Bé 13tháng chậm phát triển vận động và trí tuệ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé 13tháng chậm phát triển vận động và trí tuệ

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Ba Tháng 7 23, 2013 8:39 am

Thưa các anh chị và các bố mẹ trong diễn đàn. Lần mò tìm hiểu trên mạng và biết được trang web này. Hnay em mới biết và mới là thành viên của diễn đàn. Em xin trình bày tình trạng của con em và xin các anh chị cũng như các bố mẹ tư vấn.

Bé nhà em là bé trai, bé sinh non khi được 35w do mẹ bị đa ối nên phải mổ trước dù không có dấu hiệu chuyển dạ. Bé sinh ra được 2,3kg và phải nằm lồng kính 20 ngày do bé bị viêm phổi. Bé không tự bú mẹ được và phải ăn bằng ống xông 1tháng 2 tuần. Sau đó thì bé bú được và bắt đầu bú tốt lên.

Hiện tại bé được 13 tháng nhưng chỉ được 7kg và dài 77cm. Bé ăn uống kém, ko ăn nhiều lại dễ nôn trớ nên càng khó tăng cân.

Về tình hình phát triển của bé:

+ Phát triển vận động: Bé phát triển vận động rất kém.
- 7 tháng cứng cổ, đầu vẫn không ngóc lên được
- 8 tháng lẫy, nhưng không lẫy nhiều, trước đó bé vẫn có lẫy một hai lần rồi thôi.
- 10 tháng biết ngồi, hiêẹ tại ngồi vững, xoang ngang xoay dọc và xoay 180 độ được và đến giờ vẫn chưa tự ngồi được. Để bé sấp thì bé cố gắng ngồi dậy theo kiểu đẩy lùi lại rồi cuối cùng bé cũng ngồi lên được nhưng rất khó khăn.
- 1 tuổi bé mới ngóc đầu lên được, hiện tại ngóc đầu lên rất cao nhưng ko giữ được lâu.
Và đến giờ 13m bé vẫn chưa biết trườn, chưa biết bò và chưa tự đứng vịn được. Bé đứng bám khá chắc chắn và dắt bé đi thì bé cũng bước 2 chân đều nhịp.
Em thấy bé đứng mà không khi nào nhún nhảy cả, giường như bé cố tập chung dồn trọng lực vào hai chân để đứng. Cho bé đứng vịn và để đồ vật bé yêu thích ở xa thì bé cố vướn người ra lấy và cũng bước được 2-3 bước nhưng rất khó khăn.
Có vẻ như chân tay của bé rất yếu.
- Bé cầm nắm đồ vật bằng hai tay rất tốt, chuyển từ tay nọ sang tay kia thành thạo. Mẹ đưa cho bông hoa nhỏ xíu có cuống bé như cái kim bé cũng dùng ngón cái và ngón trỏ để cầm và cầm rất lâu ko vứt bỏ. Đưa cho bé 1 bông bé cầm 1 tay, đưa tiếp bông khác bé lấy tay kia cầm tiếp.
- Bé biết đưa đồ vật đang cầm cho mẹ khi bố mẹ bảo cho mẹ nào. Cái gì bé thích thì bé ko đưa cho và chỉ cười quay mặt đi.
- Những đồ vật để ở dưới chân, khi bé nằm bé đều dùng 2 chân kẹp lại rồi đưa chân lên và dùng tay với lấy, việc này bé làm rất thuần thục, có khi bé chỉ dùng 1 chân và quặp được đồ vật đó đưa lên tay để cầm.
- Bé không biết dùng ngón tay để chỉ.

