Bé 3 tuổi ít chơi với bạn ở lớp

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 3 tuổi ít chơi với bạn ở lớp

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thị Minh » T.Tư Tháng 10 23, 2013 9:23 pm

Em chào Anh Phi và chị Tường Anh. Em là thành viên mới của diễn đàn, em đã đọc rất nhiều bài viết chia sẻ của các mẹ trên diễn đàn hôm nay em mới mạo muội viết bài nhờ anh chị và các mẹ tư vấn giúp. Tình trạng của bé nhà em như sau:

* Những mặt mà cháu làm được:
- Cháu biết làm theo những gì bố mẹ sai làm như tự đi vệ sinh, muốn uống nước thì cháu bảo con muốn uống nước - và bố mẹ bảo con tự lấy đi thì cháu cũng tự đi rót nước uống. biết cởi quần áo, nhưng mới chỉ biết tự mặc quần thôi chứ chưa biết mặc áo. Ăn cơm cháu cũng tự xúc được nửa bát mặc dù chưa được khéo. mẹ sai đề đồ vật lên bạn hoặc lên những vị trí trong nhà mà cháu có thể làm được thì cháu cũng làm.
- Cháu nhớ được hết tên người thân, bạn bè xung quang và các cô giáo dạy cháu ... về khoản này thì cháu lại rất tốt...có anh chị đến chơi một lúc hỏi lại cháu tên là cháu nhớ và có thể chỉ đúng rùi
- Cháu biết chỉ tay, nhưng giao tiếp bằng mắt hơi kém vì khi bố mẹ gọi mà phải quát to cháu mới quay lại
- Về màu sắc: cháu đã phân biệt được màu sắc - không phải học vẹt- vì có ai đến chơi mẹ hỏi áo cô - chú màu gì cháu cũng nói đúng. cháu cũng đã phân biệt được hình như tam giác, hình tròn...
- Về chữ và số (đây là khoản mà em lo lắng vì cháu chỉ thích chữ và số thôi nên không để ý đến những cái khác): Cháu có thể đếm từ 1-200 rùi nhưng em ko giám cho cháu học đếm nữa. thuộc bẳng chữ cái cả tiếng anh và tiếng việt, 1 cuốn vở lớp 1 có khoảng 30 danh từ tiếng anh em dạy mấy hôm cháu đã thuộc rui mà cháu thích học tiếng anh lắm anh chị ạ. hôm nào đưa đến lớp mà cháu không muốn vào lớp chỉ cần các cô bảo vào cô cho chữ là cháu theo luôn.
- Em cho cháu học theo tranh về các hành động - khi đi ra ngoài thấy những hành động như vậy cháu cũng nói. hoặc khi thấy trời mưa cháu cũng chạy vào kêu mẹ ơi trời mưa rùi.
*Mặt hạn chế mà em đang rất lo lắng:
- Các cô ở lớp nhận xét cháu chỉ học chữ và số nhanh thôi, Bài hát cháu cũng thuộc rất nhiều. Nhưng cháu không hay chơi với các bạn trong lớp, mỗi khi thấy cháu chơi 1 mình cô lại bắt ra chơi với các bạn thì chỉ được 1 lúc cháu lại đi tìm chữ với số để đọc. các cô dạy những cái khác thì cháu không tiếp thu, đến lớp là cháu chỉ chăm chăm tìm chữ và số . nếu các cô không cho thì cháu lại chơi đồ chơi nhưng cháu rất hay lấy đồ chơi gõ xuống đất. Nhưng em cũng muốn nói thêm là ở nhà cháu rất thích chơi với bố mẹ...các anh chị quen đến chơi cháu cũng rất thích chơi, chỉ có bạn cũng lứa là cháu ít chơi...em cảm giác như cháu không muốn chơi.
- Cháu nhà em ở nhà cũng suốt ngày đòi đi ra ngoài chơi thôi, có lúc cho đi chơi là cháu chạy một mạch không để ý gì cả, chỉ khi mẹ bảo không được chạy thì mới cầm tay để mẹ dắt đi.

