Bé 13tháng chậm phát triển vận động và trí tuệ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé 13tháng chậm phát triển vận động và trí tuệ

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Sáu Tháng 9 27, 2013 6:35 pm

Nguyễn Mỹ đã viết:
MeCua đã viết: Bé nhà mình rất thích ăn hoa quả, sinh tố, sữa chua, váng sữa và phomai nữa. Phomai thi nhiều canxi rồi, sữa chua mình làm từ sữa cthức cho con ăn hàng ngày. Hoa quả trộn sữa chua hoặc cứ thế ăn, có hôm thì làm sinh tố đổi món. Hầu như ngày nào bé cũng có món bơ trộn sữa chua, món này ăn rất tốt cho các bé. Bé ăn cũng tạm ổn nhưng hay nôn trớ nên mình xì chét về khoản này lắm.
.

MeCua coi lại thực đơn hàng ngày đi. Mình nghĩ mẹ cháu nên điều chỉnh tí chút cho hiệu quả hơn. Cho em ăn đa dạng thức ăn, đặc biệt lựa rau xanh cho dễ tiêu.
Bơ là loại trái cây chứa rất nhiều dinh dưỡng, nhưng nếu cho bé ăn hàng ngày + sữa thì mình nghĩ bé sẽ khó tiêu hoá hết. Cơ thể bé yếu, không hấp thu cùng lúc nhiều dưỡng chất đâu, nhất là toàn loại...khó tiêu. Việc nôn trớ thường xuyên phần nào thể hiện "sự phản kháng" của cơ thể đấy.
Mình k phải chuyên gia dinh dưỡng, nên nói nôm na vậy cho dễ hiểu. Đ nhà mình cũng thuộc loại kén ăn, hấp thụ dinh dưỡng kém, cứ ăn phomai đều chừng 1 tuần là kiểu gì cũng bị RLTH. Lúc đầu k để ý, sau thấy vậy nên điều chỉnh lại thì hết hẳn RLTH.

Me Nguyen My oi, bé nhà e ngày nào cũng ăn hoa quả trộn sữa chua, pho mai ngày ăn 1 viên Belcube nhỏ nhỏ ấy. Bé rất thích ăn mấy thứ này và ko khi nào bị táo bón cả, mình cho bé ăn lượng nhỏ chứ ko ăn nhiều. Bé ăn ngày 3 bữa cháo đủ cả 4 nhóm thực phẩm, bé ăn cháo là hay trớ nhất, bé vẫn bị trớ nhiều từ nhỏ đến giờ, hiện nay thì bé ít trớ hơn rồi. Vấn đề tiêu hóa thì bé rất tốt, ngày nào bé cũng ị đẹp luôn ấy.
Sửa lần cuối bởi MeCua vào ngày T.Sáu Tháng 9 27, 2013 7:27 pm với 1 lần sửa.
MeCua

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Sáu Tháng 9 27, 2013 7:21 pm

huyencatlai đã viết:Hi Me Cua ,
Lâu quá không thấy update tình hình Cua, nhà nhiều khách ghé thăm mà ko thấy chủ nhà đâu cả

Xin lỗi mẹ huyencatlai vì lâu ko vào nhé. Chả là mình chuyển nhà mới nên cả tháng rồi đi tìm nhà và làm mạng internet mới nên ko vào update tình hình của Cua được. Cua đã bò được 3 tuần nay rồi mẹ huyencatlai ạ, giờ thì bò nhanh lắm rồi, dạo này Cua ăn uống tốt nên tăng kg nhanh, được gần 8kg rồi. Chân tay cứng cáp hơn, dắt 1 tay Cua cũng dám bước đi rồi. Mình vui lắm mẹ huyencatlai ạ. Giờ nhà cửa đã ổn định nên có thể update thường xuyên với nhà mình rồi. Cảm ơn mọi người đã chia sẻ nhé.
MeCua

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Sáu Tháng 9 27, 2013 7:25 pm

phtran1302 đã viết:Các mẹ xôm tụ chuyện dinh dưỡng cho bé quá, mình cũng nhảy vào "tám" chung cho vui. Món bơ + sữa là món khoái khẩu anh HN nhà mình. Ngày nào anh cũng chén 1 ly nhỏ ở trường, nghe nói rằng anh thích đến độ cô dụ ăn bơ thì bảo làm gì cũng làm theo :o - Về nhà ngày nào anh cũng có thêm 1 ly trái cây ép hay xay (cam, táo, lê, bơ, thơm, nho...) thay đổi. Ăn cơm và canh rau, nên cái khoản tiêu hóa cũng tạm ổn.

