Bé 13tháng chậm phát triển vận động và trí tuệ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé 13tháng chậm phát triển vận động và trí tuệ

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Sáu Tháng 11 01, 2013 9:29 pm

Hi me Cua! Mấy hôm rồi xin nghỉ viêc vài hôm để thu xếp tìm truong khác cho con. Cô HT truong có khuyên gia đình tìm truong có lớp can thiêp 1 cô 1 bé để bé đuoc can thiêp nhiều. Hơi buồn xíu vì ở truong này mình cũng yên tâm , con cũng mến cô , cô cũng vì muốn tốt cho bé do bé nhà mình cũng khó. Tìm truong ko đơn giản dù bây giờ có nhiều truong. Còn bé nhỏ thì vừa cho con đi khám Nđ2 hôm qua, đúng là linh cảm người me ít khi sai. Mình cho bé đi nhiều nơi sâ thóp nhưng bsix vẫn bao bìng thuong, me đã quá lo lắng. Nhưng bsi hôm qua đã chỉ ra những vấn đề mà mình vẫn lo ngai, dù kqua siêu âm hôm qua là não bé bình thuong. 2 tuần sau cho đi xét nghiêm, hy vong con chỉ bi còi xuong thôi, bsi nói có thê con ko hấp thu vitamin d và can xi dù đươc bsung, hy vong là vây. Ah, khoe với me Cua là bé lớn nhà mình bắt đầu thích chơi truot ống và cầu tuôt rồi, trưoc thờ ơ ko thích đâu, gio biết đòi chơi thêm.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Sáu Tháng 11 01, 2013 9:37 pm

Chà Cua tiến bô vuot bât rồi đo, me Cua sắp vất vả chay theo con xì khói luôn
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Bảy Tháng 11 02, 2013 1:44 am

Bé siêu âm não bình thường thì ko có vấn đề gì phải lo đâu mẹ huyencatlai ah. Nếu não bé có vấn đề thì mới đáng ngại. Bé nhà mình hồi 1 tháng tuổi cũng chỉ định siêu âm não ở 1 bv uy tín của Thái lan, kêt quả bình thường, đợt Tết về VN mình cũng cho con đi khám bsĩ đều chỉ định cho đi siêu âm não vì bảo đầu bé to nhưng mình ko cho chụp vì chụp nhiều ko tốt. Sau tái khám bv bên Thái thì bsĩ bảo bé ko vấn đề gì mà phải chụp não thêm cả. Con chỉ chậm thôi chứ ko có vấn đề gì về não thì mẹ đừng lo lắng quá nhé. Bé lớn nhà mẹ như vậy là có tiến bộ nhiều rồi, hi vọng đc can thiệp nhiều hơn thì bé sẽ tiến bộ nhiều hơn. Bé nhà mình còn biết đá bóng rồi đó, cứ bắt mẹ dắt theo quả bóng để đưa chân ra đá đấy. Nói chung là con phát triển khá tốt. Mà bé nhà mẹ huyencatlai được bn kg rồi mà bs bảo còi xương thế?
MeCua

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Sáu Tháng 11 08, 2013 7:15 pm

Tim truong tu nao it it chau gan nha cho con hoc cung duoc chu nhi? Roi thi tim giao vien can thiep them.
KTU

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Sáu Tháng 11 08, 2013 11:16 pm

Chi KTU cũng biết bé nhà em mà, 2 bé ko học cùng cô nhưng cùng lớp, bé học chuyên biệt mà các cô còn khuyên chuyển trường , đi học tư chắc được tuần là giỏi. Em chọn cho bé trường chuyên biệt gần nhà chị ah, sĩ số ít chỉ khoảng 15 bé thôi. Hôm trước em đi sớm lúc các bé còn chơi ngoài sân, thấy các bé nói chuyện, em nghe ko hiểu nhưng rõ ràng các bé chơi với nhau rất vui, đuổi theo nhau ầm ĩ hết, em cũng ngac nhiên . Hỏi cô thì cô nói do em cứ nghĩ môi trường chuyên biệt thì nặng nề chứ các bé cũng biết vui chơi với nhau . Con em thì chưa tương tác gì ngoài cô, ko biết có thích hợp ko nữa. bé có cô can thiệp tại nhà, em cũng vui vì cô giáo rất hay trao đổi về tình hình của con , nhiệt tình, yêu trẻ. Bé nhà chị sao không xin cô cho học lớp hòa nhập có giờ can thiệp riêng, bé khá mà?
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » T.Bảy Tháng 12 14, 2013 8:22 am

