Bé Bách 21 tháng chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Bách 21 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi mebeback » T.Tư Tháng 10 16, 2013 6:29 pm

Chào chị Tường Anh và các Anh, các chị!
Hiện nay Tôi đang rất băn khoăn, lo lắng vì con tôi chậm nói và có một số biểu hiện mà bs bảo là có nét tự kỷ. Tôi đã thật sự suy sụp, nay Tôi mở page này mong sự tư vấn của các anh, các chị để giúp con tôi trở lại bình thường.
Các biểu hiện của cháu là:
- khi 16 tháng cháu đã nói đc "chơi đi", "chào" khi vẫy tay chào mọi người, biết chỉ chỏ mọi thứ khi mẹ hỏi. nhưng sau 1 thời gian tôi bận, lơ là cháu, cháu ở nhà với ông bà, nay cháu chỉ nói đc từ "bà" khi nhìn thấy bà, từ "cà" khi nhìn thấy cá, đôi khi tè dầm thì lại nói "cà".
- cháu đc 21 tháng rồi nhưng cả ngày nói rất ít, rất hiếu động, hay đánh các bạn và anh chị, nếu ko đc như ý muốn của mình thì cào, cắn người lớn rồi lăn ra khóc lóc. đây là biểu hiện mà Tôi lo lắng nhất. khi cháu đánh bạn, Tôi đã lôi cháu ra đánh vào tay cháu, cháu lại đánh lại. tôi thấy cách dạy này của tôi chưa đúng mong anh , chị chỉ dùm.
- 1 tuần nay kể từ ngày tôi có nhờ cô giáo có kinh nghiệm dạy ở trường chuyên biệt về nhà dậy cháu tuần 5 buổi. tối nào vào học cháu cũng khóc, ít hợp tác với cô. cô đưa đồ chơi thì vứt đồ đi. cô đánh vào tay lại khóc. cháu ít tuến bộ, mà tôi để ý thấy cháu hay cáu gắt hơn, hay ném đồ chơi hơn. bây h tôi bị mất phương hướng ko biết dạy cháu ntn?
- sau khi phát hiện cháu có vđ về tự kỷ, Tôi đã cho cháu đi nhà trẻ, khi về nhà thì tôi và bố cháu dậy dỗ, chỉ bảo cháu nhiều hơn. khi Tôi mua tranh ảnh các con thú và hoa quả thì sau 10p cháu đẫ nhận biết đc các loại hoa quả chủ yếu, nhưng không chịu nói. các thành viên trong nhà cháu đều biết và chỉ đúng khi đc hỏi. chỉ thích chơi ú òa với chị và bà. chơi chốn tìm thì biết đi tìm bà, nhưng chưa biết trốn để bà tìm. cháu gió tiếp bằng mắt tốt, biết cất đồ chơi khi đc mẹ nhắc.
- về vận động thô: đá bóng tốt, biết nâng bóng qua tường rào để sang nhà hàng xóm rồi chạy sang nhặt, biết chơi cầu trượt, leo cầu thang.
- vận động tinh: biết cho hình khối vào cọc, chưa xỏ đc các con thú bằng gỗ vào dây.
- nhận thức: chiều tôi dắt cháu đi bộ chơi thì cháu biết chỉ xe máy, xe đạp, cây xanh, bông hoa, con chó, em bé khi mẹ hỏi và chỉ đúng.
Tôi viết lủng củng quá, đang trong tâm trạng hỗn loạn nữa nên các anh chị thông cảm. Mong chị Tường Anh, và các anh chỉ chỉ tôi cách dậy con nhất là cách phạt khi con đánh bạn, ăn vạ, vứt đồ chơi. chân thành cảm ơn!
mebeback

Re: Bé Bách 21 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 16, 2013 8:12 pm

- khi 16 tháng cháu đã nói đc "chơi đi", "chào" khi vẫy tay chào mọi người, biết chỉ chỏ mọi thứ khi mẹ hỏi. nhưng sau 1 thời gian tôi bận, lơ là cháu, cháu ở nhà với ông bà, nay cháu chỉ nói đc từ "bà" khi nhìn thấy bà, từ "cà" khi nhìn thấy cá, đôi khi tè dầm thì lại nói "cà".

