Bé Thắng Chít gần 3 tuổi chưa biết nói... Help me!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Thắng Chít gần 3 tuổi chưa biết nói... Help me!

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Năm Tháng 2 13, 2014 12:41 am

Em chào cả nhà ạ. Em là TV mới, đang lan man tìm kiếm thông tin trên mạng, đọc đc bài viết của Anh Chị mà thấy bổ ích quá.
Các Anh Chị tư vấn giúp em về trường hợp con trai 2 của em với ạ, cháu Thắng Chít 
Con em hiện tại kém 3 tháng thì đầy 3 tuổi (cháu sinh tháng 5/2011) = 33 tháng. Hiện tại cháu chưa có ngôn ngữ mấy. E xin nói qua về cháu:
- Khi 27 tháng: e thấy cháu chậm nói, ít giao tiếp mắt, gọi không quay lại, biết ăn cơm nhưng mẹ phải xúc, chưa biết tự đi vệ sinh, không biết dùng ngón tay để chỉ, ít chơi với trẻ con, ăn ngủ nghỉ bình thường, ko la hét, có chạy cắm đầu…..

T7/2013 cháu đc 27 tháng, E cho ra viện Nhi TW khám và trung tâm Sao Mai: họ kết luận “TDRL Tự kỷ”
(Trước đó, khoảng trước 1.5 tuổi em thấy cháu khá bình thường, cũng bậm bẹ ê a ba bà từ hồi dưới 1 tuổi, cười đùa tranh đồ chơi cùng trẻ khác, có giao tiếp mắt, chụp ảnh luôn nhìn máy ảnh. Nhưng do cháu bị viêm hô hấp phải nằm viện và uống rất nhiều kháng sinh nên mùa đông 2012 nhà e đóng cửa cho ở trong nhà nhiều để hạn chế ốm, mùa hè 2013 vì cháu nghịch nên Bà nội không trông đc nên cho ở nhà xem ti vi quảng cáo suốt – kéo dài cả mùa hè 2013 tầm khoảng 7-8 tháng)
- Sau khám về e đã rất đau khổ…, và lập tức cho cháu đi học mẫu giáo trường làng ở gần nhà, dành nhiều thời gian hơn dạy và chơi cùng con, hạn chế tối đa xem tivi (lúc này cháu 27tháng tuổi)
- Khi cháu 30 tháng thì e cho con đi học can thiệp 1 cô 1 trò x 1giờ/ngày ở trung tâm GDVN. Học đc 3 tháng nay (1.5 tháng đầu học 2 buổi/tuần; 1.5 tháng nay học 5 buổi/tuần ) (cháu học lớp thường từ sáng đến 14h chiều đón về đưa đi học ở can thiệp từ 15h đến 16h chiều)
 Hiện tại cháu đã khá hơn:
+ Gọi tên quay lại 90%; Biết chào ạ xin goodbye khi người lớn bảo, biết sợ nếu ai doạ mạnh. Nhưng nếu cháu xem ti vi quảng cáo thì gọi cháu mặc kệ.
+ Về độ nhận thức nghe hiểu thì chậm hơn chỉ bằng 70% trẻ bình thường. Biết ôm hôn mẹ mỗi khi bị mẹ mắng đánh.
Luôn dùng ngón tay để chỉ thứ mình muốn lấy hoặc thứ Mẹ hỏi (nhưng chỉ chỉ thứ Mẹ hỏi mà con hiểu thì con mới chỉ)
+ Đi lớp ko khóc nhè, ko phá đồ của Cô như hồi mới đi, định nghịch đồ thì Cô giáo gọi “Thắng” là lừ lừ đi ra chỗ Cô, giơ bàn tay ra nhưng Cô cầm thước lên doạ đánh thì biết giấu tay ra sau
+ ăn uống tự túc ngồi bàn; vệ sinh: biết tự cởi quần đứng tè, ị cũng cởi nửa quần đứng như tè
+ Đi bộ cùng mẹ thì đi bình thường, mở cổng ra đường là cháu nhìn hai bên xong mới đi ra, nhưng ko dám đi xa nếu ko có người đi cùng, nhưng cứ cho ra nhứng khoảng sân rộng là lại cắm đầu cắm cổ chạy
+ Không tập trung làm gì được lâu. Ở lớp mẫu giáo (là lớp nhỏ tuổi nhất) ở làng thì chỉ ngồi đc 5 phút là lại đứng lên tự do đi lại trong lớp. Còn ở lớp can thiệp thì Cô giáo để bàn vào góc chéo của Phòng nên cũng ngồi ghế đc lâu, chán thì ngửa cổ lên trần nhà Cô nói lại thôi, có hợp tác và làm theo Cô nhưng chậm bắt chước về khẩu miệng
+ Ngôn ngữ: là cái em lo nhất. Con nói đc một số từ, bật được âm đầu tiên dù chưa tròn tiếng, ví dụ: bà, Bo, a Bo (anh Bo), ăn măm, í o (khi hỏi ô tô bấm còi kêu thế nào), tấc (tắt), Bô ơi(bố ơi), ầm (khi hỏi con hổ kêu thế nào), đi, xe… nhưng ít khi nói, ko phải lúc nào con cũng nói . Không thấy con phát triển thêm ngôn ngữ..
 Giờ Con học 5 buổi/tuần nên e cũng nghỉ 3 buổi từ 2 giờ chiều để đưa con đi 17km để học 1giờ (còn lại nhờ người thân chở giúp)
Áp lực CV, áp lực từ Sếp, thấy căng thẳng… giờ chỉ biết động viên “Tôi ơi cố lên” và cầu mong con nhanh bắt kịp bạn bè để được học hoàn toàn lớp bình thường gần nhà...
E trình bày hoàn cảnh nhiều quá. E rất mong nhận được sự chia sẻ của các Anh Chị trong ngôi nhà “Con của Mẹ” !
Thắng Chít