Bé nhà em cũng thích ăn hoa quả, sữa chua và pho mai. Bé thích uống nước nữa, uống nhiều nước lắm ấy. Bé nhà em từ bé chỉ có bị tiêu chảy vài lần thôi chứ chả táo bón bao giờ cả, khoản này chắc giống mẹ rồi. Trộm vía là chưa khi nào bị anh Táo hỏi thăm cả.
MeCua

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Sáu Tháng 9 27, 2013 8:19 pm

me Cua có nhiều tin mừng quá nhỉ. Trước nghĩ chuyện trẻ con lẫy , bò là chuyện bình thường, cứ đến tuổi là làm được nhưng giờ thì mong lắm mẹ Cua ah, bé thứ 2 nhà mình trườn , đang nhổm muốn ngồi dậy nhưnhg tay chân còn yếu, hay nhổm lắm. Gần 8 tháng , mọi người bảo cho ngồi xe tròn nhưng mình chưa dám vì chưa ngồi vững, chân còn yếu, cho bé có thời gian trườn bò đã, vì bò giúp phát triển hài hòa thể chất và trí não. Cái vụ output của Cua nghe mà phát thèm, thằng bé lớn của mình vẫn phải thụt, thỉnh thoảng mới tự đi được.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Tư Tháng 10 02, 2013 10:53 pm

huyencatlai đã viết:me Cua có nhiều tin mừng quá nhỉ. Trước nghĩ chuyện trẻ con lẫy , bò là chuyện bình thường, cứ đến tuổi là làm được nhưng giờ thì mong lắm mẹ Cua ah, bé thứ 2 nhà mình trườn , đang nhổm muốn ngồi dậy nhưnhg tay chân còn yếu, hay nhổm lắm. Gần 8 tháng , mọi người bảo cho ngồi xe tròn nhưng mình chưa dám vì chưa ngồi vững, chân còn yếu, cho bé có thời gian trườn bò đã, vì bò giúp phát triển hài hòa thể chất và trí não. Cái vụ output của Cua nghe mà phát thèm, thằng bé lớn của mình vẫn phải thụt, thỉnh thoảng mới tự đi được.

Đúng là mừng lắm ấy mẹ huyencatlai ạ. Giờ bé đẩy xe tập đi mà ko cần mẹ phải giữ xe nữa, xe lăn nhanh bé bước nhanh theo hoặc kéo xe lại nhưng vẫn thỉnh thoảng bị ngã. Chân bé cứng hơn nên bước đi ko siêu vẹo nữa, hi vọng Tết về VN là con biết đi rồi. Bé nhà mình trước cũng 10 tháng mới ngồi vững đó mẹ huyencatlai, bé nhà mẹ nó trườn rồi thì chắc sắp ngồi dậy rồi, mình cũng tập cho con từ nằm rồi chống tay ngồi dậy, ko lâu thì bé tự ngồi dậy được đấy. Mình ko cho con ngồi xe tròn vì nghe bảo ngồi xe tròn ko tốt cho chân của bé. Mong được đọc nhiều tin vui của các con lắm mẹ huyencatlai ạ.
MeCua

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Năm Tháng 10 10, 2013 6:49 am

Đoc bài me Cua cả tuần rồi mà hôm nay mới vào trả lời đuoc, dao này tâm trang không ổn đinh, vui đó rồi buồn đó, lo lắng đó, nhiều lúc cảm giác như mỗi bước đi cứ chông chenh làm sao ý, bước đi mà muốn hut chân vây.me Cua nhắc đến Tết mới thấy thời gian trôi nhanh quá, sắp hết năm rồi mà chưa làm đươc gì cả, haiz.... Cua chắc là khoảng 15 tháng rồi nhỉ? Bé lớn nhà mình 19 tháng mới đi dù 12 tháng con đi men giỏi lắm rồi, trèo lên trèo xuống cũng vững lắm, vây mà mãi 19 tháng mới đi. Bé sau thì ko đươc cứng cáp như anh, chắc do hay bi di ứng, đươc cái ham ăn lắm, thấy ai ăn gì cũng đòi ăn băng đươc.Cua biết làm gì rồi? Con mình 8 tháng mà chưa biết vỗ tay, ko biết sao nữa?
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Năm Tháng 10 17, 2013 11:56 pm