Nếu đúng là bé có khó khăn hay TK thì không phải do việc bạn bận rộn hay lơ là con.

- cháu đc 21 tháng rồi nhưng cả ngày nói rất ít, rất hiếu động, hay đánh các bạn và anh chị, nếu ko đc như ý muốn của mình thì cào, cắn người lớn rồi lăn ra khóc lóc. đây là biểu hiện mà Tôi lo lắng nhất. khi cháu đánh bạn, Tôi đã lôi cháu ra đánh vào tay cháu, cháu lại đánh lại. tôi thấy cách dạy này của tôi chưa đúng mong anh , chị chỉ dùm.
- 1 tuần nay kể từ ngày tôi có nhờ cô giáo có kinh nghiệm dạy ở trường chuyên biệt về nhà dậy cháu tuần 5 buổi. tối nào vào học cháu cũng khóc, ít hợp tác với cô. cô đưa đồ chơi thì vứt đồ đi. cô đánh vào tay lại khóc. cháu ít tuến bộ, mà tôi để ý thấy cháu hay cáu gắt hơn, hay ném đồ chơi hơn. bây h tôi bị mất phương hướng ko biết dạy cháu ntn?

Xin lỗi nhé, nhưng bạn dạy con mình đừng đánh bạn khác bằng cách lôi con mình ra đánh? Bạn và cô giáo đang dùng bạo lực để dạy bé, thì trách sao bé không tiếp tục đánh bạn trong lớp, hoặc ngày sẽ cáu gắt hơn.

tôi có nhờ cô giáo có kinh nghiệm dạy ở trường chuyên biệt về nhà dậy cháu tuần 5 buổi. tối nào vào học cháu cũng khóc

5 buổi thì còn quá ít, cô giáo cần thời gian để làm quen và đưa bé vào khuôn phép . Tuy nhiên tôi không đồng ý với việc đánh học sinh, vừa về mặt chuyên môn và cả mặt tâm lý . Bạn đọc bài này nhé viewtopic.php?f=8&t=1625

Tôi viết lủng củng quá, đang trong tâm trạng hỗn loạn nữa nên các anh chị thông cảm.

Tôi hiểu tâm trạng của bạn qua những phụ huynh tôi gặp, và chính bản thân tôi cũng từng có lúc như bạn . Bạn cần bình tĩnh vì có hoảng loạn hay không cũng không thay đổi được tình hình . Bạn cần bình tĩnh và giữ sức khỏe tinh thần để lo cho con lâu dài .

Trước mắt, bạn ngưng vụ đánh con. Tìm hiểu xem lúc con mình đánh bạn là vì lý do gì rồi dạy cho con tìm hành vi khác thay thế . Vd như đánh bạn là vì dành đồ chơi, thì dạy cho con cách mượn đồ chơi thay vì giật. Bạn tìm cái gì bé thích, rồi dạy cho bé cái xin, và áp dụng là cho bé "xin" bạn đồ chơi thay vì đánh bạn .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mebeback » T.Tư Tháng 10 16, 2013 11:03 pm