- Cháu cũng rất ít khi đặt câu hỏi. em mới dạy cho cháu cách đặt câu hỏi thì hễ thấy ai làm việc gì cháu đều chạy ra hỏi người đó đang làm gì đấy, có khi em trả lời rùi nhưng cháu vẫn hỏi lại. em có hỏi lại thế đố con mẹ đang làm gì đây thì cháu trả lời đúng. đặc biệt là về chữ số- nếu cháu không biết một từ nào đó thì cháu lại chạy ra hỏi bố ơi hoặc mẹ ơi từ gì đây?

- Nhiều lúc em thấy cháu muốn nói nhiều lắm nhưng cháu không biết diễn tả thế nào? em hướng dẫn thì cháu mới nói theo được?

Điều em lo lắng nhất là cháu rất ít khi chơi với các bạn. Làm thế nào để con trai em có thể hòa đồng với các bạn trong lớp, mỗi lần đến lớp thấy các cô bảo bé hay lủi thủi chơi 1 mình em lại thấy rất buồn. em mong nhận đựoc sự tư vấn của anh chị và các mẹ?

Em cảm ơn rất nhiều
Nguyễn Thị Minh

Re: Bé 3 tuổi ít chơi với bạn ở lớp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 23, 2013 10:37 pm

Nhưng em cũng muốn nói thêm là ở nhà cháu rất thích chơi với bố mẹ...các anh chị quen đến chơi cháu cũng rất thích chơi, chỉ có bạn cũng lứa là cháu ít chơi...em cảm giác như cháu không muốn chơi.

Có em chỉ thích chơi với bạn lớn hơn, có em thì bạn nhỏ hơn. Cô giáo cần sắp xếp để bé nhà bạn bắt cặp với các bạn thích hợp . Việc này khó thực hiện ở môi trường nơi con bạn đang học.

Cô giáo cũng có thể dạy bài học kiểu tương tác, ví dụ 2 cô dạy 3 em, giảng bài cho cả 3 em, hỏi em này về em kia để các em tương tác với nhau . Tôi không nghĩ cô giáo mầm non biết các cách dạy này vì môi truong pho thông không đòi hỏi cách dạy như vậy, và soạn bài cũng rắc rối.

Nếu trí nhớ tốt thì có thể lợi dụng dùng các chuỗi hình sự kiện để dạy ngôn ngữ diễn đạt.

Cháu biết chỉ tay, nhưng giao tiếp bằng mắt hơi kém vì khi bố mẹ gọi mà phải quát to cháu mới quay lại

Bé quay lại vì nghe ra tên mình (thính lưc kém) hay vì giật mình ? Nếu là cái đầu thì đưa đi khám, nếu là cái sau thì nên ngưng vì càng ngày sẽ phải càng la to, và coi chừng sau này bé bắt chước la to. Các ông bố hay nổi nóng quát nạt con, thì mai mốt chúng sẽ thành các ông bố hay quát nạt. Bạn nói vừa phải thôi, rồi tới gần chạm tay vào gọi bé.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 10 24, 2013 12:22 am

Để mình nói thêm vụ trẻ TK chạy mà không cần biết mẹ đang ở đâu ...

Theo thống kê của Hoa Kỳ thì khoảng 50% các bé TK chạy đi mất, và phần lớn số này sẽ đi lạc ít nhất 1 lần trong đời trước sinh nhật 17 tuổi. Trong các em đi lạc không tìm ra, 91% các em bị tử vong do chết đuối. Thống kê này là ở Hoa Kỳ, ở VN thì không biết sao. Có thể ít đi lạc hơn do gia đình đông, hàng xóm biết nhau, nhưng xác xuất tai nạn có thể cũng cao hơn. Con người bạn mình, cửa khóa hết, vậy mà không biết sao bé lại chuồn ra đi cả km. May mà một gia đình khác thấy nghi nghi nên gọi cảnh sát đó về, họ có hồ sơ nên biết ngay bé TK và đưa về gia đình.