Re: Bé Thắng Chít gần 3 tuổi chưa biết nói... Help me!

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 2 13, 2014 12:59 pm

Bạn hỏi về ngôn ngữ thì rất khó cho tôi có thể cố vấn cho bạn một cách cụ thể. Qua những gì bạn đang mô tả, tôi không nghĨ con bạn được can thiệp ngôn ngữ một cách tốt nhất . Chỉ cho bạn cụ thể ra sao thì không thể làm được qua diễn đàn, vậy thì tôi chỉ nói về những nghịch lý tôi nhận ra nhé (tôi có thể sai).

1/ Bản chất của ngôn ngữ khởi đầu / diễn đạt là để có được cái mình muốn. Vì vậy không thể dạy theo kiểu bắt nhìn miệng cô rồi bắt chước. Bạn tự đặt mình vào vị trí con bạn và hỏi xem "tại sao tôi lại phải nhìn miệng cô giáo và nói theo"?

2/ Trẻ em chỉ phát triển ngôn ngữ giao tiếp trong môi trường mà chúng cảm thấy an toàn, được yêu thương (dù rằng cô có lúc sẽ nghiêm khắc). Việc bé nhà bạn dấu tay đi khi cô giáo cầm thước kẻ (tức là đã từng bị đánh vào tay nhiều lần), cộng với việc bạn hình như cũng đồng ý với việc đó, thì tôi cho rằng môi trường đó chưa sẵn sàng để can thiệp ngôn ngữ cho con bạn đâu . Nhất là khi bạn nói con sẽ ôm hôn mẹ khi bi mắng / đánh . Vậy thì môi trường can thiệp bạn đang dựng ra đang dựa trên sợ hãi, không thích hợp để phát triển ngôn ngữ và nhận thức, và sẽ làm hành vi tệ đi sau này .