+ Phát triển trí tuệ, ngôn ngữ: Bé phát triển chậm hơn rất nhiều so với các bé cùng tuổi.
- Bé giao tiếp mắt rất tốt, đã biết nhìn theo tay mẹ chỉ đi nơi khác nhưng nhiều lúc không nhìn theo được khi mẹ đưa tay nhanh ngoài tầm mắt bé.
- Biết vứt đồ vật vào giỏ khi mẹ yêu cầu, và dơ tay với lấy những đồ vật bé thích, không được là bé khóc và còn ăn vạ nữa.
- Tai bé rất thính, khi sinh bé đã được kiểm tra và đạt 100% phản xạ âm thanh. Bé phân biệt được nơi có tiếng động rất chuẩn, nhìn theo vật chuyển động rất tốt.
- Gọi bé biết quay lại, có khi còn ạ rất to.
- Bé biết bắt chước hành động nhưng không nhiều, biết vẫy gọi, vỗ tay, tặc lưỡi, bập miệng khi thấy người khác làm nhưng chưa biết bai bai.
- Khi mẹ bảo ạ bé cũng ạ, uống nước xong rồi há miệng hà. Giờ mỗi khi thấy ai uống nước, hay chỉ cần cầm đến cái cốc là bé đã hà thật to rồi.
- Bé biết gật gù theo nhạc và gật gật cái đầu khi bố mẹ bảo gật gật nào con. Bảo bé tập thể dục thì bé đang ngồi cũng ngả gập người về phía trước rồi chống hai tay đẩy lên, bé có thể làm như thế cả chục lần khi bố mẹ khuyến khích vỗ tay và bảo bé làm tiếp. Bé rất vui khi được cổ vũ.
- Bé biết quay mặt nhìn về những đồ vật mẹ hỏi chứ ko biết chỉ ngón tay.
- Phân biệt được người lạ, người quen để theo và ko theo.
- Bé chỉ nói được vài từ như papa, mum mum, ạ. Bảo ạ là bé ạ ngay, mẹ dậy gọi mẹ bé cũng ạ, gọi bà bé cũng ạ,bé muốn nói theo nhưng ko phát âm được.

Hiện tại em khái quát qua tình hình của bé là như vậy, hồi bé được 7tháng em cho bé đi khám viện Nhi TW thì bs kết luận bé bị còi xương, chậm phát triển tâm thần vận động. Bs chỉ hỏi mẹ để test thôi chứ bé ko đc thăm khám gì cả.
Tình hình của bé như vậy có phải phát triển chậm quá không và bé có nguy cơ bị tự kỷ cao không ạ? Em rất hoang mang và mong được sự chia sé của mọi người. EM cảm ơn nhà mình nhiều.
MeCua

Re: Bé 13tháng chậm phát triển vận động và trí tuệ

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Ba Tháng 7 23, 2013 11:34 pm

Em xin hỏi thêm là, các anh chị và các mẹ có video hay sách hướng dẫn tập vật lý trị liệu cho bé xin chia sẻ giúp e với ạ. EM muốn tập cho bé ở nhà mà chưa có kiến thức. Cảm ơn mọi người nhiều ah.
MeCua

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Ba Tháng 7 23, 2013 11:46 pm

Mình thấy bé nhà bạn chủ yếu chậm vận động, nhận thức tuổi này còn chưa rõ đâu, có khi vài tháng nữa lại phát triển vượt bậc vì các bé có tốc độ phát triển khác nhau lắm. Chậm vận động thì các mẹ bên webtretho hay cho con đi tập vật lý trị liệu trong viện nhi ấy, nói chung vận động không đáng lo như nhận thức, ngôn ngữ, và tập sẽ cải thiện rất tốt nữa.
Rose

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Tư Tháng 7 24, 2013 1:44 am

Cảm ơn mẹ Rose đã chia sẻ với mình. Đúng là về nhận thức con mình có chậm nhưng cũng có những biểu hiện tốt mà bản thân mình thấy bé còn nhanh nữa. Còn về vận động thì con pt quá chậm, vận động ko tốt nhiều khi cũng làm hạn chế khả năng nhận thức của con nên vợ chồng mình rất lo lắng khi thấy con yếu ớt vậy. Mình chưa có điều kiện cho con đi tập vật lý trị liệu nên muốn tìm hiểu về pp cũng như các bài tập để tự tập cho con. Có điều kiện mìh sẽ đưa con đến viện tập.
MeCua

