Nhật kí Chuôt bi 4 tuổi rưỡi

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Chuôt bi 4 tuổi rưỡi - Các bác giúp cháu với...

Gửi bàigửi bởi SocCun » T.Hai Tháng 8 05, 2013 11:24 pm

Me chuotbi có ở tp. HCM không? Mình cũng đang muốn tìm gv ngôn ngữ cho con mà chưa biết tìm đâu. S nhà mình chỉ đi học ở trường mầm non, tuần 3 buổi can thiệp ở nhà cùng cô giáo gdđb, trong tuần bố mẹ cũng cố gắng cho con đi chơi siêu thị, công viên. Mình đang nghĩ có nên chuyển con qua trường chuyên biệt không vì kỹ năng tự phục vụ của cậu kém quá nhưng vẫn còn phân vân vì sợ con quá đó lại bắt chước hành vi của các bạn nữa thì mệt... Nghe mẹ nó bảo chuotbi đi học thêm ở trường hòa nhập 2h, mình phải tìm hiểu cái này mới được. Thank mẹ chuotbi nhé!
SocCun

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 8 06, 2013 12:49 am

Mình đang nghĩ có nên chuyển con qua trường chuyên biệt không vì kỹ năng tự phục vụ của cậu kém quá nhưng vẫn còn phân vân vì sợ con quá đó lại bắt chước hành vi của các bạn nữa thì mệt...

Câu hỏi tôi thường gặp là "con tôi có bắt chước các bạn khác không, có hại gì không"? Ở buổi họp phụ huynh vừa rồi ở Ban Mai, nhiều phụ huynh cũng hỏi chị Tường Anh câu tương tự . Vậy hôm nay tôi sẽ gộp ý của tôi và của chị Tường Anh vào trả lời một thể luôn.

Đúng là trẻ TK có thể bắt chước nhau, nhưng không hẳn là cái bắt chước như chúng ta nghĩ . Nghe thì nghịch lý, nhưng nếu con bạn bắt chước bạn bè, đó là dấu hiệu đáng mừng . Ví dụ nhưng trong lớp tại US (vd mà chị Tường Anh dùng khi họp phụ huynh), khi một em giơ tay xin đi WC, các bạn khác cũng bắt chước ào ào giơ tay. Đó là biểu hiện các em có ý thức giao tế, muốn chơi với nhau. Ở lớp khác thì 1 em hét, các em khác hét theo. Đó cũng là cách các em muốn chơi với nhau. Chúng ta nên lợi dụng điểm này để dạy các em, thay vì triệt tiêu hành vi đó. Khi các em bắt chước nhau giơ tay, chúng ta có thê chuyển thành trò chơi "ai muốn giải lao" và cho các em bầu, xin được nghỉ giải lao.

Cái vô lý của chúng ta là có lúc thì không muốn các em bắt chước, có lúc lại muốn con mình bắt chước các hành vi tốt của các bạn khác . Bạn cần tự hỏi, với nhận thức của con mình, bé có đủ nhận biết hành vi nào cần bắt chước, hành vi nào không nên bắt chước hay không?

Vậy thì bạn đừng ngại vụ các bé bắt chước nhau nhé . Với một chương trình can thiệp giỏi thì bắt chước là 1 điểm mạnh đó bạn .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi SocCun » T.Ba Tháng 8 06, 2013 4:42 pm

Cảm ơn bác Phi đã trả lời mẹ SocCun trong nhà me chuotbi. Vậy là mẹ cháu không phải lấn cấn vấn đề này nữa. Nhưng bác Phi chắc chưa đọc mấy câu hỏi trên của me chuotbi rồi. Me chuotbi post bài lại nhé! Mình sẽ không vào nhà bạn "phá đám" nữa. :)
SocCun

Gửi bàigửi bởi Me chuotbi » T.Ba Tháng 8 06, 2013 8:15 pm

Mẹ Soccun ơi, ở đây là diễn đàn chia sẻ giúp đỡ nhau mà, sao lại gọi là phá đám được?
Thông tin của bác Phi tuy là viết cho mẹ Soccun nhưng mẹ chuotbi đọc cũng được bổ sung thêm kiến thức mà.

Hiện tại dạy chuotbi là cháu tiếp thu được nhưng phần tư duy và tương tác giao tiếp với mọi người còn kém. Mong bác Phi tư vấn cách thức , trò chơi để cải thiện từng bước vấn đề này cho cháu được ko ạ?? Nhiều khi con rất muốn chơi với bạn nhưng ko biết cách, chỉ ra cầm tay hoặc chạm vào người họ. Mẹ cháu có bảo con phải nói: Bạn tên là gì? CHo tớ mượn cái này, hoặc bạn đi đâu đấy? Nhưng dường như cách đó của mẹ cháu ko ổn bác ạ.