Cảm ơn anh Phi đã trả lời Tôi, Tôi mong từ sáng đến bây giời!
Đúng là Tôi đã nhận thấy hành vi đánh vào tay con là ko đúng, Tôi cũng dạy cháu muốn cái gì phải chìa tay ra và nói từ "xin", cháu chỉ chìa tay ra thôi và nói thì không. Nhưng khi mà bạn đến chơi, cháu không cho các bạn chơi đồ chơi của mình là xông vào đánh. Nhiều hôm đi siêu thị thấy trẻ con cũng xông vào đánh, Tôi cũng không biết nguyên nhân làm sao nữa.
Bây h khi cháu lăn ra ăn vạ thì Tôi cũng nói với cháu là " không được ăn vạ, mẹ không chơi với con đâu" rồi chả vờ không để ý đến cháu nữa, cháu cũng đỡ ăn vạ hơn trước.
Nhưng Tôi rất buồn là sau nửa tháng can thiệp, cháu không thấy tiến bộ mà có vẻ hung hăng hơn trước. Còn về phần gia đình thì mọi người chỉ nghĩ là cháu chậm nói thôi, nên việc Tôi nhờ giáo viên về dạy ở nhà buổi tối bị phản đối, rồi bố cháu bảo là Tôi nghĩ ngợi nhiều.
Nửa tháng nay Tôi stress nặng nề, tối nào Tôi cũng cố gắng dạy cháu nhưng cháu không thích chơi cái gì lâu cả, không hợp tác với Tôi. Tôi lôi otô ra chơi thì cháu chỉ nhìn 1 vài giây rồi chạy ra giằng lấy, Tôi không cho bắt phải xin thì chỉ chìa tay, Tôi bắt phải nói xin thì chạy đi chơi cái khác chứ không nói, không ăn vạ nữa. Tôi muốn thu hút sự chú ý của cháu nhưng vẫn chưa đc, Tối nào cô dạy, cháu cũng khóc lóc, không muốn chơi với cô. Tôi không biết phải làm gì nữa? Mong anh chỉ bảo!
mebeback

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 10 16, 2013 11:23 pm

Tôi cũng không biết phải khuyên bạn ra sao về cô giáo . Học mới có vài buổi thì khó mà có tiến bộ được, nên cô giáo cần thêm thời gian bạn ạ . Tuy nhiên tôi không muốn làm việc với giáo viên dùng roi vọt, vì sao thì bạn đọc bài Tác hại roi vọt sẽ rõ, nó liên quan tới góc nhìn, quan niệm về giáo dục . Có người họ nhìn ra và thay đổi ngay, có người chỉ ậm ừ không làm vì biết mình không thích . Tôi không biết cô giáo của bạn thuộc nhóm nào .

1/2 tháng can thiệp thì là một thời gian rất ngắn bạn ạ . Can thiệp cho trẻ TK thì tính bằng tháng và năm, không bằng tuần hay ngày được đâu . Bạn cần kiên nhẫn .

Nhiều hôm đi siêu thị thấy trẻ con cũng xông vào đánh, Tôi cũng không biết nguyên nhân làm sao nữa.

Có em thì hành vi đánh, xô đẩy chỉ là cách nói "muốn chơi với bạn". Mình cần hiểu tại sao và dạy hành vi thay thế. Bạn nên đọc thêm về hành vi http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=261http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=263

Tôi biết theo cảm tính thì bạn đang nóng lòng thay đổi con mình, nhưng trước hết bạn cần trang bị kiến thức cho mình truoc đã . Vào đọc phan Nguon lieu o concuame.com truoc, sau đó đọc các bài viet cua các PH khác o dien đàn này . Một khi bạn thấy nguoi khác làm gì cho con họ, thì bạn mới rút tỉa ra cho con mình đuoc .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mebeback » T.Năm Tháng 10 17, 2013 12:10 am

Tôi sẽ nói với cô giáo về vấn đề phạt con khi con không nghe lời bằng cách bắt con ngồi vào ghế 3 phút thay vì đánh vào tay con hoặc khi con vứt đồ chơi thì bắt con phải nhặt đồ chơi lên.
mebeback đã viết:Tôi biết theo cảm tính thì bạn đang nóng lòng thay đổi con mình, nhưng trước hết bạn cần trang bị kiến thức cho mình truoc đã