Tôi xin lỗi bạn nếu tôi nói quá lời nhé, vì tôi rất dễ nổi nóng với các hành động như vậy.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Bảy Tháng 2 15, 2014 2:15 am

E cảm ơn Anh đã chia sẻ chuyện bé Chít nhà e.
Bình thường Chít nhà e không mấy khi sợ và cũng không mấy khi bị em đánh đòn đâu ạ. Chỉ cần mẹ mắng và đẩy ra khỏi tay ko bế là cháu khóc và ôm hôn mẹ ngay rồi. Còn việc Cô giáo bảo giơ tay phạt mà bé thụt tay lại thì e nghĩ chắc 3 Cô giáo ở Trường làng bình thường cũng không lỡ đánh con e nhiều vậy đâu vì cháu chỉ ko chịu ngồi lâu theo kỷ luật như các Bạn thôi chứ ko đập phá đồ đạc hay đánh bạn gì cả, mà e thấy các Cô cũng quý con. Nhưgn 3 Cô kể dạy thì cháu ko chịu ngồi học nhiều như các bạn.
Vì vậy hiện tại e đang cho cháu theo học trung tâm giáo dục đặc biệt của viện GDVN ở Liễu giai 5h/1tuần (cháu học ở trường Làng gần nhà đến 2h chiều thì e về đưa cháu ra trung tâm học thêm). Thú thật là e rất hoang mang trong việc tìm nơi can thiệp sớm cho cháu và cũng không biết thầy cô nào dạy tốt.
Ngoài trung tâm: 3 buổi Cô dạy thì e thấy tạm ổn, còn 2 buổi thầy dạy thì thấy chán ghê (Hôm qua e nhòm trộm qua cửa xem thầy dạy cháu: cháu cứ lấy đồ học ra theo ý, thầy nói ko làm theo, thấy thầy toàn ngồi gãi đầu gãi tai. Cháu học 1h mà e theo dõi 3 lần, tổng khoảng nửa giờ đều thấy vậy. Nên e cũng đang thấy hoang mang quá anh ạ. Vì để đưa được cháu đi ngoài tiền của còn có công sức của cả nhà vì học có 1h nhưng đi lại mất 1.5h mà e phải nghỉ làm gần nửa ngày nguy cơ mất việc rất cao....nên e đang định đề nghị đổi giáo viên nhưgn vấn đề này tế nhị nên e ngại TT giận)
Còn về vấn đề dạy cháu thì e thấy quả thật là rất khó, vì cháu khá bướng và ko nghe lời, không tập trung đc lâu..... Tối về e đều dạy và chơi khoảng nửa giờ với cháu, lâu hơn là cháu có vẻ ko thích.
Thấy con có khá hơn nhưng ngôn ngữ vẫn còn chậm quá, ko thấy tiến triển thêm. E hoang mang quá Anh ạ, ko biết làm sao để can thiệp giúp con khá nhanh hơn :(
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 2 16, 2014 5:15 pm

Thấy Thắng Chít có nhiều điểm giống anh ben quá, nhưng em tiến bộ hơn anh ben tại thời điểm 3t nhiều. Ben đi học cũng không ngồi lâu được, cứ nghịch và phá hết cái này đến cái khác, Ben cũng đi học lớp bình thường giờ mà đang nghịch gì chỉ cần cô lườm hay quát là thôi ngay chạy về ngồi học bài. Nhà em Thắng chít có mời cô về nhà dạy được không! vì mời cô về nhà dạy mình trao đổi được với cô nhiều hơn, mà cũng đỡ việc đưa đón nữa! Chứ mà nguy cơ mất việc cao cũng giống mẹ Ben hồi xưa, nhưng mình nghĩ mình mà mất việc thì điều kiện kinh tế còn phải lo cho con nữa, và còn phải lo dài dài với mấy anh chàng này...
Ben giờ 4t 5 tháng rồi cũng chưa gọi là có ngôn ngữ được, lúc nào cần thì cháu mới gọi ông oi, hay bà ơi , dì ơi.. chứ bt còn chưa nói được gì, mọi cái con cũng hiểu ngôn ngữ nhiều rồi. Chúc em Thắng chít nhanh tiến bộ nhé, chứ đừng như rùa giống anh ben nghe!
caolen

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » CN Tháng 2 16, 2014 6:37 pm

