Bé Cat 20 tháng, chưa biết nói nhưng vuốt đuôi được nhiều từ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Cat 20 tháng, chưa biết nói nhưng vuốt đuôi được nhiều từ

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Tư Tháng 4 24, 2013 5:16 pm

Em chào các anh chị,
Bé nhà em hiện nay được 20 tháng,Khám nhi TW chuẩn đoán chậm nói, RLPT. Bé chưa biết nói chủ động( chỉ cái này cái kia để nói) mà chỉ nói vuốt đuôi. Nhưng điểm đặc biệt là bé biết nói vuốt đuôi hầu hết các từ mẹ day và không hề ngọng. Ví dụ từ bẩn, bế, hoặc các bài hát, chỉ cần hát 3-4 lần, sau đó em dừng lại từ cuối của 1 câu hát là con có thể nói từ đó. Hoạc là từ kép, em nói giữa chừng và dừng lại mà con có thể nói tiếp: Em goi tên Tùng... con nói Anh rất rõ( con tên là Tùng Anh). em gọi mẹ.. Con nói uỳnh( em tên là Quỳnh..)

Hiện tượng bé nhà em, em có tham khảo một số thông tin trên mạng mà vẫn chưa giải thích được bé ở trường hợp nào ( tiếp thu nhanh hay chậm, có khả năng biết nói sớm không) Vì em được biết rằng những bé VIP khi đã tập trung vào cái gì thì tiếp thu rất nhanh. Từ suy ng hĩ này em lại sợ bé nhà em càng ngày càng có dấu hiệu VIP( chứ không hề tiến bộ sau 1 thời gian can thiệp).

Có ai giải thích giúp được trăn trở của em không ah.
Em xin cảm ơn
Me Cat

Re: Bé Cat 20 tháng, chưa biết nói nhưng vuốt đuôi được nhiều từ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 24, 2013 5:37 pm

Chào bạn,

Nếu nói về tầng phát triển ngôn ngữ thì trẻ cần biết "nhái" tiếng (dịch từ chữ "echo"). Bé nhà bạn đã có khả năng này, là 1 điểm quan trọng cho việc phát triển ngôn ngữ nói sau này. Nói vuốt đuôi hay hát vuốt đuôi là một dạng echo, chưa nằm vào các tầng phát triển ngôn ngữ sau như "gọi tên các vật quen thuộc chung quanh" (ở khoảng 24 tháng). Thường thì sẽ là "mẹ" (âm M là phụ âm dễ).

RLPT là gì vậy bạn ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Tư Tháng 4 24, 2013 5:51 pm

Em cảm ơn anh Phi về hồi đáp quý giá, giúp em có thêm động lực chơi và dạy con hát. Tức đó không phải dấu hiệu bé có dấu hiệu VIP nặng thêm đúng không ah? :)
RLPT: rối loạn phát triển ah. nhân đây em muốn hỏi thêm anh. TK là rối loạn phát triển lan tỏa. Vậy bac si Nhi TW chuẩn đoán bé nhà em là rối loạn phát triển thì bé nằm ở mức nào: TK nhẹ, aspenger, chậm phát triển.

Em cảm ơn anh.
Me Cat

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 24, 2013 7:26 pm

Chào bạn,

Khi chẩn đoán, người ta dùng nhiều loại test khác nhau. Phần lớn, và hầu như toàn bộ tại Hoa Kỳ, các bác sĩ tâm thần nhi (psychiatrist) dùng cuốn DSM-V để chẩn đoán. Tôi thấy có nơi khác dùng PEP, tức chỉ là một loại test sàng lọc không đủ chuyên sâU.

