Bé Ngân Giang 27 tháng chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Ngân Giang 27 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi Kbat » T.Ba Tháng 4 16, 2013 11:06 pm

Bé nhà em hôm nay là tròn 27 tháng. Cách đây nửa tháng em cho con đi kiểm tra ở Trung tâm Giáo dục đặc biệt thuộc Viện khoa học giáo dục Việt Nam ở Liễu Giai. Cháu được kiểm tra khoảng hơn 1 tiếng, và sau đó mấy ngày có kết quả là cháu bị chậm phát triển ở nhiều kỹ năng so với các bạn cùng lứa :(. Nếu tính tổng điểm thì cháu chậm khoảng nửa năm, nhưng các kỹ năng phát triển không đồng đều nên ví dụ kỹ năng bắt chước cháu bị chậm khoảng 12 tháng, các kỹ năng như phối hợp tay mắt hay ngôn ngữ hiểu đều chậm nhiều, tuy nhiên kỹ năng vận động thô thì lại phát triển hơn 3 tháng (cô giáo nói chưa đến mức tăng động).
Sau khi đi kiểm tra về em đã lập tức tìm trường cho con đi học mẫu giáo, và về nhà cũng tận dụng thời gian để dạy con, chơi với con nhiều hơn. Mới được nửa tháng nên kết quả cũng chưa thấy gì, và có lẽ phương pháp dạy con của em cũng không hấp dẫn con chăng? nên em thấy con hầu như ít tập trung lắm ạ :(. Cô giáo ở Trung tâm nói rằng, việc con em chậm nói chỉ là cái ngọn thôi, cái gốc là ở chỗ con em khả năng tập trung quá kém, làm ảnh hưởng đến kỹ năng bắt chước của con, mà trẻ con học được là do bắt chước.
Mong các bạn / anh / chị tư vấn cho em phương pháp rèn con khả năng tập trung với ạ, em cảm ơn rất nhiều.
Em xin kể thêm về tình trạng hiện nay của con, mong nhận được tư vấn hiệu quả và chính xác với trường hợp của bé nhà em
- Con ít quấy khóc, bạo dạn nên đi học con rất thích, đi làm về em hỏi "hôm nay đi học có thích k con?" thì con nói "thích", em k rõ con có hiểu nghĩa không hay chỉ nói vuốt đuôi thế thôi. Hai hôm nay thấy bố mẹ đi làm về con tự "ạ" bố mẹ, trước kia con chỉ chạy ra mừng thôi, nhắc thì con mới "ạ". Đến lớp hay đi ra ngoài gặp ai mà bố mẹ bảo "ạ" thì con đều "ạ" , tuy nhiên con nói từ "ạ" to và nghe như "á"
- Thấy bạn con cũng lân la ra chơi cùng, ra bắt tay bạn "tốt tốt", thấy các anh chơi đùa con rất thích cười khanh khách và chạy theo. Thích leo cầu thang, nói chung thích leo trèo, cần lấy gì ở trên cao con cũng biết đẩy ghế hoặc vật j để đứng lên với.
- Con nói được rất ít từ đôi, chưa nói được cả câu hoặc 3 âm trở lên bao giờ. Tuy nhiên các từ con nói đều đúng ngữ cảnh : cầm sách con nói "mở ra" và lật các trang sách, cầm hộp đồ chơi con muốn chơi nhưng k mở được con sẽ đưa mẹ và bảo "mở ra" ..., xem tivi thấy hết chương trình con nói "hẹn chào" có lẽ vì ở 1 số chương trình khi hết BTV nói "xin chào và hẹn gặp lại" nên con nói theo như vậy.
- Từ đơn con nói được khoảng hơn 50 từ, và cũng đúng ngữ cảnh, tuy nhiên nhiều khi bảo con nói con k nói, lúc thích thì tự nói. Con thấy bố mẹ thay quần áo đi chơi, con bảo "chơi", nhìn thấy ở tủ lạnh nhà bà có hình hoa quả, con nói "quả", tết con được mừng tuổi, con "ạ" (mẹ nhắc), rồi quay ra đưa mẹ fong bao lì xì, con nói "này", con nói "ho" rồi giả tiếng ho khụ khụ để được bố mẹ vuốt xuôi ngực, ăn cơm bị giắt răng con nói "răng" rồi chỉ vào răng, thấy mẹ cầm máy sấy, con nói "tóc".... Con biết đếm từ 1 đến 10
- Lúc khoảng gần 26 tháng cả nhà em tích cực rèn cho con gọi khi cần đi vệ sinh, và sau 1 tuần con biết gọi "xi xi" khi cần đi vệ sinh, đồng thời có động tác 1 tay vén áo, 1 tay kéo quần xuống, tự chạy ra bô vệ sinh.
- Sai việc vặt con hiểu và làm được, em làm động tác lau bàn rồi đưa con khăn bảo "con lau bàn nhé" là con biết cầm khăn lau bàn, tuy nhiên con chưa biết lau khoảng rộng, bảo con "lấy điện thoại / điều khiển / cốc... cho mẹ" hoặc con đưa cốc cho mẹ, mẹ bảo con đưa bố đi, thì con cũng biết đưa bố. Khi được đi chơi, con tự chạy ra cầm dép của con đưa bố mẹ, con nói "dép" , có 1 lần con tự đi được dép. Con tự bật / tắt được tivi, đầu đĩa. Con rất thích xem đĩa ca nhạc thiếu nhi, nhiều khi đứng lên nhún nhảy lúc lắc theo, nhưng chưa hát vuốt đuôi được.
- Con biết chỉ các bộ phận cơ thể : tóc, mắt, mũi, mồm, má, bụng, tay, chân, lưng, đít (từ này bác GV dạy :P), nhưng con chỉ nói được tóc và đít thôi ạ, những bộ phận kia hỏi thì biết chỉ tay vào nhưng k chịu nói. Hôm trước con bị ngã đập nhẹ mông xuống đất, con chạy ra bảo "đít đít", em bảo "con đau à, con xoa đi" thế là con tay thì xoa lấy xoa để mồm thì nói "xoa xoa".