Hì. Mình đọc bài viết về anh Ben thấy có nhiều điểm giông giống e Thắng Chít :), nên m cứ đọc hoài, đọc từng chữ từng bài.
Vì nhà e Chít là ngoại thành HN xa nên quanh nhà ko đón đc giáo viên nào về nhà dạy, nên 2VC phải sắp xếp để tuần 5 buổi chiều đưa con đi 17km ra trung tâm học 1 cô 1 trò trong 1 giờ. Hôm nào mẹ nhòm trộm qua cửa mà thấy con làm được theo Cô bảo là hôm đó trên đường về lòng mẹ như vừa đi vừa hát...
Hiện tại nhược điểm của con bây giờ là ko tập trung, ko ngồi yên được lâu, vẫn còn nghịch nhiều, bướng bỉnh và thích xem ti vi lém. Ngôn ngữ thì ko phải là con ko nói đc, nhưgn con ít nói quá. Mấy hôm nay gọi Bà đã rất rành rõ, luôn miệng gọi A Bo (anh Bo), nhìn bức tranh e bé xúc cơm thì biết bảo Ăn Măm, nhìn xe công nông thì nói Xịch Xịch, nhìn ô tô đi thì nói í o...
Nhiều lúc nhìn con cố giơ tay làm ký hiệu mà Mẹ thấy buồn cười: con nhìn thấy con Ngan ngoài vườn, con đập đập vào vai mẹ rồi giơ ngón tay chỉ về phía con ngan. Mẹ hỏi " gì hả con", con lại tiếp tục dùng 2 bàn tay úp vào rồi bập bập vào nhau (chắc để mô tả miệng con ngan kêu cạp cạp), mẹ vẫn cố tình tỏ ra ko hiểu - con lại đứng xuống, giơ hai cánh tay vỗ vỗ kiểu vịt vỗ cánh; Mẹ vẫn cố tình ko hiểu thì con mới hét lên "Cạp cạp"...
Nghe con nói xong mà Mẹ cười chảy nước mắt....
Mấy hôm nay con đã tự đạp và lái đc xe đạp 3 bánh rất tài. Nhìn con mẹ thấy hi vọng hơn, vì đọc trên diễn đàn có nhiều mẹ bảo phải rất lâu mới dạy dc các con biết đạp xe đạp (mà Mẹ mới mua xe đc 4 tháng).
Khát khao con trai nhanh tiến bộ để Mẹ đc trở về quỹ đạo bình thường chứ giờ nghĩ suy về con nhiều mà người gầy thành chi ka vâu roài - đang xấu hơn Bố nhiều quá..hehe ... Cố lên con trai nhé ;)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 2 16, 2014 10:05 pm

Hiện tại nhược điểm của con bây giờ là ko tập trung, ko ngồi yên được lâu, vẫn còn nghịch nhiều, bướng bỉnh và thích xem ti vi lém. Ngôn ngữ thì ko phải là con ko nói đc, nhưgn con ít nói quá. Mấy hôm nay gọi Bà đã rất rành rõ, luôn miệng gọi A Bo (anh Bo), nhìn bức tranh e bé xúc cơm thì biết bảo Ăn Măm, nhìn xe công nông thì nói Xịch Xịch, nhìn ô tô đi thì nói í o...

Bạn lấy 1 cuốn vở trắng, cắt các hình mà bé thích hoặc đã phát âm được . Cứ mỗi trang bạn in một hình dán vào . Lúc dán giữa trang, lúc dán góc phải, lúc góc trái . Rồi bạn cho bé đọc cuốn sách đó, mở ra trang nào thì cho bé nhìn vào, phát âm ra hình đó . Bạn tăng dần giờ đọc, lúc đâu có thể 2 phút là bé chán, sau đó cứ tăng dần lên . In thêm các hình bé thích và phát âm được .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » CN Tháng 2 16, 2014 11:04 pm