Vậy bạn nên dạy các kỹ năng tránh nguy hiểm, thậm chí mua các vật tag (mẹ đeo 1 cái, con đeo 1 cái, con chạy ra xa quá thì nó reng lên cho mẹ/con biết). Bài học nhận thức đầu tiên cần học vẹt là số điện thoại của mẹ. Cho mặc áo mầu sặc sỡ, chụp hình thường xuyên, cho đeo thông tin cá nhân trên người ...
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thị Minh » T.Năm Tháng 10 24, 2013 12:43 am

phi đã viết:
Nhưng em cũng muốn nói thêm là ở nhà cháu rất thích chơi với bố mẹ...các anh chị quen đến chơi cháu cũng rất thích chơi, chỉ có bạn cũng lứa là cháu ít chơi...em cảm giác như cháu không muốn chơi.

Có em chỉ thích chơi với bạn lớn hơn, có em thì bạn nhỏ hơn. Cô giáo cần sắp xếp để bé nhà bạn bắt cặp với các bạn thích hợp . Việc này khó thực hiện ở môi trường nơi con bạn đang học.

Cô giáo cũng có thể dạy bài học kiểu tương tác, ví dụ 2 cô dạy 3 em, giảng bài cho cả 3 em, hỏi em này về em kia để các em tương tác với nhau . Tôi không nghĩ cô giáo mầm non biết các cách dạy này vì môi truong pho thông không đòi hỏi cách dạy như vậy, và soạn bài cũng rắc rối.

Nếu trí nhớ tốt thì có thể lợi dụng dùng các chuỗi hình sự kiện để dạy ngôn ngữ diễn đạt.

Em cảm ơn anh đã dành thời gian tư vấn cho em. Như anh nói việc bắt cặp cho các bé chơi với các bạn thích hợp và cô giảng bài theo kiểu tương tác, "ví dụ 2 cô dạy 3 em, giảng bài cho cả 3 em, hỏi em này về em kia để các em tương tác với nhau " là rất khó thực hiện ở các trường mầm non thông thường". em thấy rất đúng anh ạ, chính các cô cũng nói với em là không có thời gian để làm việc đó vì một lớp đông cháu mà chỉ có 3 cô thôi.[b] Anh có thể tư vấn giúp em là em có thể cho cháu học ở đâu để có đựoc môi trường như vậy không ạ? Liệu em và chồng cùng nhau dạy cháu có được không (chồng em từ khi biết con có vấn đề về tương tác với các bạn cũng rất thường xuyên trò truyện cùng con)? vì cạnh nhà em cũng có bé bằng tuổi hay sang chơi em cũng tập cho cháu chơi với cháu nhỏ đó thì thấy nếu đúng trò mà con em thích thì cháu rất hứng thú chơi với cháu hàng xóm đó, nhưng nếu trò nào mà cháu không thích là cháu lại tìm trò khác để chơi 1 mình ngay. Em cho cháu đến một trung tâm giáo dục đặc biệt - cô nói bé nhà em có nét tự kỷ nhưng là tự kỷ có khả năng? cô khuyên em có thể tìm giáo viên dạy theo giờ? Hiện tại em vẫn thường xuyên lên mạng tìm kiếm và update những thông tin để dạy cháu tương tác? Anh có thể tư vấn giúp em là em có nên cho bé đi học theo giờ trên lớp hay nhờ giáo viên về nhà dạy? và trung tâm nào thì phù hợp không ạ? Em hỏi anh nhiều quá rùi... em nghĩ như thế nào thì viết như vậy nên lời văn còn lủng củng mong anh và các mẹ thông cảm.