Mẹ huyencatlai cố lên nhé, chăm con vât vả nên hay xì chét lắm đó. Cua gần 16 tháng rồi, Cua đi men và đẩy xe 3 con chim tốt lắm nhưng vẫn chưa đứng chững được, còn chưa đứng vịn lên được nữa. Tuy nhiên chân Cua khá vững vì dắt một tay là Cua bước đi ngon lành rồi. Hi vọng là Tết về VN con biết đi rồi. Cua vẫn chưa nói được nhiều, nói thêm được mấy từ như: nhanh nhanh, ngã, bà, bà ơi nhưng không rõ lắm. Còn thì vẫn chỉ a với á thôi. Cua bắt trước khá nhanh và làm được nhiều trò lắm rồi, dịp này lại hay cười đùa với mọi người nữa. Cho Cua xem hình rồi mẹ hỏi chị đâu và con chỉ đúng mặt chị trong một nhóm người luôn đó. Mẹ hát cho nghe thì mồm cũng là lá la như muốn hát ây, iu lắm í. Dạo này Cua hư lắm, ko chịu chơi một mình, bám mẹ quá làm mẹ chả làm đc việc gì. Cua cũng biết vỗ tay muộn mà, 8 tháng Cua chưa biết vỗ tay và bai bai đâu, mẹ huyencatlai đừng lo, con chậm thôi rồi sau biết hết mà. Con ăn uống tốt là mẹ đỡ vất vả nhiều rồi, hầu như cả năm trờ i mình như phát điên lên vì chuyện ăn uống của con đó, giờ thì đỡ nhiều rồi. Bé thứ 2 nhà mẹ huyencatlai đã trườn bò chưa thế?
MeCua

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Sáu Tháng 10 18, 2013 6:05 am

Mới vài tuân me ko câp nhât mà giò Cua biết làm nhiều thứ rồi. Cái xe tâp đi con chim ấy bé lớn nhà mình chỉ đi vài lần rồi bỏ ko thèm đẩy, mãi mới biết đi. Bé nhỏ giờ 8 tháng ruõi, trườn lâu rồi, đang muốn nhổm và bò nhưng tay chân còn yếu nên chưa bò đuoc. Cái miêng hay la lắm làm mình có cảm giác mình đang trở lai cái giai đoan nuôi bé đầu, lúc nào cũng mêt vì tiếng hét của con. Trước nghe ai khen con trán rông thì sướng còn giờ hãi lắm, thóp to trán rông lo nhiều hơn vui. Mình bắt đầu thấy con ko như nhữbg đứa trẻ khác ngồi ngoan ngoãn trên xe đẩy đi dao, con mình thì cứ đòi trèo xuống ko chiu nằm xe, cũng ko chiu ngồi xe tâp ăn luôn, tí là đòi xuốbg. Chưa ngủ thì ko chiu nằm im, cứ nhào ra khỏi giuơng trong khi các bé khác sẽ nằm chơi nghe me kể chuyên. Nói chung là nhiều thứ bất ổn. Ah hôm trước xem tấm ảnh bố me Cua, thấy me Cua tre trung chắc ít tuổi hơn mình nhiều :|
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Bảy Tháng 10 19, 2013 8:55 pm

Mẹ huyencatlai đừng lo lắng quá thế, theo dõi con hàng ngày thôi. Nhiều khi nó thành ám ảnh nên mình lại càng lo nghĩ đó. Ảnh mẹ huyencatlai xem la 2 vợ chồng chụp hơn 3 năm trước rồi. Hai vợ chồng mình bằng tuổi nhau, 29t rồi. Mẹ huyencatlai bao nhiêu tuổi thế?
Cua thì thích ngồi xe đẩy để đi chơi lắm, thích ngồi xe 3 bánh nữa. Cua ăn uống hơi kém nhưng ngủ thì tổt lắm, có dạo còn tự lăn ra ngủ, chả khi nào mẹ phải bế ru để ngủ cả, Cua lại ko thích ngủ cùng bố mẹ, mẹ vòng tay ôm là gạt ra ngay, cứ cho ngủ một mình 1 giường thì ngủ tít lắm. Nhiều lúc ngủ muốn ôm con mà con ko cho ôm đấy. Mình cũng vẫn phải theo dõi sự phát triển của Cua, cũng lo lắm, hi vọng là con sẽ pt bình thường. Mẹ huyencatlai cố lên nhé, đừng nghĩ ngợi nhiều nha.
MeCua

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Sáu Tháng 11 01, 2013 7:59 pm

Mẹ huyencatlai dạo này sao rồi mà ko thấy online thế? Mình lại có tin vui khoe với mẹ nó đây. Cua đã đứng vịn và leo cầu thang khá tốt. Cua còn đi loạng choạng được 3-4 bước rồi. Hai bé nhà mẹ huyencatlai thế nào rồi? Mong tin của mẹ nó lắm.
MeCua

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.65 khách.