Mong tin bác Phi nhiều lắm

Mẹ chuotbi
Me chuotbi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 8 06, 2013 10:52 pm

Nhiều khi con rất muốn chơi với bạn nhưng ko biết cách, chỉ ra cầm tay hoặc chạm vào người họ. Mẹ cháu có bảo con phải nói: Bạn tên là gì? CHo tớ mượn cái này, hoặc bạn đi đâu đấy? Nhưng dường như cách đó của mẹ cháu ko ổn bác ạ.

vd trên có vẻ hơi nhiều: vừa biết giao tiếp, vừa biết nói đúng ngữ cảnh . Bạn tách ra dạy một thôi . Bé của bạn có biết các trò chơi luân phiên như chơi cá ngựa chưa ? Bé đã biết câu "cho tớ mượn cái này" là dùng để mượn đồ chơi chưa ? Nếu chưa thì bạn phải đóng vai, dạy bé các câu mượn như vậy trước bạn ạ .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Me chuotbi » T.Tư Tháng 8 07, 2013 7:51 pm

Cảm ơn tư vấn của bác Phi.
Đúg là có nhiều điều ở trước mắt nhưng mà mẹ cháu lại ko biết cách thức để vận dụng.
Mẹ cháu sẽ dạy và báo cáo lại tình hình cho bác

Chúc bác 1 ngày hiệu quả!
Me chuotbi

Gửi bàigửi bởi Me chuotbi » T.Tư Tháng 8 07, 2013 7:57 pm

Bác Phi ạ, mẹ cháu muốn nhờ bác tư vấn cho 1 việc về chế độ can thiệp của cháu có nặng quá không. Mẹ cháu lo cháu bị quá tải vì tự nhiên thấy cháu bị đái dầm 1 hôm ( trước đây ko bị đái dầm). Còn theo cảm nhận thì mẹ cháu thấy cháu vui vẻ bình thường chứ ko mệt mỏi, cũng ko ghét học.

hiện tại sáng can thiệp 45phút-1 tiếng của 1 cô giáo ngôn ngữ,
8h30 đi học mẫu giáo ở trường
đến 4h chiều can thiệp tiếp ở trung tâm hòa nhập 1 cô 1 trò đến 6h chiều. Mẹ cháu xem camera thì thấy họ thay đổi trò liên tục và có 30 phút massage khí công . Sau đó đi bộ công viên , hôm nào mưa thì vào khu vui chơi nhảy đệm lò xo hoặc chơi tự do khoảng 1 - 1,5 tiếng. Về nhà vệ sinh, ăn uống , chơi đến 9h đi ngủ.

Nhờ bác tư vấn giúp nhà cháu nhé. Mong tin bác.
Me chuotbi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 8 07, 2013 8:12 pm

mẹ cháu muốn nhờ bác tư vấn cho 1 việc về chế độ can thiệp của cháu có nặng quá không.

Cái này thì mình thua rồi, vì "nặng" hay không có 2 vế: thời lượng và chất lượng. Có trẻ đi học cả ngày nhưng lúc học thì không ra học, mà lúc chơi thì không ra chơi cho nên trẻ mệt không phải vì học nhiều, mà là không có thì giờ để chơi đùa, phát triển một cách tự nhiên. XIn lỗi bạn nhe vì mình không có lời khuyên cụ thể cho bạn được.

Việc bé tự nhiên đái dầm thì có thể là lý do Y khoa như nhiễm trùng đường tiểu, bón, thận ... (bạn cần bác sĩ khám), hoặc có thể stress (nhưng là stress lắm thì mới vậy nhe bạn). Nếu chỉ là 1 sự kiện đơn lẻ thì tôi nghĩ bạn cần theo dõi thêm. Bác sĩ họ sẽ có ý kiến chính xác hơn bạn ạ.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Me chuotbi » T.Tư Tháng 8 07, 2013 8:28 pm

May qúa gặp đúng lúc bác đang trên diễn đàn.

Vâng, mẹ cháu sẽ tự theo dõi và cảm nhận vậy
Còn đái dầm thì bị 1 hôm, cũng có thể hôm đó cháu ko đi tè trước lúc ngủ. Hôm sau thì trộm vía ko bị nữa bác ạ.

