bé trả lời máy móc kiểu thuộc cấu truc câu

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: bé trả lời máy móc kiểu thuộc cấu truc câu

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 10 11, 2013 12:47 am

Đầu tiên em muốn khoe với anh là có vẻ như con em thực sự hiểu lời mẹ nói. Hôm qua về đến nhà em đã thử ngay: nhà bẩn quá, con lấy cho mẹ cái để mẹ quét nhà nào, thế là huỳnh huỵch vào lấy cho mẹ cái chổi, lúc ăn cơm em bảo con: lấy cho mẹ cái để mẹ uống nước, biết ra lấy cốc, khi đi ngủ, em bảo con: mẹ buồn ngủ quá, con lấy cho mẹ cái để mẹ nằm ngủ nào, mẹ đi ngủ đây, con em không lấy gối mà đưa em cái chăn (đúng chăn của mẹ) và bảo: đây. Anh đánh giá giúp em xem như vậy có thực sự là con em hiểu lời không ạ

Vậy là nhận thức quá tốt rồi đó bạn . Ở bên VBA họ gọi cái này là intraverbal. Nhưng em có intraverbal như con bạn sẽ rất dễ dạy giao tiếp. Chúc mừng bạn.

hay em thử dọa con không nói to cho đi bác sỹ khám liệu có phản giáo dục không anh nhỉ

Dọa nạt và bạo lực chỉ có tác dụng nhất thời. Bạn dọa vậy sau này cần đi khám bác sĩ thì sao? :-)

Bé đang nói chuyện bình thường, bạn nhắc tên cô giáo, hoặc thậm chí lấy hình cô cho bé coi thì bé có nói nhỏ không?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Me TV » T.Sáu Tháng 10 11, 2013 7:02 pm

Hôm qua em có thử rồi anh ạ, khi em đưa ảnh cô ra hỏi con: ai đây con, con bảo: cô đào rồi cười hì hì, em bảo thế con thử xin phép cô đi vệ sinh như ở lớp mẹ xem nào, nói thế nào nhỉ, thì con em có nói: con xin phép cô con đi vệ sinh, nhỏ hơn nói với em một xíu thôi chứ còn to hơn rất nhiều nói với cô ở lớp, thì bình thường em đến đón con lúc chào cô về con nói to, rõ ràng lắm anh ạ.

Tuy nhiên hôm nay em đã đến tận trường, dự giờ gần hết buổi sáng và em ngờ ngợ ra nguyên nhân làm con nói bé là do không khí căng thẳng ở lớp. Em gửi con ở trường tư, lớp thường, không có học sinh đặc biệt vì theo lời của hiệu trưởng con em là một đứa rất khá có thể học hòa nhập bình thường với các bạn, lớp có 2 cô 20 cháu. Đối với con em cô khá mêm mại vì em cũng đã gửi gắm cô rồi nhưng với cái bọn giặc còn lại không quát chúng nó nhiều khi cũng không được. Cũng phải thông cảm với cô thôi, cô cũng chẳng muốn nói to cho đau cổ họng nhưng khổ nỗi nhiều đứa không nói to nó cứ ỳ ra anh ạ.

Hôm nay lúc cô điểm danh mẹ ngồi ngay bên cạnh, khi cô gọi tên con, con nói "con dạ cô ạ" nhưng mà nói bé lắm. em đón con thường là lúc các cô gần đến giờ trả trẻ các con được chơi tự do, không khí không đến nỗi trang nghiêm, căng thẳng như giờ học trên lớp, các con được tự do nô đùa. Em nghiệm ra điều đó vì kiểm lại cả quá trình của con, con em đặc biệt sợ tiếng quát to + với gương mặt cau có (chứ với âm nhạc to hay còi xe cũng không đến nỗi sợ như thế). Khi con còn bé, nghĩ con chưa biết gì nên mẹ có lúc cãi nhau với bố kịch liệt trước mặt con, khi con hơn 1 tuổi, bắt đầu phản ứng dữ dội khi thấy mẹ và bố to tiếng (hồi ấy mới lấy nhau kinh tế khó khăn nên hai vợ chồng cũng hay to tiếng lắm). có lần con khóc thét, đạp đầu vào tường làm em sợ quá, sau đó em đã cố hết sức hạn chế không to tiếng trước mặt con nhưng có lúc bực quá cũng quên mất, khổ thế. Hồi đầu khi nghe bác hàng xóm mắng chị bên cạnh nó cũng sợ hãi hét ầm lên; sau đó một thời gian đi nhà trẻ thì đỡ hơn, em đã mừng chắc con quen với môi trường ở lớp có tiếng quát rồi, dù thời gian đầu về nhà con bị khủng hoảng kinh khủng, cứ đêm dậy là la hét, nhưng chỉ mất 1 tuần thôi. bây giờ thình thoảng mẹ quên mà kể chuyện gì bức xúc với âm lượng như cãi nhau và gương mặt cau cau là chị ta lại đập vào người mẹ và bịt mồm mẹ lại chứ không đến nỗi phản ứng gay gắt như trước đây nữa. Nhưng có lẽ một thời gian đầu năm học thanh tra kiểm tra nhiều cùng lúc con em nghỉ ốm. Khi đi học lại cô bị áp lực dạy các con nhiều hơn nên cũng quát tháo nhiều hơn, vì thế mà con nói bé đi chăng.
Nhưng muốn con đi vào môi trường hòa nhập thì phải chấp nhận thôi, tránh làm sao được, cô không quát con là tốt lắm rồi chứ quát các bạn khác trong lớp thì có ở đâu mà không có, thậm chí ở lớp chuyên biệt ở trường con em còn thấy các cô còn quát to hơn, ở các trường công cũng không tránh tình trạng đó được. Sau này khi ra ngoài cuộc sống, ở tập thể nào mà tránh được có lúc có người nói to cơ chứ, làm thế nào để con có tâm lý thoải mái hơn và chấp nhận được những âm thanh đó hả anh.
Me TV

