Con em 30 tháng chậm phát triển ngôn ngữ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con em 30 tháng chậm phát triển ngôn ngữ

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 4 11, 2013 11:15 pm

Mình có cái thú "xã stress" mà chồng mình rất ghét, đó là "vào siêu thị" hay "đi chợ" ngắm tới ngắm lui, săm soi món này món nọ để "mở mang" con mắt coi bây giờ người ta tiến bộ trong đời sống thường ngày thế nào... Cái nào thấy sử dụng cho nhà được thì mua mang về (vì vậy mà ông chồng bảo là "tốn tiền") :lol: Thế nhưng mình sau đó cảm thấy thoải mái hơn khi đầu óc không còn gò bó trong mớ suy nghĩ gây nên stress như trước thay vào đó mình bị cuốn hút vào những thứ mà mình thấy, mê man suy nghĩ xem nó dùng làm gì, có ích thế nào, có ích cho gia đình mình hay không .... Xem ra vừa được đi bộ thể dục và được nhìn ngắm thỏa thuê nữa. :D
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 11, 2013 11:28 pm

Cái nào thấy sử dụng cho nhà được thì mua mang về (vì vậy mà ông chồng bảo là "tốn tiền")

Người ta nói "ai nhét được tư tưởng vào đầu mình là thầy giáo của mình", còn "ai lấy được tiền trong túi mình là sếp của mình". Và như Phương thì đúng là "ai vừa nhét được tư tưởng vào đầu mình, vừa lấy được tiền trong túi mình, đích thị là vợ mình" :lol:
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Sáu Tháng 4 12, 2013 5:43 pm

Đọc bài viết đó mà giật cả mình, vì tất tần tật đều đúng cả anh Phi ah. Em có sẵn bệnh tim rồi nên tập thể dục 1 lát là thở không nỗi nên có tập cũng chỉ tập nhẹ nhàng thôi, mà từ khi có bé đến giờ thời gian em tập thể dục giảm hẳn. Dạo này béo lên bị anh xã kêu là nhìn em anh cứ nhớ lúc em bầu 04 tháng :cry: , mà nhìu lúc buồn chuyện của con, chẳng nuốt nổi hột cơm thế mà vẫn béo lên. Và mấy tuần gần đây thấy có dấu hiệu của đau dạ dày rồi.hichic...
Đúng là em đang stress, đã vậy chị đồng nghiệp ngồi gần em ngày nào lên cty cũng khoe thành tích của con chị ấy (thằng cu ấy sinh cùng lúc với bé An) rằng con chị ấy nói được cả câu dài, con chị ấy đã biết phụ mẹ, biết nịnh mẹ, biết tự làm mọi thứ, biết ca hát...Không có ý định so sánh con với bé khác, nhưng không hiểu sao cứ nghe chị ấy kể chuyện là như dao cắt vào tim, mà lại không thể kêu chị ấy đừng kể nữa, cứ phải giấu cái đau vào lòng mà tươi cười lắng nghe...
Nếu không tập thể dục và để stress, bạn sẽ không chạy đường dài với con nổi đâu. Nên vì con mình mà bỏ chút thì giờ chăm sóc cho chính mình.

Anh Phi nói rất phải, từ nay em sẽ chăm sóc mình song song với chăm sóc bé. Hình như gần nhà mới mở CLB thể dục, để ghé hỏi thử xem có lớp học Yoga thì đăng kí mới được...Cám ơn anh nhìu nhé
Ba thương bé AN vì bé An đẹp giống mẹ
Mẹ thương bé AN vì bé AN xấu giống ba ^^
Be An

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Sáu Tháng 4 12, 2013 5:50 pm

Minhkute đã viết:Chào anh Phi, chào mẹ bé An!