Khi bố đọc chuyện cho cháu, và thay đổi giọng nói cho phù hợp với nhân vật trong chuyện. Thì khi kể lại cháu cũng bắt chước thay đổi giọng như bố cháu , như vậy thì có bình thường ko bác?
Và cháu hay nhắc lại ví dụ như thế này: Mẹ cháu dắt cháu vào học thì cháu lại kể lại đọan chuyện: Hôm nay là ngày đầu tiên cún bo đi học mẫu giáo. Sáng dậy, mẹ đèo cún bo đến lớp.... Nói đi nói lại như thế. Hoặc là nói đi nói lại câu: chiều mẹ đón nhé.

Làm sao để khắc phục tình trạng trên hả bác ??

Chờ tin bác.
Me chuotbi

Gửi bàigửi bởi Me chuotbi » T.Hai Tháng 8 19, 2013 10:48 pm

Bác Phi ơi, dạo này bác bận lắm phải ko ạ?
Hôm nay mẹ cháu xin được update tình hình , bác cố gắng tư vấn giúp cháu nhé
Chuotbi đã luôn có những tiến bộ nhưng cũng có những vấn đề làm gia đình hoang mang bác ạ

* Tiến bộ:
- Nhìn mắt bố mẹ nhiều hơn
- Có nhu cầu giao tiếp với người lạ nhưng chỉ được hội thoại ngắn vì ngôn ngữ hạn hẹp: Nhìn thấy chị hỏi chị tên là gì? Nhìn thấy chú ăn kẹo hỏi chú ăn gì đấy?
- Đợt này liên tục hỏi bố đâu nhở? Mẹ ơi bố đâu rồi? Bố đi đâu đấy ? và rất quan tâm đến bố, luôn muốn chơi cùng bố , và đòi bố vào chơi cùng
- Biết nói nhu cầu con muốn gì nhiều hơn
- Nhớ chơi trò gì ở công viên hôm qua và hôm nay lại đòi chơi, nhớ cô giáo dạy cái gì tuy ko nhớ hết và phải hỏi thì mới nói, có lúc cũng ko nhớ
- Các bài thơ ở lớp cô dạy, và về mẹ ôn thêm là cháu nhớ được hết
- có biểu hiện kể lại chuyện đã xảy ra: bác thủy mắng bạn nghé, mẹ ơi em khánh ko ăn chuối
- có biểu hiện khoe: gặp bà sang chơi thì nói : "bố mua mũ bảo hiểm , bố mua xếp hình ở trung tâm thương mại "
- Xếp hình khá tốt bộ xếp hình nhận biết bằng bìa từ 4 đến 12 miếng ghép
- Bớt nhắc đến ô tô hơn trước mà nhắc thêm cả những sự vật khác.

* Vấn đề tồn tại:
- Độc thoại tự hỏi tự trả lời, nói ko đúng ngữ cảnh
Nói " đi tè, con ko được đái dầm nhá", đang ăn chuối thì lại nói " chuối phải bóc vỏ, chuối có vị ngọt" , tức bố mẹ thì nói " đánh bố, đánh bố bố đau nhá"
- Ko thích tô màu, vẽ tranh
- Chưa biết cách chơi luân phiên, chưa biết luật chơi mặc dù rất thích chơi các trò như cầu lông, trượt patin
- cáu giận điều vớ vẩn, ví dụ ko muốn đi ngủ hoặc tự nhiên bảo thay áo đi học thì lại ko thay xong nhăn nhó thế là hành mẹ, bắt mẹ đứng lên ngồi xuống, rồi bảo mẹ đi đi, xong đến khi mẹ đi thì lại giữ mẹ lại ko cho đi , chẳng hiểu là muốn gì nữa, những lúc đó mẹ cháu thường nói rành rọt " khóc nhè là chưa ngoan, mẹ ko đồng ý, mẹ ko thích con cáu giận" , có lúc bố cháu tức phạt cháu ra ban công đứng và khóa lại ko cho vào, bao giờ nín khóc mới cho vào. Bố mẹ cháu cư xử như thế có được ko ạ??

Chờ tin trả lời của bác.
Chúc bác luôn mạnh khỏe!

À cô giáo mầm non bảo cháu rất thích học tiếng anh và vận động theo các bài hát tiếng Anh nhưng bố cháu bảo là có lần Bác Phi tư vấn cho 1 bạn khác là tuổi nhỏ này ko nên học tiếng anh vì sẽ "kịch trần", thế nên nhà cháu ko cho học nữa.

mẹ chuotbi
Me chuotbi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.84 khách.