Bé Thắng Chít gần 3 tuổi chưa biết nói... Help me!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Thắng Chít gần 3 tuổi chưa biết nói... Help me!

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 3 05, 2014 9:09 pm

Nhân câu nói này của anh Phi, P nhớ lại lời 1 người bạn, cũng là PH trẻ TK, khi nghe P từng đánh đòn HN "dã man" thì cô ấy phán cho 1 câu "xanh dờn" và "nhớ đời" : "Đánh con làm chi bà ơi, người ta là con nít, sống dựa vào mình, có biết gì đâu mà đánh, bà ăn chay niệm Phật làm chi mà bà đánh người không tự vệ được, kém hiểu biết, không chống trả lại bà được mà bà đánh, bà làm ác vậy thì bà đừng có ăn chay, niệm Phật nữa!" - Tự dưng P cảm thấy rất xấu hổ và cảm thấy "tội lỗi" quá - Nhờ đó, giờ kềm chế được nhiều lắm rồi. Không còn dùng roi với HN như trước nữa.
Oh hay ! "Ngộ Đạo rồi !" :D :D :D

Mô Phật, Phương cô nương nghì được vậy, tại hạ đây vui sướng vô cùng. Mạo muội tặng Phương cô nương một bài kệ nóng hổi:

Giận cuồng -- Hối hận -- Ngỡ ngàng!
Đêm nằm nhớ lại hai hàng lệ rơi
Ngộ ra "giáo bất dụng roi"
Tích đức hơn cả khấn nơi cửa Thiền
Con, Mẹ đều cội nhân duyên
Bật cười -- Đốn ngộ tự truyền tại Tâm
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 3 06, 2014 12:20 am

Woa...woa...hay quá xá (vỗ tay !!)
Cám ơn anh Phi.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Tư Tháng 4 02, 2014 1:21 am

Hehe.. mẹ cháu chia vui tí ạ. Ku chít hồi này học can thiệp đc các Cô giáo khen là nhận thức nhanh hơn trước nhiều (chỉ trỏ lấy tranh nhanh và khá chuẩn), cũng ngồi bàn cùng Cô, học nói cũng chịu khó tập toẹ miệng hơn.
Về nhà thấy cũng nói đc mấy câu này: ất i (cất đi), i xe (đi xe), bai, bà, bo, măm, ăn măm,....
Còn ở lớp học thường thì hơi tí lại giơ tay giả vờ đánh bạn (đôi lúc cũng đẩy và đánh bạn - nhẹ thôi).. cái này thì e ko bít là mừng hay lo. Mà ở lớp thường thì con lại ko nghe lời như ngoài lớp can thiệp 1 Cô 1 trò
Anh Chị nào có kinh nghiệm truyền lại cho mẹ cháu tí ạ
E cảm ơn :)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 4 02, 2014 6:24 pm

Vui lây với nhà Thắng chít nhé, thế là con tiến bộ nhiều rồi, đã có âm thì còn sẽ bật lên nhanh đấy mẹ nó ah. Chúc mừng nhé!
caolen

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Sáu Tháng 4 04, 2014 10:58 pm

Thì với bọn chúg buồn vui lẫn lỗn đan xen mẹ Caolen à. Mình giờ băn khoăn nhất là tại sao ở ngoài phòng học can thiệp 1Cô 1 trò thì nó nghe lời Cô và ngồi bàn tử tế, còn ở lớp hoà nhập bình thường thì ít nghe lời và ko ngồi đc lâu như thế. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cùng nhà mình với :)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Năm Tháng 7 17, 2014 1:48 am

Vậy là sau 8 tháng học can thiệp, con zai của Mẹ bây giờ đã biết nói hầu hết các từ, chủ động nói nhiều hơn và đúng tình huống. Con nói đc nhiều hơn cụm 3-4 từ. Chiều qua còn nghêu ngao đọc thơ đc tới 2 dòng "Mẹ đi làm - Từ sáng sớm" mặc dù còn ngọng ít nhiều
hehe... Con biết nói là mẹ vui hơn nhiều rồi. Còn cố thêm vụ tập trung và chơi với bạn nữa là tạm ok xíu.... :D
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi Mẹ của duy » T.Bảy Tháng 8 16, 2014 4:09 am

Chào chị, e cũng có bé trai đc 26 tháng rồi nhưng chậm nói quá, e cũng ko biết cháu chỉ chậm nói thông th hay còn nguyên nhân gì nữa. Hiện nay tâm trạng của e rất buồn , e xin chị lời khuyên để dậy cháu, dạo này e cũng hay cáu gắt với cháu e thấy hình như cháu cũng biết điều đó nên hay khóc lắm. E thương cháu lắm mà ko kìm chế cảm xúc đc
Mẹ của duy

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Bảy Tháng 8 30, 2014 7:06 pm

Mẹ Duy cố lên. Trước kia mình đã từng liên tục rơi vào tình trạng phải ức chế thần kinh với con. Bây giờ thì đỡ hơn hẳn rồi.
Cu nhà mình giờ nói năng khá linh hoạt, Giờ là 3 tuổi 3 tháng, ku nói đc 7 - 8 từ rồi, nói có âm điệu, dù còn ngọng nhiều ngọng ít, nhưng nghe vẫn dịch đc, cũng biết đặt câu hỏi và khi hỏi lại thì cũng biết trả lời những câu đơn giản ... hì....
Cố lên bạn ạ. Với những ai có con như mình thì không còn con đường nào khác là kiên trì can thiệp giáo dục.
Còn về dạy thì linh hoạt theo con thôi, chả có bài vở gì cả. Gần năm trời, chiều nào tan làm mình cũng cho con đạp xe 4 bánh hoặc đi bộ, vừa đi vừa trò truyện với con, vừa nhảy ếch ộp, vừa hát, ... nói chung là cứ ba liên thiên như 1 đứa trẻ làm bạn cùng con. Mình đã phải nói rất nhiều....chả nhớ nổi nữa...
Ku nhà mình đến giờ vẫn đi học kín cả tuần, bố mẹ đang phải thay nhau nghỉ làm buổi chiều để đưa con đi đây... Nói ra thì con đường đi của các con vẫn còn đường trường và nhiều trông gai lắm, bố mẹ cũng cứ lo từng ngày theo con thôi :D
Thắng Chít

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.77 khách.