Bé nhỏ nhà mẹ huyencatlai đã bò chưa? Bé làm đc những jí rồi? Bé nhà mình đã đi lon ton đc rồi, nói cũng khá nhiều và học nói rất nhanh . Giờ thì mình ko phải lo bé bị Tk nữa rồi.
MeCua

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » CN Tháng 12 15, 2013 1:26 am

Bé nhà mình bò lúc 9 tháng Me Cua ah, biết vỗ tay , đi men vin bàn ghế nhưng chưa vững, có ve cũng giữ của : có chi hàng xóm qua chơi mà chi lấy đồ chơi nào cũng giằng lai hết nhưng bắt chũoc có vẻ chậm , ko tập trung, chan lắm cơ, theo mẹ dữ lắm nhưng me gọi thì chỉ quay lai 50% thôi. Giang có lẽ đã đến lúc bật lên rồi đấy, Tết này về ông bà vui quá. Con mình làm gì cũng ào ào, quay ngang quay dọc , ko biết có bị tăng đong ko nữa.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi MeCua » CN Tháng 12 15, 2013 8:52 am

Vậy là bé cứng cáp hơn Cua nhà mình rồi. Mẹ chịu khó nói thật nhiều với con vào nhé, mình nói với con cả ngày luôn í. Con ko nói mình vẫn nói rồi tự nhiên con nói đc hết ấy. Bé nhà mình nhiều lúc gọi cũng vẫn lơ đi đấy. Bé hay bắt chước lắm, ai làm jì cũng làm theo, buồn cười lắm í. Vẫn khổ tâm vì con còi lắm, đợt này mọc răng rồi ốm ko chịu ăn nên chả tăng đc lạng nào. Nuôi con thấy vất vả quá.
MeCua

Gửi bàigửi bởi MeCua » CN Tháng 12 15, 2013 8:54 am

Vậy
là bé cứng cáp hơn Cua nhà mình rồi. Mẹ chịu khó nói thật nhiều với con
vào nhé, mình nói với con cả ngày luôn í. Con ko nói mình vẫn nói rồi
tự nhiên con nói đc hết ấy. Bé nhà mình nhiều lúc gọi cũng vẫn lơ đi
đấy. Bé hay bắt chước lắm, ai làm jì cũng làm theo, buồn cười lắm í. Vẫn
khổ tâm vì con còi lắm, đợt này mọc răng rồi ốm ko chịu ăn nên chả tăng
đc lạng nào. Nuôi con thấy vất vả quá. Mẹ đừng lo quá nhé, rồi con sẽ
làm mẹ bất ngờ đấy.
MeCua

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Hai Tháng 12 16, 2013 9:46 pm

Mình giờ ko quan tâm cái vu ốm mâp tí nào cả. Hàng xóm cạnh nhà có thằng bé sau bé mình 24 ngày, gần 10 tháng tuổi, truoc thỉnh thoảng cho con qua chơi nhưng chưa có dip so sánh 2 đứa, sáng nay mình đi làm muôn , cho con qua chơi với bạn, thằng bé kia nhìn chằm chằm vào mình vào con, còn con mình chỉ nhìn lướt rồi quay đâu đâu. Thế là cả buổi sáng mình cứ như mất hồn. Vẫn biết phải vươt qua tình trạng này càng sớm càng tốt nhưng tinh thần trồi sut vây đó.
Nghe me Cua kể thấy ham quá, cả nhà về VN ăn Tết lâu không?
huyencatlai

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.70 khách.