Bé 20 tháng_ đi chưa vững, chậm nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 20 tháng_ đi chưa vững, chậm nói!

Gửi bàigửi bởi hong hue ls » T.Sáu Tháng 2 07, 2014 8:08 am

chào các anh chị !
em là thành viên mới trong diễn đàn của mình, em cũng đang có 1 số chuyện rất khổ tâm mong các anh chị tư vấn giúp e ạ.
Bé nhà e hiện đang bước sang tháng thứ 20 nhưng rất chậm, chậm nói, chậm đi( biết đi từ lúc 15 tháng nhưng đến giờ bé đi vẫn bị ngã, dáng liêu xiêu, hay cắm đầu chạy). Lúc bé sinh ra được 3.5kg ở tuần thứ 40( sinh mổ). Lúc sinh các bác sĩ bảo bé phải tiêm 6 mũi gì đó vì nước ối mẹ đục để tránh nhiễm khuẩn. 2 tháng đầu bé tương đối cứng cáp, hơn 1 tháng đã muốn ngóc cổ lên rồi, 2.5 tháng thì mọc 2 răng cửa dưới. nhưng từ đó về sau e có cảm giác bé không đủ độ cứng cáp như trước nữa. 4,5 tháng bé mới biết lẫy, còn bò thì bé không biết bò ạ, chỉ lê mông đi thôi. cứ thế đến 15 tháng thì bé mới chập chững biết đi. còn về răng thì mãi đến hơn 9 tháng mới thấy bé mọc thêm 2 răng cửa trên và cứ thế đến thời điểm này sang tháng thứ 20 thì bé mới mọc được 12 cái răng( 8 cửa,4 hàm ). Về ngôn ngữ của bé: lúc 12 tháng bé biết xin, biết gọi mẹ,măm, bặm nhưng sau lại không chịu làm nữa.
Đến thời điểm này sang tháng thứ 20 bé cũng chỉ biết nói vài từ như: mẹ ơi! bố ơi, măm, bai, hoặc người lớn mơm lời bài hát thì biết hát kế tiếp từ cuối như bài đu quay thì biết nói từ quay, tròn, hay, chắc,tài. bà, tay, vui, trắng. còn ngoài ra về nhận biết màu sắc bé chưa biết nhân thức màu gì, chị biết khi thấy con chó thì đưa tay ra gọi tặc tặc.còn các con vật khác cũng không biết mặc dù em đã dạy rất nhiều.
Khi người lớn gọi tên bé bé không quay lại ngay ma phải gọi rất nhiều, thậm chí có khi quát lớn bé mới quay lại. Nếu thấy mắng thì chạy đến nịnh hoặc nói a. a ta ta mắng lại.
Mọi người ai gặp bé lần đầu cũng bảo e phải cho bé đi khám ngay vì sợ bé chậm phát triển TK.
Hiện e rất buồn và lo lắng, hoang mang không biết nên làm thế nào. Mong các anh, các chị tư vấn giúp em. Vì Kinh tế gia đình còn khó khăn nên e cũng không có nhiều thời gian ở nhà với con, chỉ tối đến mới được gần và chơi với con thôi ah. Mong các anh chị giúp em!
hong hue ls

Re: Bé 20 tháng_ đi chưa vững, chậm nói!

Gửi bàigửi bởi Shmily » T.Tư Tháng 3 26, 2014 4:10 pm

E cho cháu đi khám có gì còn can thiệp sớm vì bé có thể có chút dấu hiệu thoái triển, nhưng 20 tháng như vậy là cũng đã biết khá nhiều rồi, e đừng lo lắng quá nhé, mong mọi điều tốt lành đến với con. Thân mến
Shmily

Re: Bé 20 tháng_ đi chưa vững, chậm nói!

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 3 26, 2014 4:45 pm

Tôi nghĩ bạn nên làm như sau:

1/ Coi chuẩn phát triển ở đây, ghi ra sổ tay cái nào bé có, cái nào không http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153

2/ Viết lại những thì bạn nói ở trên (bao nhiêu tháng làm đc gì ...) vào sổ tay

3/ Theo dõi thêm 4 tháng nữa, tiếp tục cập nhật sổ tay

4/ Đưa bé đi gặp bác sĩ, cầm theo cuốn sổ tay đó cho BS coi và quyết định. Nếu bạn cảm thấy sự việc tương đối trầm trọng, đưa đi ngay thay vì đợi 4 tháng nữa

Cuốn sổ tay bạn ghi chép sẽ giúp BS hiểu ra vấn đề và quyết định chính xác hơn.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.69 khách.