Cảm ơn anh Phi đã cho em lời khuyên, và sự nhắc nhở về việc mình việc cần hiểu là phải dạy con theo cách nào, Khi em cho con đi khám bác sỹ cũng không dặn là phải dạy con chỉ tay và chỉ dặn tích cực sai việc thôi, em cũng tập cách giống như anh Phi nói, thường xuyên đưa ra hình ảnh đơn giản để dạy con, ở nhà em có một số hình ảnh con vật nuôi trong nhà, em thường đưa ra và dạy con đây là con gì, con chỉ nói meo meo khi nhìn thấy con mèo, gâu gâu khi nhìn thấy con chó, hôm vừa rồi, tự dưng khi đang ngồi chơi, con nhặt hình con bò lên và nói bò, bò, làm em thật sự ngạc nhiên, đúng là mình cứ tích cực dạy con, có thể ngay lúc này con không bật ra được nhưng tự dưng đến một lúc nào đấy con sẽ bật được ra, và đó là kết quả của việc có những lúc mình tưởng làm như vô nghĩa. Mình rất hiểu tâm trạng của mẹ bé An, mình cũng đã trải qua những thời điểm như vậy, và bây giờ vẫn thế, dù con đã tiến bộ nhiều, nhưng không phải ngày nào con cũng ngoan cũng nghe nói. Trộm vía hai tuần nay con tiến bộ nhiều, khi chơi trò chơi thả hình với mẹ, lúc mẹ đưa hình cho con mẹ nói tên hình gì, số mấy con cũng lặp lại theo và thả đúng vị trí, con tích cực đếm số, biết nói chừa khi đánh bà, đánh mẹ. Sáng nay con đòi ăn kẹo mẹ không biết, con cầm kẹo nói mẹ bóc, mình không cho, con lại nói cho, cho, mình vẫn không cho, con lại nói kẹo, kẹo, thực sự hiện giờ mình đang rất hi vọng và tin tưởng vào sự tiến bộ của con. Mẹ bé An cứ bình tĩnh và kiên nhẫn nhé, cùng với sự hỗ trợ tận tình của các anh chị tư vấn, mình tin là bé An sẽ tiến bộ nhanh mà.

Nghe thấy con bạn có nhìu tiến bộ mà trong lòng vui quá...Các mẹ khác vào đọc để thấy mình có thêm niềm tin nhé...Từ khi có sự xuất hiện của con trên đời, mẹ bé An cũng có nhìu tiến bộ vì nhờ con can thiệp cho mẹ đấy, trở nên kiên nhẫn hơn chứ trước kia mình nóng như Trương Phi ấy...Mình đang lần mò học lóm mọi người đây nên me Minhkute nhớ post bài thường xuyên để mình học hỏi ké nhé, và để mình cùng vui chung nhé...Cho mình gửi tới cu cậu vài cái hôn thật kêu nha
Be An

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 4 12, 2013 9:54 pm

con chị ấy đã biết phụ mẹ, biết nịnh mẹ, biết tự làm mọi thứ, biết ca hát...Không có ý định so sánh con với bé khác, nhưng không hiểu sao cứ nghe chị ấy kể chuyện là như dao cắt vào tim, mà lại không thể kêu chị ấy đừng kể nữa, cứ phải giấu cái đau vào lòng mà tươi cười lắng nghe...

Cái này mình nói chắc bạn không vui, có thể là mình nói không đúng ý, bắt chước Tây mà chê ao làng ... Người Việt Nam chúng ta thường che đậy tình cảm . Con cái ít bao giờ nói thương yêu cha mẹ vì cho rằng nói ra là giả dối, phải hành động mới là thiết thực . Đây là 1 quan niệm cực kỳ luỹ tre làng . Cha mẹ nào không vui sướng khi thấy con mình vô tư, hồn nhiên ôm mình và nói "con yêu mẹ lắm". Vậy thì sao không vừa hành động thiết thực, vừa nói ra thật lòng của mình cho hả dạ ? Sao không mang lại niềm vui đó cho chính mình và cho người thân của mình ?

Cái hạnh phúc đơn giản như vậy, mà có bao nhiêu bà mẹ ở Việt Nam có được? Có 1 lần tại hội thảo, tôi và chị Tường Anh hỏi vụ này, có mấy ai giơ tay nói là đã làm đâu?

Nó liên quan gì tới bạn ? Nếu bạn nói thẳng tình cảm của mình ra, vd như "con mình kém lắm, mình rất thèm được như con bạn . Bạn nói thì mình thích lắm, nhưng cũng cảm thấy buồn." Như vậy thì 2 người hoặc sẽ không vô tình làm nhau buồn, hoặc sẽ chia xẻ một cách tế nhị hơn. Và mình tin là 2 người sẽ thân nhau hơn.