Đúng là Tôi đang rất nóng lòng muốn thay đổi con mình vì đến bây h Tôi vẫn tự trách mình không quan tâm đến con để con phát triển như thế này. Trước khi biết con mình TK, Tôi nghĩ mình là người hạnh phúc, thành công trên công việc và trong cuộc sống. Con gái đầu của Tôi rất thông minh, 18 tháng cháu đã đứng trước mặt ông bà họ để hát gần 20 bài hát thiếu nhi, cháu rất tình cảm với bố mẹ ông bà. Tôi thì làm việc lập trình, nghiên cứu về Sở hữu trí tuệ, Tôi luôn tự tin về phương pháp dạy con của mình, bây giờ nhìn thấy cháu Bách thế này Tôi đang trong tình trạng mất phương hướng.
Tôi đã nghiên cứu các tài liệu về TK, các kinh nghiệm mà các bà mẹ chia sẻ trên web trẻ thơ để áp dụng vào con mình. Tức là từ khi biết con TK, Tôi lập nick lại web concuame nhưng chưa lập page này ngay vì muốn trang bị cho mình kiến thức trc khi hỏi mọi người. Nhưng Tôi ko áp dụng thành công cho con mình đc anh Phi ah! VD như: Tôi biết cháu thích chơi oto, ăn kẹo vitamin, uống sữa. Tôi đã lấy những thứ ấy để dụ cháu để cháu nói từ xin khi muốn chúng. Nhưng cháu thà bỏ đi chứ không chịu nói, hoặc chỉ chìa tay ra để xin thôi.
mebeback

Gửi bàigửi bởi mebeback » T.Năm Tháng 10 17, 2013 12:22 am

Tôi muốn dạy cháu cách thổi: tôi dạy cháu thổi còi, cháu chỉ ngậm rồi vứt đi. Thổi bong bóng nước thì ngậm ống hút và hút nước. Dậy cháu xỏ hạt thì cháu lại vứt hạt đi. Dậy cháu xé giấy rồi thổi giấy mặc dù thấy mẹ thổi giấy thì cười, dụ cháu làm theo thì cháu không làm. Trong TH này thì Tôi phải làm thế nào hả anh Phi? Tôi rất cám ơn anh đã lắng nghe và chia sẻ cùng Tôi!
mebeback

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 10 17, 2013 12:28 am

Bạn cần kiên nhẫn, vì bạn đang làm 1 việc mà bên này chúng tôi có cả nhóm . Một người chuyên gia về hành vi họ có bằng thạc sĩ, còn người ngôn ngữ trị liệu cũng là thạc sĩ, đều phải học thêm để vào hiệp hội hành nghề tại California. Cho nên nội cái việc tìm hiểu tại sao bé làm vậy, làm sao dạy bé bày tỏ bằng ngôn ngữ thì bạn đã phải làm việc tuong duong với 2 thạc sì rồi . Cho nên nó rất khó và cần kiên nhẫn . Bạn có 1 lợi thế, nhưng tôi đã từng thấy lợi thế đó có khi là bất lợi, là bạn biết con bạn rất rõ . Bạn có thể thấy triệu chứng (symptom) nhưng không rõ nguyên do (cause), cho nên đừng đi tìm các triệu chứng tương đương để kết luận chúng có cùng nguyên do. Bạn làm khoa học thì chắc biết rõ vụ này .

Mỗi trẻ mỗi khác, có lúc bạn phải giả như mình không biết gì vê` con mình cả để có thể phân tích hành vi của bé 1 cách trung thực và khách quan (objective).
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mebeback » T.Năm Tháng 10 17, 2013 12:42 am