Em cho con đi học, các cô giáo nói là con theo nếp rất nhanh, tuy nhiên đúng là con chậm nói và nhận thức hơn các bạn. Mấy hôm nay e chỉ và dạy con nói các quả như cam, nho, xoài, dưa hấu (những quả con vẫn ăn hàng ngày" và dạy con vật " chó, mèo, lợn, nhưng con chẳng nói theo j cả :((. Con chỉ cầm quyển sách có hình hoa quả và nói "quả" thôi. Ở nhà có gối ôm hình con chó, mọi khi mẹ hỏi con chó đâu là con chạy ra cầm cái gối ôm lên nói "gâu gâu" nhưng giờ dạy con chó mãi mà chẳng biết nói j cả
Em mong nhận được tư vấn của các bạn / anh / chị ạ
Kbat

Re: Bé Ngân Giang 27 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi Kbat » CN Tháng 4 21, 2013 8:51 pm

Ôi k có ai giúp mẹ con em ạ ? :(

Tình hình là em đã mua sách có hình con vật và hoa quả về dạy, nhưng đến nay con vẫn k biết nói theo, hỏi con con j đâu cũng k biết chỉ. Và điều quan trọng là em thấy khi em dạy con k tập trung, k nhìn theo khi em chỉ con chó, quả cam... :(
Kbat

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 21, 2013 9:08 pm

Bạn lùi về 1 nấc, dạy như vầy nè

RapHinhVoiVatThat.jpg (6.12 KiB) Đã xem 1965 lần.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Kbat » T.Ba Tháng 4 23, 2013 9:04 pm

A Phi ơi nghĩa là e giơ hình gì ra để dạy con thì fải kèm cả quả, hình thật ạ, còn con vật thì nhìn thấy ngoài đường thì chỉ và nói với con là con j ý ah?
Kbat

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 4 23, 2013 9:51 pm

Kbat đã viết:A Phi ơi nghĩa là e giơ hình gì ra để dạy con thì fải kèm cả quả, hình thật ạ, còn con vật thì nhìn thấy ngoài đường thì chỉ và nói với con là con j ý ah?

Mục tiêu đầu tiên của bạn là dạy bé khả năng ráp các hình giống nhau, chú trọng vào các vật dụng trong nhà, cụ thể là trái cây, hoa quả nhà bạn đang dùng . Việc gặp con vật ngoài đường hỏi là con gì, tôi nghĩ nên làm sau (cứ hỏi, nhưng đừng đưa ra làm mục tiêu . Tiến từ từ mà chắc nhé).
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Kbat » T.Ba Tháng 4 23, 2013 10:49 pm

Em cảm ơn anh, em sẽ áp dụng cách này ngay ạ
Kbat

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.67 khách.