Tôi không rõ ai khám cho con bạn, dùng test gì cho nên không cho ý kiến gì được. Về cá nhân thì tôi khuyên bạn cũng đừng quá bận tâm đi tìm câu trả lời con mình có mác gì . Bạn là mẹ, nhận ra con mình yếu mặt nào thì mình tìm tòi dạy con mình nhé. Nếu bạn mải đi tìm câu trả lời, thứ nhất là khó có ai trả lời cho bạn một cách chính xác và khoa học vào lúc này, thứ hai là cậu trả lời là gì đi nữa, nó cũng không liên quan tới việc bạn sẽ dạy bé ra sao.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Tư Tháng 4 24, 2013 7:35 pm

Em gửi anh Phi,

Thực ra từ khi phát hiện , em đã tập thói quen ko so sánh con mình với con hàng xóm, mà chỉ nghĩ là con mình chậm nên sẽ can thiệp hết sức mình để giúp con. Bên cạnh đó em vẫn "nghiên cứu" thêm các tài liệu để nắm rõ kiên thức về TK. Vì em nghĩ khi mình nắm rõ lý thuyết 1 cái gì đó thì mình sẽ có phương pháp chuẩn nhất và khoa học trong khả năng của mình. Trên con đường tìm hiểu thì em cũng đã vỡ ra được nhiều kiên thức, tuy nhiên chuẩn đoán của bac sĩ Khoa tâm bệnh Nhi TW( Bsi Quách THúy Minh) lại làm em tăng sự tò mò. Tò mò không biết RLPT và RLPT lan tỏa có phải là một không? Mà theo kiến thức em tim hiểu thì trước 3 tuổi, ko chuẩn đoán được là bé có RLPT lan tỏa hay không (trong khi dó bé nhà em 19 tháng).

Không biết em diễn đạt thế anh có hiểu được ý của em không? Khả năng diễn đạt của em cũng không tốt, không biết có phải con được di truyền từ mẹ không :)
Me Cat

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 4 24, 2013 7:43 pm

Me Cat đã viết:Em gửi anh Phi,

Thực ra từ khi phát hiện , em đã tập thói quen ko so sánh con mình với con hàng xóm, mà chỉ nghĩ là con mình chậm nên sẽ can thiệp hết sức mình để giúp con. Bên cạnh đó em vẫn "nghiên cứu" thêm các tài liệu để nắm rõ kiên thức về TK. Vì em nghĩ khi mình nắm rõ lý thuyết 1 cái gì đó thì mình sẽ có phương pháp chuẩn nhất và khoa học trong khả năng của mình. Trên con đường tìm hiểu thì em cũng đã vỡ ra được nhiều kiên thức, tuy nhiên chuẩn đoán của bac sĩ Khoa tâm bệnh Nhi TW( Bsi Quách THúy Minh) lại làm em tăng sự tò mò. Tò mò không biết RLPT và RLPT lan tỏa có phải là một không? Mà theo kiến thức em tim hiểu thì trước 3 tuổi, ko chuẩn đoán được là bé có RLPT lan tỏa hay không (trong khi dó bé nhà em 19 tháng).

Không biết em diễn đạt thế anh có hiểu được ý của em không? Khả năng diễn đạt của em cũng không tốt, không biết có phải con được di truyền từ mẹ không :)

Bạn diễn tả rất rõ ràng, có điều là bạn làm tôi tò mò . Sao bạn không hỏi bác sĩ đã khám cho con bạn thì chính xác hơn ? Tôi biết chữ "lan toả" dịch từ gì ra, nhưng tôi ngại nói về vđ này lắm. Dịch tới dịch lui, rồi các test quy trình không giống nhau, cho nên tôi không thể giải thích một cách chính xác cho bạn được. Bạn google "Rối loạn lan toả" thì biết ngay thôi. Riêng tôi thì vào đọc, thấy dùng chữ "bệnh" cho TK thì tôi quay ra ngay rồi, không muốn đọc thêm.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Tư Tháng 4 24, 2013 8:25 pm

Hi, Bé nhà bạn còn biết nói vuốt đuôi, chứ bé nhà mình gần 17th rồi mà chỉ nói được vài từ khi thích thôi, mẹ dạy không thèm bắt chước, mặc dù mấp máy môi định bắt chước xong lại thôi. Ví dụ mẹ bảo "mẹ con mình về đi" thì vẫy tay nói "bai", vậy thôi. Mình cũng đang lo ghê. Bạn cho con khám ở Nhi thủ tục thế nào, khám bao lâu xong, bác sỹ điều trị ra sao? Cho mình học hỏi kinh nghiệm với!!!
Rose

