Be 08 tháng chậm phát triển tâm thần

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Be 08 tháng chậm phát triển tâm thần

Gửi bàigửi bởi meti » T.Năm Tháng 6 27, 2013 6:22 pm

Chào các mẹ , bé của mình đã được 08 tháng bè chưa lẫy lật , ngồi gì cả ,phản xạ tai mắt cũng kém mình đã cho bé đi khám benh viện nhi đồng 1 & 2 và đều được kết luận bé chậm phát triển do nhiễm trùng não bào thai . Theo ý của bác sỹ giờ về tập vật lý trị liệu cho cháu , nói chuyện nhiều ,...không có thuốc chữa . Lời phán bác sỹ sao đơn giản nhẹ nhàng nhưng như là muối sát vào tim . Mình tham gia diễn đàn hy vọng nhận được sự hướng dẫn sẻ chia của các mẹ về tinh thần cũng như cách chăm sóc bé hy vọng cải thiện phần nào tình hình của bé hiện tại . Cám ơn các mẹ & chuyên gia trước .
Mình cho bé tập VLTL ờ nhà 02 tháng rùi & cả nhà cũng tập cho bé nhiều nhưng bé vẫn chưa có chuyển biến gì
- Vận động thô : bé chưa lật được , nằm ngửa tay chân co quơ đạp hai chân vẫn co như chân ếch ít khi thẳng xuống , mình kéo chân xuống bé để thẳng một lát lại về tư thế con ếch . Mình cho bé nằm nghiêng thì bé lật được nhung không rút tay ra được
- Vận động tinh : đưa đồ vật vào tay thì cầm được một lúc thả ra , chưa với tay lấy đồ vật được
- Phản xạ tai mắt : gọi bé có lúc nhìn lúc không , nhìn quay đi rất nhanh , làm tiếng động nhưng bé chưa xác định được hướng âm thanh cứ quay lung tung . Hay nhìn lên trần nhà và cười ( buồn :( mặt mẹ chắc xấu hơn trần nhà nên con không thèm nhìn ...hic hic ) . Bé không hứng thú với đồ chơi nên mình khó dụ được bé lúc tập lật hay dạy bé cách nhìn giao tiếp

Mong nhan được sự chia sẻ từ các mẹ & chuyên gia
meti

Re: Be 08 tháng chậm phát triển tâm thần

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Năm Tháng 6 27, 2013 7:21 pm

Bác sỹ nói chuyện của người ngoài mà bạn, nếu là chuyện của bác sỹ, chắc bác sỹ "đau tim" rồi. Bạn đừng để ý thái độ của bác sỹ mà buồn nhé.
Không phải mặt mẹ xấu bé không nhìn đâu, mình nghĩ đó là vấn đề ở mặt xã hội đó. Mình cũng chả hiểu sao trẻ em thích nhìn mắt người khác, cười với mẹ. Bạn xới diễn đàn lên xem có trường hợp nhỏ nào giống bé để có cách can thiệp. Mình vẫn làm vậy, xới đều, xới lung tung để tìm cách giúp con.
Vấn đề về tai bé: không biết có nên kiểm tra thính lực của bé không? Bé nhà mình thì không có vấn đề gì về thính giác cả. Mẹ gọi vẫn không quay đầu lại. Dạy rồi thì gọi hai ba lần cũng đã dạ được rồi (bé đã lớn rồi bạn ạ).
Bé không hứng thú với đồ chơi, nhưng hứng thú với cái trần nhà, bạn xem có cái gì trên trần nhà làm bé thích không. Hay bạn thả những đồ chơi từ trên cao xuống. 8 tháng tuổi mình nghĩ thị trường ít đồ chơi lắm, không biết phải không?
bienca

Gửi bàigửi bởi meti » T.Năm Tháng 6 27, 2013 9:42 pm

Tai bé mình nghĩ chắc không sao vì thấy bé có giật mình khi có tiếng động dù không lớn lắm . Ú òa bé cũng cười mà
Đồ chơi của bé lục lạc , quả bóng , tranh ảnh ,.. nói chung bé không hứng thú lằm . Mình bế bé lên dể bé gần mặt mình nói chuyện mà bé không nhìn chỉ ngó sang phải rùi trái .

Mình đã đọc cày mấy diễn đàn gần 02 tháng trời ,. . cũng nhận ra rằng giờ phải tìm được cho bé nhà VLTL tốt mà xem ra khó tìm quá , đến bệnh viện thì tuần có 1 lần tập duoc 30 phút rùi về trong khi di tu nha toi benh vien mất 2 tiếng . Mình thấy bé cũng mệt vì đi đường xa . Mình định tìm KTV ở nhi đồng tập ở nhà mà ghi danh sách lâu rùi không thấy ai liên lạc chắc nhà mình xa quá ( Q.12 )

Con của bienca bị sao ? có chậm vận động không ?
meti

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 27, 2013 10:33 pm

Đây là 1 video tập cho em bé bò. Bạn tham khảo cho biết nhé, mình không biết rõ bé nhà bạn bao giờ nên không thể khuyên bài tập nào cụ thể được.

Đây là bài học dạy bé lật . Bài này là bài rất nguy hiểm. Thường thì họ tập cho bé trên nền nhà trải thảm êm trước, sau khi rất thành thuộc, kiểm soát được bé rồi họ mới làm trên quả banh.

Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi meti » T.Năm Tháng 6 27, 2013 11:25 pm

Chào anh phi , sau 02 tháng thăm dò tìm hiểu xem có bé nào giống con mình không và học theo các phương pháp của các mẹ và học hỏi thêm KTV VLTL . Tới giờ bé nhà mình vẫn nằm chẳng vận động nhiều đặt sao bé nằm vậy . Đặt nằm nghiêng vỗ mông hoài bé mới chịu lẫy như bé đoan video 3 .Nên mình pót bài cho con hy vọ́nge tìm được lời khuyên
meti đã tập rất nhiều động tác lật cho bé gần 02 tháng đều đặn chiều mỗi lần 30 phút, ở nhà bà nội cũng tập thêm nhưng thấy chẳng hiệu quả bé vẫn nằm ngửa banh chân như con ếch không chịu nằm nghiêng . Đặt ngủ nằm nghiêng bé cũng khó chịu một lát là ngửa chân ra .
Không biết là chân bé hay beng như vậy có vấn đề gì không vì lúc khám meti hỏi bác sỹ không nói gì cả ? chỉ bảo nã o có vấn đề nên chậm về VLTL ? :(
meti

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 27, 2013 11:42 pm

Bạn chụp tấm hình bé dạng chân tải lên được không?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.69 khách.