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Tư Tháng 12 18, 2013 12:29 am

Hi anh Phi, hi các mẹ

Anh ơi Ốc nhà em 2 tuổi nửa tháng rồi cũng có tình trạng nhại lời không biết có sao không. Bà ngoại thì 5 tháng nay không trông cháu nữa, một tháng bà chỉ sang vài lần chơi với cháu thôi, có hôm ở được 1 ngày, em kể thế vì em hiểu từ khi bé nói nhiều bà ít ở gần bé, nên bà cũng thắc mắc sao con bé này hay nhại lời thế. Cụ thể là hay nhại kiểu vuốt đuôi, ví dụ mẹ bảo "con lên giường nhé" thì bé "giường nhé", "con yêu bố không" thì bé "yêu bố", hoặc "con thích con thỏ hay con vịt" thì "con vịt" mà "con thích con vịt hay con thỏ" thì "con thỏ". Tuy nhiên đó là về phần nhại. Về phần nói chủ động:
- Bé biết trả lời câu hỏi đố (tất nhiên em cũng dạy) như "con gì kêu gâu gâu" thì bé "con chó", "con gì kêu meo meo", bé "con mèo"...
- Hỏi ai đang làm gì, trả lời đúng nếu bé nhìn thấy người đó đang làm gì đó, còn nếu không nhìn thấy thì trả lời bừa, chưa biết trả lời "con không biết"
- Khi bé yêu cầu gì thì bé luôn nói
- Một số câu bé tự nói khi không muốn yêu cầu gì như bố đi ngủ, rồi bố thèm xem tivi bật dậy mở tivi thì bé nói "bố ngủ dậy rồi", hoặc mô tả sự vật trong phim như "con thỏ đánh bóng", hoặc bảo "mẹ đi tắm đi" khi nhìn thấy mẹ cầm quần áo
- Bé nói được những câu dài 5 từ và đúng ngữ pháp, đúng ngữ cảnh như "chị bông lên tầng đi", "mèo hát chú ếch con" (ý là hát bài chú ếch con), "mẹ trèo lên tầng đi",...
- Người lớn nói bé rất hiểu, ví như sai vặt (lấy cho mẹ cái này cái kia lấy được hết và khi đưa nói "đây" "đây này"), hoặc làm gì xong tự nói "xong rồi", hoặc mọi người gọi em ra ăn như "chị ra ăn ngô đi" thì bé thấy thế cũng nói theo, chỉnh chủ ngữ "mẹ ăn ngô đi", có lúc tự nhiên nhớ ra bảo "chị sóc...ốm" đấy là chị họ đang bị ốm.
- Khi hỏi bé muốn cái này không, nếu muốn bé nhại lại tên cái đó, nếu không muốn bé nói "không", hoặc đồng ý với ý của mẹ thì bé gật đầu
- Bé biết kêu nóng, bỏng, nhưng lạnh thì không ý kiến gì luôn

Khi chơi với bé khác, nếu bé khác đòi đồ thì bé tự đem lại trả không hề tranh giành, hoặc là rất ít tranh giành trừ cái gì có lẽ bé quá thích. Về cảm nhận thì em thấy con bình thường nhưng vì câu thắc mắc của bà, mà em cũng thấy con nhại nhiều nên hơi lo lo.

Không biết con có sao không nữa.
Rose

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.9 khách.