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Tư Tháng 4 24, 2013 8:25 pm

Hôm khám xong, không biết do vui vì kết luận của bsi không cso từ TK hay vì là vôi về mà em quên không hỏi để bssi giải thích rõ ràng. Giờ đọc lại em nghĩ không biết co phải bssi nói giảm nói tránh không, hay đo chi la 1 hoi chứng nhỏ trong RLPT lan tỏa thôi. Nói chung là có rất nhiều câu hỏi trong đầu em xoay quanh kết luân của bssi. Sau nhưng bai trao dổi với anh ở trên thì em thấy trả lời cho thắc măc đó không còn thật sự quan trọng. Vì tất cả những sự tiến bộ của con trong thời gian qua, sẽ là tiền đề cho câu trả lời cuối cùng sau này.
Me Cat

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Tư Tháng 4 24, 2013 8:35 pm

Rose đã viết:Hi, Bé nhà bạn còn biết nói vuốt đuôi, chứ bé nhà mình gần 17th rồi mà chỉ nói được vài từ khi thích thôi, mẹ dạy không thèm bắt chước, mặc dù mấp máy môi định bắt chước xong lại thôi. Ví dụ mẹ bảo "mẹ con mình về đi" thì vẫy tay nói "bai", vậy thôi. Mình cũng đang lo ghê. Bạn cho con khám ở Nhi thủ tục thế nào, khám bao lâu xong, bác sỹ điều trị ra sao? Cho mình học hỏi kinh nghiệm với!!!

Bé nhà mình 17 tháng còn không biết được như con bạn cơ. Sau 2 thang can thiệp thì mới được như thế đấy. Và dáu hiệu tiến bộ của con đánh dấu sự thành công nhất của mẹ là sau 1 tháng bền bỉ con đã biét bai bai. Trươc đây môi lần đi chơi, mình dạy con bai bai mãi mà con chỉ rụt tay vào và cáu. cuối cùng là thỏa hiệp đấy. mấy ngày gân đây, mẹ bảo bai bai đi chơi là bai bai rối rít, thậm chí ngồi trong oto còn bai bai khi có người nhìn vào cửa oto. Và xem xuân mai đã biết hát theo và bất chước động tác trong clip: dơ tay, bai bai,.. biết bắt chước tiếng còi xe cưu thương đồ chơi, biết hát theo tiếng nhạc: la là lá....
Như lời anh Phi nói đáy, mình nghi là phát hiện sớm con yếu cái gì thì can thiệp ngay lập tức cho con cái đấy, Chứ còn đi khám cũng chỉ là hành động tâm lý cho mình thôi. mà thậm chí như trường hợp mình, khám cho con về còn trăn trở về cái kết luận của bac sĩ đến đau cả đầu.
Về việc khám, dến Khoa tự nguyện A Nhi TW đăng ký khám bssi Quách Thúy Minh( trưởng khoa Tâm Bênh). Và một kinh nghiêm nho nhỏ là: khi đăng ký bạn nhớ nói là có đặt hẹn đăng ký trước nhé và nói giờ nào đây( để được giảm 100k.giá trần là 680k- đặt lịch trước 580k) Hôm đó mình có goi điện từ hôm trươc đặt lịch, và có nói với y tá vậy, nhưng các bạn y tá chẳng thèm kiểm tra chứng thực thông tin đâu ,giảm giá luôn 100k.
Me Cat

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Năm Tháng 4 25, 2013 12:46 am

Bé nhà mình cũng bye bye muộn, mãi gần 14th mới thực sự vẫy tai bye, nhưng cũng thi thoảng mới làm. Tự dưng tháng nay nàng ấy thích bye bye, mẹ bảo bye cái là nói "bai" và vẫy tay nhiệt tình. Còn bắt chước thì vẫn giỏi từ trước đến giờ. Mình đang không biết có nên cho con đi nhà trẻ hay về quê nhiều họ hàng chơi với bé không đây. Vì bé gái con em chồng mình cũng thế, mãi tận 17th cho về quê mới bắt đầu nói những từ đầu tiên, gần 20th mới nói theo và cũng tự nói một số từ nữa.
Rose

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.74 khách.