy ku cậu tăng động và bướng hơn trước, hay cáu gắt, đánh trả lại người khác, ăn cơm không ngồi liền 1 lúc như trước...
Bây giờ Mẹ cháu thấy vô cùng bế tắc. Rất mong các Anh chị chia sẻ cùng hoàn cảnh gia đình! :(
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 3 05, 2014 1:22 am

Em nhìn ra vấn đề là tốt rồi. Em coi trong này có topic "tác hại của roi vọt" do anh Phi viết. Con chị cũng vậy, khi nào bị đòn nhiều, con lăng xăng nhiều, đó là do con cảm thấy bất an, không biết làm thế nào để không bị đòn, càng bất an, con càng lăng xăng. Giờ thì em dành thời gian gần gũi, chuyện trò cùng con, thể hiện tình cảm mẹ con ngọt ngào, cả gia đình cùng thể hiện tình cảm yêu thương bé, bé dần dần lấy lại sự tin tưởng, an tâm thì sẽ bớt lăng xăng. Em thử nhé !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 3 05, 2014 1:32 am

Nhưng thực sự ba bốn hôm nay Mẹ cháu thấy ku cậu tăng động và bướng hơn trước, hay cáu gắt, đánh trả lại người khác, ăn cơm không ngồi liền 1 lúc như trước..

Con bạn có thể nhận thức còn kém, không hiểu được tại sao mình bị đánh, đâm ra cảm thấy không an toàn.

Con bạn học được bài học "không vừa ý thì dùng tay chân với nhau". Bạn sẽ cần làm mẫu, dùng lời lẽ giảng giải mỗi khi bé làm gì mà bạn không hài lòng. Nếu dùng công thức 8/2 thì bạn đục bé 2 lần rồi, bạn sẽ mất 8 lần, 8 cơ hội khác để "chuộc tội". Đây là 8 lần mà bé làm gì để bạn nổi cáu, và bạn bình tĩnh dạy cho bé hành vi thay thế . Số thống kê nói là bạn mất tư 8 tới 21 lần thì có thể bắt đầu thấy kết quả.

Nói chung, Luật Nhân quả nói là không ai cứu bạn được đâu. Ráng bỏ cái roi xuống đi thì sẽ thành Phật thôi. :D
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 3 05, 2014 1:48 am

Nói chung, Luật Nhân quả nói là không ai cứu bạn được đâu. Ráng bỏ cái roi xuống đi thì sẽ thành Phật thôi. :D

Nhân câu nói này của anh Phi, P nhớ lại lời 1 người bạn, cũng là PH trẻ TK, khi nghe P từng đánh đòn HN "dã man" thì cô ấy phán cho 1 câu "xanh dờn" và "nhớ đời" : "Đánh con làm chi bà ơi, người ta là con nít, sống dựa vào mình, có biết gì đâu mà đánh, bà ăn chay niệm Phật làm chi mà bà đánh người không tự vệ được, kém hiểu biết, không chống trả lại bà được mà bà đánh, bà làm ác vậy thì bà đừng có ăn chay, niệm Phật nữa!" - Tự dưng P cảm thấy rất xấu hổ và cảm thấy "tội lỗi" quá - Nhờ đó, giờ kềm chế được nhiều lắm rồi. Không còn dùng roi với HN như trước nữa.
Oh hay ! "Ngộ Đạo rồi !" :D :D :D
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Tư Tháng 3 05, 2014 8:31 pm

Thank các Anh Chị đã chia sẻ chân tình với hoàn cảnh của mẹ con e. Chiều qua tan làm về, dắt con đi bộ 1 vòng đường làng, đi 1 đoạn hai mẹ con lại hô 1 2 3 bật nhảy nào, ku cậu vui lắm, về đến nhà tiêu tan ối năng lượng các Bác ạ.
Tối qua lấy lại bình tĩnh và sự dịu dàng để dạy con, thấy con bớt hung hăng hơn bữa trước tí.
Cố lên với tất cả tình yêu sự kiên trì để tìm lại con vì ..."con là Con Cua Mẹ" :D
Thắng Chít

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.