Em cảm ơn anh nhiều

Cháu biết chỉ tay, nhưng giao tiếp bằng mắt hơi kém vì khi bố mẹ gọi mà phải quát to cháu mới quay lại

Bé quay lại vì nghe ra tên mình (thính lưc kém) hay vì giật mình ? Nếu là cái đầu thì đưa đi khám, nếu là cái sau thì nên ngưng vì càng ngày sẽ phải càng la to, và coi chừng sau này bé bắt chước la to. Các ông bố hay nổi nóng quát nạt con, thì mai mốt chúng sẽ thành các ông bố hay quát nạt. Bạn nói vừa phải thôi, rồi tới gần chạm tay vào gọi bé.

Bé nhà em hồi gần 2 tuổi em đi kiểm tra tai thì không có vấn đề gì anh ạ. Vì đôi khi em gọi nhỏ mà cháu để ý cháu vẫn nghe (nhưng tần suất ít). Kỳ này về em và bố cháu sẽ học nói nhẹ, vừa phải.
Nguyễn Thị Minh

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Thị Minh » T.Năm Tháng 10 24, 2013 12:50 am

phi đã viết:Để mình nói thêm vụ trẻ TK chạy mà không cần biết mẹ đang ở đâu ...

Theo thống kê của Hoa Kỳ thì khoảng 50% các bé TK chạy đi mất, và phần lớn số này sẽ đi lạc ít nhất 1 lần trong đời trước sinh nhật 17 tuổi. Trong các em đi lạc không tìm ra, 91% các em bị tử vong do chết đuối. Thống kê này là ở Hoa Kỳ, ở VN thì không biết sao. Có thể ít đi lạc hơn do gia đình đông, hàng xóm biết nhau, nhưng xác xuất tai nạn có thể cũng cao hơn. Con người bạn mình, cửa khóa hết, vậy mà không biết sao bé lại chuồn ra đi cả km. May mà một gia đình khác thấy nghi nghi nên gọi cảnh sát đó về, họ có hồ sơ nên biết ngay bé TK và đưa về gia đình.

Vậy bạn nên dạy các kỹ năng tránh nguy hiểm, thậm chí mua các vật tag (mẹ đeo 1 cái, con đeo 1 cái, con chạy ra xa quá thì nó reng lên cho mẹ/con biết). Bài học nhận thức đầu tiên cần học vẹt là số điện thoại của mẹ. Cho mặc áo mầu sặc sỡ, chụp hình thường xuyên, cho đeo thông tin cá nhân trên người ...

Trường hợp của cháu nhà em là cháu đòi đi chơi, nhưng nếu bố mẹ chưa đi theo thì cháu cũng chỉ quanh quẩn ở nhà và công thôi, khi nào thấy bố mẹ hoặc người thân chạy ra đi theo thì cháu mới tiếp tục chạy đi chơi. Nếu em bảo mẹ đi về đây thì cháu lại chạy quay lại bắt mẹ đi nhưng nhìn lăng xăng lắm anh ạ. em hy vọng cháu sẽ giảm dần khi lớn lên.
Nguyễn Thị Minh

Gửi bàigửi bởi Vuongdt3 » T.Năm Tháng 12 19, 2019 7:13 am

Không biết có cách nào liên lạc được với chủ thớt ko ak?
Con em năm nay cũng được hai tuổi 7 tháng rồi mà y chang như này luôn. Vợ chồng em lo quá mà không biết nên làm thế nào để tốt cho con cả. Mong anh chị cho chúng em lời khuyên với ah :(
Vuongdt3

Gửi bàigửi bởi admin » CN Tháng 12 22, 2019 1:11 am

Vuongdt3 đã viết:Không biết có cách nào liên lạc được với chủ thớt ko ak?
Con em năm nay cũng được hai tuổi 7 tháng rồi mà y chang như này luôn. Vợ chồng em lo quá mà không biết nên làm thế nào để tốt cho con cả. Mong anh chị cho chúng em lời khuyên với ah :(

Bạn nói rõ hơn về con mình đi. Bạn đang ở thành phố nào?
admin
Site Admin

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.42 khách.