Cám ơn anh Phi rất nhiều!
Đúng là anh lắng nghe và phân tích về Tôi rất đúng. Khi con ko nói, Tôi đã xem lại mình và nhận ra là từ trước đến nay Tôi hiểu con mình nên con chỉ ư ư là Tôi đã đáp ứng con không cần con phải lên tiếng. Đấy cũng là 1 nguyên nhân khiến con tôi thấy không cần phải nói mà mẹ vẫn hiểu và đáp ứng nhu cầu của mình. :)
Cô giáo dạy con Tôi cũng nhận xét là con tôi rất lì, lười không chịu nói. Cô nói, đưa ra yêu cầu thì vẫn biết nhưng phải can thiệp thì mới làm. VD: cô yêu cầu con cất đồ, con chỉ ư ư khóc, cô nói phải nhiều lần con mới chịu làm.
Tôi có cần đưa con học ở trường chuyên biệt ko anh? Tức là 3 buổi ở trường cb, 3 buổi ở trường mầm non. + Buổi tối cô về nhà dạy cháu. Ah, Tôi cũng nói thêm là từ khi Tôi sinh cháu ra cháu rất hay bị bệnh, phải đi bệnh viện suốt. Bác sĩ bảo cháu bị hen phế quản. Bây h thì đã đỡ hơn rồi, nhưng Tôi lo lắng cháu đi lớp khóc nhiều lại bị bệnh. Mà mỗi lần bị bệnh cháu lại mất 1 tuần trong bệnh viện, lại chậm lại quá trình dạy con.
mebeback

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 10 17, 2013 3:20 pm

Khi con ko nói, Tôi đã xem lại mình và nhận ra là từ trước đến nay Tôi hiểu con mình nên con chỉ ư ư là Tôi đã đáp ứng con không cần con phải lên tiếng. Đấy cũng là 1 nguyên nhân khiến con tôi thấy không cần phải nói mà mẹ vẫn hiểu và đáp ứng nhu cầu của mình.

Vậy thì tôi có ý kiến như vầy . Bạn phải tạo ra các ngữ cảnh mới để con bạn biết rằng mẹ chưa hiểu mình muốn gì, và lúc này thì bạn đừng hiểu dùm con nữa nhé, mà phải chỉ cho bé biết cách bày tỏ cho mẹ hiểu . Bạn không thể sử dụng lại các ngữ cảnh cũ vì bé đã biết là mẹ biết, mà mẹ cứ ép thì bé sẽ không hợp tác .

vd 1: Mua cái xe hơi mới về đề lên tủ, bé chỉ tay đòi, bạn không biết là bé chỉ vào xe hơi hay chỉ vào cái gì khác . Một người khác đi ngang qua nói "xe" và bạn "à, xe". Bạn tưởng tượng làm hàng chục, trăm lần như vậy để bé hiểu là nếu nói "xe" thì mẹ hiểu ngay, còn chỉ tay la hét thì mẹ không hiểu .

vd 2: Bé đòi sữa, mẹ bắt nói "sứa". VD này sẽ không hiệu quả vì bé đã biết là mẹ biết, và bé suy ra rằng mẹ đã hiểu mình muốn gì mà còn bắt mình nói . Cho dù bạn có ép được bé nói ra "sữa" thì nó vẫn không hiệu quả . Vì sao ? Vì bạn đã không cho bé thấy đuoc mục đích của ngôn ngữ là để trao đổi thông tin hiệu quả hơn . Nói rộng ra thì chúng ta học tốt hơn vì chúng ta thấy đc lợi ích của việc học . Còn ai kê súng kê roi vào đầu chúng ta bắt học, thì chúng ta sẽ chỉ học cho có .

Cái cách dạy này rất hiệu quả nhưng tốn cô giáo, và sẽ mất thì giờ soạn bài học và ngữ cảh . Bạn cần 2 người để dạy cái vd 1. Bởi vậy khi PH hỏi tôi "Ở trường mấy giáo viên, mấy học sinh, một cô dạy mấy bé" thì tôi hay phải mất khoảng 15 phút để trả lời . Có bài học cần 2 cô 1 trò, có bài học 1-1, có bài 3-5 hay 1-3 ...? Tùy vào từng em. Không có công thức duy nhất cho mọi trẻ .

Tôi có cần đưa con học ở trường chuyên biệt ko anh?