E cảm ơn A Phi nhiều ạ. Tối về e sẽ thử luôn.
Trưa nay gọi điện nói chuyện với Cô ngoài trung tâm. Thấy Cô bảo nghỉ tết xong con có vẻ bị chậm hơn hồi trong tết: bướng, ko tập trung, tiến bộ thụt lùi có vẻ chậm hơn ko bằng hồi cuối năm. Nên e nghĩ có khi đợt nghỉ tết cháu đc ở nhà đi chơi nhiều, xem nhiều ti vi , ăn nhiều đồ ngọt bánh kẹo và thi thoảng uống sữa (trong năm là mẹ cháu gần như cấm hoàn toàn ti vi và đồ ăn trên)
Tiện đây Anh Phi làm ơn cho em hỏi là với những cháu tình trạng như con e thì việc kiêng sữa bò - bột mì và đường có đúng không ạ? Vì dù có hạn chế cháu nhưng nhiều lúc thấy tội nghiệp con quá nên từ tết đến giờ là cháu lại đc ăn trở lại 1 ít. Chứ cuối 2013 là e cấm tiệt mấy món này
E cảm ơn sự chia sẻ của Anh Chị trong DĐ
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 2 16, 2014 11:45 pm

Tiện đây Anh Phi làm ơn cho em hỏi là với những cháu tình trạng như con e thì việc kiêng sữa bò - bột mì và đường có đúng không ạ?

Kiêng đường, ăn ít chất bột là việc nên làm cho mọi trẻ, không riêng gì cho nhóm trẻ Tự kỷ hay giáo dục đặc biệt. Kiêng sữa thì cũng mỗi người mỗi ý, nếu bạn hỏi tôi bên Mỹ họ có làm không thì câu trả lời là không. Trong trường vẫn cho uống sữa (không đường), phụ huynh nào muốn kiêng ở nhà thì kiêng, và phần lớn PH ở Mỹ họ không lăn tăn vụ này, và con họ vẫn tiến bộ đều đều.

Nếu bạn cho kiêng sữa thì bạn sẽ kiếm nguồn dinh dưỡng nào khác để thay thế ? Người Việt Nam chúng ta, nhất là phụ nữ, xếp hạng cao trong nhóm bị loãng xương khi về già mà một lý do là lúc nhỏ ít uống sữa. Vậy mà còn kiêng sữa nữa thì ban sẽ thay nguồi canxi từ đâu ? (Sữa là nguồn chủ yếu cho vitamin D và canxi).

Giáo dục, can thịệp qua giáo dục vẫn là cái cần đeo đuổi bạn à. Cần kiêng gì, bạn nên cho bé đi gặp bác sĩ để họ khuyên bạn cho cụ thể và khoa học nhé.

http://www.ykhoa.net/yhocphothong/khop/68-01.html
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Hai Tháng 2 17, 2014 12:26 am

E cũng đồng ý với quan điểm của Anh. Trước khi đi khám con e uống sữa bột rất tài - cháu toàn uống Pediasure, hiện tại chiều cao và cân nặng của cháu cũg tốt. 33 tháng nặng 18.5kg và cao hơn 90. E đã cắt sữa 3-4 tháng nay, thay vào gửi ở lớp 1 hộp sữa đậu nành nhỏ + về nhà nước cam + cách nhật uốg thêm lọ nước yến. Chắc giờ e sẽ mua sữa tươi - loại ko đường để cho cháu uống trở lại - ko có thấy lăn tăn vụ canxi lắm.
Giờ nhìn những trẻ bình thường thấy sao thích quá, còn những ng có con như mình đúng là đi lạc trong rừng giữa đêm thâu - nhẫn nại tìm lối ra thôi.
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 2 17, 2014 12:46 am

Vụ ăn kiêng, tẩy độc hay gì gì đó, tôi gặp nhiều bạn ạ . Cái nguy hiểm không phải là ăn kiêng thì bé bị suy dinh dưỡng hay nguy cấp gì, mà là cái tư duy trong đầu mình . Nó làm mình mất thì giờ, đi tìm con đường tắt cho một bé TK. Mà với một bé TK thì không có con đường tắt, chỉ có con đường thẳng và dài: đó là can thiệp qua giáo dục đặc biệt (hành vi, nhận thức và ngôn ngữ).

Nếu con đường giữa 2 điểm A và B là đường thẳng, thì bất kỳ con đường nào khác sẽ không thể ngắn hơn và đi tới cùng điểm đến được . Cho nên tôi gọi nó là con đường đi lạc chứ không phải đường tắt .
Phi
Special Ed.
phi

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.25 khách.