Bé Bách 21 tháng chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Bách 21 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 10 17, 2013 7:26 pm

Tôi muốn kết hợp nhiều phương pháp một lúc (đi nhà trẻ để con có môi trường giao tiếp với các bạn, cô dạy để con học có hệ thống bài bản, mẹ dạy con khi con ở nhà vì mẹ là người hiểu con nhất) để chọn xem phương pháp nào hiệu quả chứ không phải là muốn đẩy con cho người khác dạy dỗ.

OK, tôi không đồng ý nhưng sẽ tôn trọng ý kiến của chị . Agree to disagree / Chúng ta đồng ý là sẽ 2 người sẽ không đồng ý với nhau để theo đuổi mục đích chung là can thiệp cho bé .

Vậy trước mắt bạn nhấn mạnh dạy ngôn ngữ diễn đạt cho con mình (dùng thẻ hình và lời nói). Vụ hành vi thì khoan, hãy cứ ngăn ngừa trước vì mình cần thì giờ và tập trung cho NN diễn đạt . Nếu lần này CCM và Ban Mai có phối hợp mở lớp Phát triển NN thì bạn có thể theo học, bạn theo dõi ở phần Thông báo sẽ thấy .

Bạn làm thêm 1 baseline coi con mình đang ở đâu, rồi sau đó 3 tháng 1 lần thì lại đo đạc lại để có thể vẽ ra đường phỏng đoán cho 1 năm tới (trục Y là kỹ năng cần có, trục X là thời gian dựa trên 3 tháng 1 lần). Biểu đồ có thể sẽ zigzag nhưng nhìn chung thì độ dốc slope phải là số dương.

Nếu được thì bạn hãy đầu tư làm 1 phòng học tại nhà để không gian khác biệt hẳn so với các phòng sinh hoạt gia đình . Bạn tìm 1 bạn có nick là Bảo Bối (nhà ở VT) vì bạn này xây 1 phòng học rất khoa học cho con mình ở Vung Tàu (mà tôi và cô Tường Anh có dịp ghé thăm, tham quan, nhớ mang máng là ở gần Ngã tư Giếng nước). Chị có bài đăng trên này nhưng tôi không nhớ chính xác nick là gì .

Tôi thì làm việc lập trình, nghiên cứu về Sở hữu trí tuệ

Bạn làm ngành Công nghệ máy tính phần mềm (kỹ sư) hay làm bên luật về Sở hữu trí tuệ (Intellectual property attorney)? Tôi muốn hỏi bạn 1 việc . Nếu 1 người ở VN xin được bằng sáng chế ở Mỹ xong rồi, đc cấp patent number, rồi 1 nguoi khác ở VN lại nộp đơn xin ở VN truoc anh ta thì tòa VN xử ra sao ? Và bạn đang ở SG hay HN hay 1 thành phố khác ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 10 17, 2013 8:10 pm

Ban doc bai na`y se thay nick cua "bao boi" la` nguoi co the giup ban ve lam phong hoc cho con minh tai nha viewtopic.php?f=83&t=321
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi mebeback » T.Năm Tháng 10 17, 2013 8:13 pm

Tôi làm ở phòng CNTT ,Cục SHTT VN. Công việc của tôi là nghiên cứu, xây dựng dự án, lập trình các hệ thống phục vụ việc thẩm định của Xét nghiệm viên.
Câu hỏi của anh :
mebeback đã viết:Nếu 1 người ở VN xin được bằng sáng chế ở Mỹ xong rồi, đc cấp patent number, rồi 1 nguoi khác ở VN lại nộp đơn xin ở VN truoc anh ta
vấn đề là thời điểm "trước anh ta" ở đây là thời điểm cụ thể nào? TH này sẽ căn cứ vào thời điểm "Ngày công bố đơn", nếu ai có "ngày công bố đơn" trước thì người đó thắng kiện anh ah.
mebeback đã viết: Và bạn đang ở SG hay HN hay 1 thành phố khác ?
Tôi đang sống ở HN, nên nếu anh có vướng mắc về SHTT thì Tôi với kiến thức của mình hoặc sẽ hỏi các đồng nghiệp là các XNV lâu năm để trả lời anh.
mebeback đã viết:Bạn tìm 1 bạn có nick là Bảo Bối (nhà ở VT)
Tôi sẽ tìm và áp dụng anh nhé!
Cảm ơn anh nhiều!
mebeback

Gửi bàigửi bởi Cao Thị TÆ° » CN Tháng 1 05, 2014 10:08 pm

mebeback đã viết:Tôi muốn dạy cháu cách thổi: tôi dạy cháu thổi còi, cháu chỉ ngậm rồi vứt đi. Thổi bong bóng nước thì ngậm ống hút và hút nước. Dậy cháu xỏ hạt thì cháu lại vứt hạt đi. Dậy cháu xé giấy rồi thổi giấy mặc dù thấy mẹ thổi giấy thì cười, dụ cháu làm theo thì cháu không làm. Trong TH này thì Tôi phải làm thế nào hả anh Phi? Tôi rất cám ơn anh đã lắng nghe và chia sẻ cùng Tôi!