Thượng đế cho chúng ta tình cảm để bộc lộ và chia sẻ chứ không phải để che đậy!
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Minhkute » T.Sáu Tháng 4 12, 2013 10:33 pm

[quote][/quote]Cái này mình nói chắc bạn không vui, có thể là mình nói không đúng ý, bắt chước Tây mà chê ao làng ... Người Việt Nam chúng ta thường che đậy tình cảm . Con cái ít bao giờ nói thương yêu cha mẹ vì cho rằng nói ra là giả dối, phải hành động mới là thiết thực . Đây là 1 quan niệm cực kỳ luỹ tre làng . Cha mẹ nào không vui sướng khi thấy con mình vô tư, hồn nhiên ôm mình và nói "con yêu mẹ lắm". Vậy thì sao không vừa hành động thiết thực, vừa nói ra thật lòng của mình cho hả dạ ? Sao không mang lại niềm vui đó cho chính mình và cho người thân của mình ?

Cái hạnh phúc đơn giản như vậy, mà có bao nhiêu bà mẹ ở Việt Nam có được? Có 1 lần tại hội thảo, tôi và chị Tường Anh hỏi vụ này, có mấy ai giơ tay nói là đã làm đâu?

Nó liên quan gì tới bạn ? Nếu bạn nói thẳng tình cảm của mình ra, vd như "con mình kém lắm, mình rất thèm được như con bạn . Bạn nói thì mình thích lắm, nhưng cũng cảm thấy buồn." Như vậy thì 2 người hoặc sẽ không vô tình làm nhau buồn, hoặc sẽ chia xẻ một cách tế nhị hơn. Và mình tin là 2 người sẽ thân nhau hơn.

Chào anh Phi, chào cả nhà!

Em có đọc trên một số diễn đàn, và được khuyên rằng những bà mẹ có con như em và mẹ bé An không nên giấu tình trạng của con mình, mà nên chia sẻ cùng với người thân để họ cùng mình dạy con đúng cách, chia sẻ với đồng nghiệp, với bạn bè, để họ thông cảm và tạo điều kiện cho mình có nhiều thời gian với con hơn. Em đã làm như thế, và hiện tại cả gia đình em, ông bà, hai bác cháu và hai anh cháu đều đang cùng với em tích cực để can thiệp cho con, còn ở cơ quan, em cũng nhận được sự thông cảm và tạo điều kiện giúp đỡ hơn của mọi người. Trong văn phòng em, cũng có một bạn có con trai 18 tháng, biểu hiện cũng như con em, và cho đến tận khi nói chuyện với em thì bạn ấy cũng vẫn nghĩ là con chỉ chậm nói đơn thuần. Vì vậy em nghĩ chia sẻ là một điều rất cần thiết đối với những phụ huynh có con như mình. Mình rất hiểu tình cảm của mẹ An, nhưng hãy cởi mở lòng mình hơn, bạn sẽ thấy lòng mình nhẹ nhàng hơn và biết đâu lại nhận được nhiều ý tưởng hay cho việc dạy con đấy.
Minhkute

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 4 13, 2013 1:57 am

viewtopic.php?f=8&t=2177

Bạn đọc câu chuyện trên chưa? Mong gia đình bạn được hạnh phúc.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Be An » CN Tháng 4 14, 2013 7:43 pm

Anh Phi ơi, trong công ty em cũng chia sẻ việc này với 2 chị bạn thân thôi, chứ với những người khác thì em chưa sẵn sàng...Có lẽ anh nghĩ là do em xấu hổ với mọi người, nhưng không phải, em cũng muốn được mọi người chia sẽ thông cảm, động viên và giúp đỡ lắm chứ...Nhưng mà đâu phải ai cũng là người đau trước nỗi đau của người khác đâu, câu chuyện mình kể ra có khi lại biến thành 1 tin sốt dẻo để rồi con mình bị biến thành chủ đề sôi nổi để bàn tán lúc rãnh rỗi, em sợ nhất là điều ấy.
Ngay chính người thân của mình còn không đồng cảm được với mình nữa là...Em dâu của em, khi biết con em bị như thế, đã không cho thằng nhóc con của nó chơi với bé AN nữa, khi em khuyến khích cháu chơi cùng con mình, thằng nhóc vô tư nói mẹ nó dạy con là " Bé AN nó bị bệnh thần kinh đó, từ nay không được tới gần nó nữa". Em đã cố giải thích cho em dâu hiểu rằng đây không phải là bệnh, rằng không có lây nhiễm hay sao hết, nhưng vẫn không có gì thay đổi. Nhiều lúc em nghĩ nếu như em không nói ra tình trạng của bé chắc em dâu em cũng không làm như vậy...
Bạn đọc câu chuyện trên chưa? Mong gia đình bạn được hạnh phúc.