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Tư Tháng 7 24, 2013 5:48 am

Chao Mecua, em thây be nha chi nhân thuc ôn đo, Nhung phat triên vân đong con châm so voi tuoi be . Chi cho be kham luc 7 thang, bây gio be da 13 thang rôi, chi cô gang cho be kham lai đê bsi danh gia muc đô cua con. Không nên tu lam bsi cho con chi ah, nhiêu bai tâp co thê áp dung cho cac be Nhung co nhung bai ko ap dung đuoc đâu, co khi con gây tác dung ngược. Be nho nha e hon 5 thang, cô hoi nghiêng ve bên phai do luc nho me gôi đâu be lên tay cho dê ngu( bsi bao ko phai do co u xo o cô) e cung xem trên wtt nhiêu be bi Nhung ko dam tu tâp cho be, đang cho Kham bên Vltl, so tâp sai bi nang thêm thi mêt lam. Be nha chi nhân thuc tôt, chac ko liên quan toi Tk đâu, Nhung chi nên cho be tâp Vltl som vi be cung con yêu đo chi.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Tư Tháng 7 24, 2013 7:50 pm

Mình thấy các bé 1tuổi biết và nhận thức được nhiều thứ lắm rồi. Như bé nhà mình chỉ biết đc những cái cơ bản thôi. Vận động thô của bé quá kém, mình sẽ cố gắng thu xếp để cho con đi tập vltl sớm.
MeCua

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Tư Tháng 7 24, 2013 8:10 pm

Mẹ nó thử liệt kê các bé khác cùng tháng làm được những gì (ngoại trừ vận động và ngôn ngữ nói)? Chỉ tay là chuẩn trước 18 tháng nên bé vẫn còn nhiều thời gian để học chỉ tay.
Rose

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Tư Tháng 7 24, 2013 8:26 pm

Be nha Minh hôm nay vua đi kham veo cô, minh lo vi con gân 6 thang se rât kho chinh. Vua buoc vao phong cân đo la cô phu trách vê Vltl la um lam minh phat hoang. Thi ra la do bê sai tu thê, Bac trông em bê cung bi la, be ko bi veo cô. Vây đo, rôi cô Ây Hương dân me cach bê, quan sat be choi đô choi, cach nam đô choi, cach lât, voi. Rât may cô be ko sao, nhân thuc cung ôn, moi thang trứơc Minh lo kinh khung vi be hay quây, ko thích choi guong
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Tư Tháng 7 24, 2013 8:42 pm

Rât nhiêu cai ma con Me cua lam đuoc ma be nha minh 29 thàng chua lam đuoc đo, nên c yên tâm tâp Trung cho be tâp Vltl đi nhe
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Năm Tháng 7 25, 2013 12:49 am

Chúc mừng bé nhà mẹ huyencatlai nhé. Trv, bé không sao là hạnh phúc rồi. Nhiều khi bé chỉ do được bé quen một tư thế nên thành tật như vậy. Vậy là hai mẹ con không phải đi tập vltl nữa đúng không? Không biết đến khi nào mới hết lo lắng về phát triển của con nữa. Hai vợ chồng mình kiên trì dạy con bai bai, đi đâu ra khỏi cửa cũng bai bai con để con học, gặp ai chào rồi cũng bai bai. Và hôm nay, con đã chịu dơ tay lên làm động tác bai bai rất chuẩn. Trước đó con chỉ có nâng tay lên lắc lư, giờ thì con xòe cả bàn tay và vẫy rồi. Vui quá. Dậy con chỉ tay mãi nhưng chưa thành công. Mẹ Rose nói vậy mình cũng yên tâm và kiên trì dậy con từng bước một vậy.
MeCua

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.44 khách.