Bạn chắc biết khái niệm opportunity cost chứ . Bạn có nhân lực và thời gian làm cái tôi nói ở trên không? Hay bạn đi kiếm tiền và giao việc đó lại cho trường làm ? Nếu bạn giao lại cho trường thì họ có biết phải làm gì không? Nếu họ không làm theo như bạn muốn thì bạn sẽ làm gì ? Bạn cần tìm câu trả lời cho những câu hỏi của tôi, và từ từ bạn sẽ có câu trả lời cho chính mình .

Chúc bạn có quyết định đúng đắn

Source:

Opportunity cost / Chi phí cơ hội

http://www.vietfin.net/opportunity-cost-chi-phi-co-hoi/

Opportunity Cost – tiếng Việt: Chi phí cơ hội. Trong kinh tế học chi phí cơ hội là sự lựa chọn tốt nhất bị bỏ lỡ. Bất cứ quyết định nào bao gồm trong số nhiều lựa chọn đều có chi phí cơ hội.

Giả sử một thành phố quyết định xây một bệnh viện trên một khu đất trống của mình, thì chi phí cơ hội là một dự án nào khác có thể được thực hiện trên khu đất đó và kinh phí xây dựng bệnh viện. Khi xây bệnh viện, thành phố đã lỡ mất cơ hội xây một trung tâm thể thao, hay một bãi đỗ xe trên đó, hoặc khả năng bán khu đất ấy đi để thanh toán bớt các khoản nợ của chính quyền thành phố.

Chi phí cơ hội với một người không nhất thiết phải được đánh giá về mặt tiền bạc mà nên được đánh giá theo thứ có giá trị nhất với người đó, hoặc với người đánh giá. Ví dụ, một người chọn xem một trận bóng đá giữa MU-Chelsea trên ti vi vào tối Chủ Nhật thì sẽ không xem được bất chương trình ti vi nào khác, chi phí cơ hội với người đó có thể là một bộ phim cuối tuần tuyệt vời trên HBO nếu người đó thích xem phim, hoặc là một chương trình ca nhạc rất sôi động nếu người đó thích ca nhạc.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi mebeback » T.Năm Tháng 10 17, 2013 6:05 pm

phi đã viết:vd 1: Mua cái xe hơi mới về đề lên tủ, bé chỉ tay đòi, bạn không biết là bé chỉ vào xe hơi hay chỉ vào cái gì khác . Một người khác đi ngang qua nói "xe" và bạn "à, xe". Bạn tưởng tượng làm hàng chục, trăm lần như vậy để bé hiểu là nếu nói "xe" thì mẹ hiểu ngay, còn chỉ tay la hét thì mẹ không hiểu .

Tối nay Tôi cùng chồng sẽ áp dụng cho bé pp này anh ah.
phi đã viết:Bạn chắc biết khái niệm opportunity cost chứ

Đối với Tôi con là tất cả nên không có sự lựa chọn nào khác ngoài con, anh Phi ah. Để chăm sóc 2 bé, Tôi đã không làm việc ở cty nước ngoài, bỏ du học, hội thảo hội nghị, ở nhà chăm con một mình vì chồng tôi đi công tác suốt. Tôi kể với anh điều này để muốn nói là Tôi giành rất nhiều thời gian, tâm sức, tình yêu cho con nhưng Tôi lo lắng vì con không phát triển như mình mong muốn. Tôi muốn kết hợp nhiều phương pháp một lúc (đi nhà trẻ để con có môi trường giao tiếp với các bạn, cô dạy để con học có hệ thống bài bản, mẹ dạy con khi con ở nhà vì mẹ là người hiểu con nhất) để chọn xem phương pháp nào hiệu quả chứ không phải là muốn đẩy con cho người khác dạy dỗ.
Cảm ơn anh đã chỉ cho Tôi 1 VD điển hình để Tôi có thế áp dụng vào con mình. Mong anh chỉ bảo nhiều!
Chân thành cảm ơn!
mebeback

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.42 khách.