Em chưa đọc câu chuyện này, nhưng mà bây giờ có cho em đổi bé AN để lấy 1 thần đồng thì em cũng không đổi...Em buồn khi nghe đồng nghiệp khoe con là buồn cho số phận của con, chứ không phải buồn cho em, vì em vẫn luôn cảm thấy hạnh phúc khi có Bé AN trong cuộc đời mình.
Cảm ơn Minhkute đã chia sẽ cùng mình. Bạn thật may mắn khi sống giữa những con người có tấm lòng thật tốt...Mình cũng thật may mắn khi biết đến diễn đàn này và quen biết mọi người...Từ khi nhận được những chia sẻ từ mọi người mình như có thêm động lực, và những đêm nằm ôm con khóc đã dần dần vơi đi. Mẹ bé An nóng tính nhưng mà cũng mít ướt lắm, hihi
Be An

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 4 14, 2013 11:39 pm

Trước đây, mình cũng có nhóm bạn đồng nghiệp cũ như thế, mỗi bạn gặp nhau là cứ khoe con huyên thuyên, chắc không ai muốn làm mình đau lòng, chỉ vì họ chưa để ý. P đã không tham gia gặp gỡ nhóm đó nữa, thế là các bạn cứ mời mọc họp mặt cùng nhau, P đã nói cùng 1 chị trong nhóm (và chắc chắn tin rằng những gì mình tâm sự với chị này sẽ được truyền tải cho các bạn khác)rằng P không gặp gỡ các bạn được, không vì lý do gì cả, chỉ có 1 lý do duy nhất là mình luôn cảm thấy nhói lòng và tủi buồn nghe nghe các bạn nói về con mình, đau lòng lắm, nên thôi, các bạn thông cảm, mình vẫn rất cảm mến các bạn. Vài lần sau, các bạn vẫn kiên quyết mời mình tham gia họp mặt và các bạn đã tế nhị hạn chế nói về con mình hẳn, các bạn còn quan tâm hỏi han con mình và động viên mình rằng thằng bé sẽ khá lên, cứ cố gắng.
Mình thấy rằng không có gì phải dấu, khi dẫn con đi đâu, con có hành vi kỳ lạ và người chung quanh để ý, mình vẫn mạnh dạn nói rằng con mình có rối loạn TK, mong mọi người thông cảm - Một vài người nghe thấy đã tiếp tay mình khi con nằm vạ ngoài đường và không la mắng bé.
Mình vẫn rất thích câu nói của chị Tường Anh : Thế giới này không của riêng ai và con mình có quyền ưu tiên như bao trẻ khác.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 4 15, 2013 10:58 am

Mình thấy rằng không có gì phải dấu, khi dẫn con đi đâu, con có hành vi kỳ lạ và người chung quanh để ý, mình vẫn mạnh dạn nói rằng con mình có rối loạn TK, mong mọi người thông cảm - Một vài người nghe thấy đã tiếp tay mình khi con nằm vạ ngoài đường và không la mắng bé.

Chúng ta mong muốn các bé TK được dạy kỹ năng giao tiếp để hoà nhập, vậy thì là các việc làm của Phương là một hình thức tiếp sức gián tiếp cho con hoà nhập. Và tác dụng của nó có thể sẽ rất cụ thể. Trong lần HN đi công viên, một nhóm thanh niên chạy lại giúp HN. Chẳng có đại sứ Tự kỷ nào hữu hiệu bằng chính cha mẹ TK làm đại sứ cho con mình.
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.39 khách.