Dạy thổi cho bé cũng có nhiều cách. Và chính vì có nhiều cách khác nhau nên có bé thích hoạt động này, có bé thích hoạt động khác. Một số cách dạy thổi hơi như thổi kèn, thổi bong bóng xà phòng, thôi giấy vụn làm mưa,...hoặc bạn có thể sử dụng loại nến sinh nhật nhỏ để tạo hứng thú cho con thổi. Nhưng điều quan trọng là luôn nằm trong tầm kiểm soát của mình. Thổi bong bóng thì nên có một đoạn bằng gỗ gắn liền với bong bóng sẽ bớt độc cho con hơn là thổi trực tiếp. Mình dạy con ít khi mình sử dụng phương pháp thổi bong bóng. Ngậm ống hút thổi vào nước để tạo ra âm thanh rồi yêu cầu con bắt chước âm thanh. Đó là trường hợp dạy con thổi hơi. Còn trường hợp dạy con biết cách phụt nước từ trong miệng ra, như tình huống mình dạy con đánh răng chẳng hạn. Bởi một số trẻ thì biết thôi hơi nhưng lại không biết phụt nước ra. Bạn không nói rõ nhưng mình cũng nói ra luôn, nếu dùng được thì tôt. Nếu con bạn không biết phụt nước ra thì bạn nên mua một ít khổ qua, hoặc rau đắng luộc lấy nước, cho bé một ngụm. Thông thường nếu các bé không thích vị đắng, theo phản xạ thì phụt ra....
Mình có một số chiến lược khuyến khích trẻ giao tiếp, nếu bạn quan tâm thì email cho mình (caotu.ctxh@gmail.com)
Cao Thị Tư

Gửi bàigửi bởi hong hue ls » T.Sáu Tháng 2 07, 2014 8:05 am

chào các anh chị !
em là thành viên mới trong diễn đàn của mình, em cũng đang có 1 số chuyện rất khổ tâm mong các anh chị tư vấn giúp e ạ.
Bé nhà e hiện đang bước sang tháng thứ 20 nhưng rất chậm, chậm nói, chậm đi( biết đi từ lúc 15 tháng nhưng đến giờ bé đi vẫn bị ngã, dáng liêu xiêu, hay cắm đầu chạy). Lúc bé sinh ra được 3.5kg ở tuần thứ 40( sinh mổ). Lúc sinh các bác sĩ bảo bé phải tiêm 6 mũi gì đó vì nước ối mẹ đục để tránh nhiễm khuẩn. 2 tháng đầu bé tương đối cứng cáp, hơn 1 tháng đã muốn ngóc cổ lên rồi, 2.5 tháng thì mọc 2 răng cửa dưới. nhưng từ đó về sau e có cảm giác bé không đủ độ cứng cáp như trước nữa. 4,5 tháng bé mới biết lẫy, còn bò thì bé không biết bò ạ, chỉ lê mông đi thôi. cứ thế đến 15 tháng thì bé mới chập chững biết đi. còn về răng thì mãi đến hơn 9 tháng mới thấy bé mọc thêm 2 răng cửa trên và cứ thế đến thời điểm này sang tháng thứ 20 thì bé mới mọc được 12 cái răng( 8 cửa,4 hàm ). Về ngôn ngữ của bé: lúc 12 tháng bé biết xin, biết gọi mẹ,măm, bặm nhưng sau lại không chịu làm nữa.
Đến thời điểm này sang tháng thứ 20 bé cũng chỉ biết nói vài từ như: mẹ ơi! bố ơi, măm, bai, hoặc người lớn mơm lời bài hát thì biết hát kế tiếp từ cuối như bài đu quay thì biết nói từ quay, tròn, hay, chắc,tài. bà, tay, vui, trắng. còn ngoài ra về nhận biết màu sắc bé chưa biết nhân thức màu gì, chị biết khi thấy con chó thì đưa tay ra gọi tặc tặc.còn các con vật khác cũng không biết mặc dù em đã dạy rất nhiều.
Khi người lớn gọi tên bé bé không quay lại ngay ma phải gọi rất nhiều, thậm chí có khi quát lớn bé mới quay lại. Nếu thấy mắng thì chạy đến nịnh hoặc nói a. a ta ta mắng lại.
Mọi người ai gặp bé lần đầu cũng bảo e phải cho bé đi khám ngay vì sợ bé chậm phát triển TK.
Hiện e rất buồn và lo lắng, hoang mang không biết nên làm thế nào. Mong các anh, các chị tư vấn giúp em. Vì Kinh tế gia đình còn khó khăn nên e cũng không có nhiều thời gian ở nhà với con, chỉ tối đến mới được gần và chơi với con thôi ah. Mong các anh chị giúp em!
hong hue ls

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.76 khách.