Con em 30 tháng chậm phát triển ngôn ngữ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con em 30 tháng chậm phát triển ngôn ngữ

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Tư Tháng 4 17, 2013 1:06 am

Sáng nay đưa con đi tái khám, bsi nhận xét con chưa tiến bộ gì nhìu cả,hic, hơi buồn...Bác sĩ bảo mẹ phải tích cực hơn nữa, và cũng động viên mình nhìu, đúng là bác sĩ dễ thương quá...Phải cố lên, cố lên, cố lên, tự dặn lòng mình như vậy.
Ngày 28, 29 tháng 5 ở bệnh viện Nhi Đồng 1 có tổ chức lớp huấn luyện (lý thuyết) can thiệp sớm cho con đấy, các phụ huynh sắp xếp được thời gian thì tham dự nhé. Mới đưa con đi khám về lại vội vàng chạy lên cty nên bỏ quên mất cái giấy giới thiệu buổi huấn luyện chi tiết rùi, để mai mình update thêm thông tin cụ thể cho cả nhà nhé.
Hồi sáng có đề cập với bác sĩ chuyện có nên cho bé hòa nhập bằng cách cho bé đi học, bác sĩ cũng ủng hộ suy nghĩ của mẹ, nhưng vẫn khuyên mẹ phải tìm nơi nào các cô nhiệt tình một chút, và hợp tác chặt chẽ với gia đình, không bỏ bé ngồi 1 mình trong lớp...Hic, từ sau cái lần con bị sốt mà cô giáo bỏ ra ngoài hành lang đang hanh nắng nằm ngủ để các bé khác không nghe tiếng con khóc ồn ào thì mình mất lòng tin với các cô nhìu rùi. Lần đó con phải nhập viện vì viêm phổi hết cả tuần.
Chiều nay lại đi loanh quanh tìm nhà trẻ cho con. Mình không biết khi nghe mình nói tình trạng của con, nhà trường có chịu cho con nhập học không nữa...Hy vọng là sẽ có
Ba thương bé AN vì bé An đẹp giống mẹ
Mẹ thương bé AN vì bé AN xấu giống ba ^^
Be An

Gửi bàigửi bởi Minhkute » T.Bảy Tháng 4 20, 2013 7:12 am

Mẹ An ơi, đã tìm được lớp cho con chưa, ngày trước lúc mình cho con đi khám lần đầu, bác sỹ cũng khuyên nên con cho đi học hòa nhập với các bạn, và bố mẹ tích cực can thiệp ở nhà cho con, hiện tại con mình đã thích đi lớp rồi, cô bảo cũng đã biết nghe lời, chịu chơi với các bạn, tuy còn ít, đặc biệt con rất thích đi học, chắc là do ở lớp có nhiều bạn, và lại có nhiều đồ chơi nữa. Buổi sáng cứ thấy mẹ thay quần áo, lấy xe ra là vội vàng chạy ra ôm mẹ, trèo lên xe để đòi đi học. Mẹ An cứ thử cho con đi học hòa nhập một thời gian xem sao.
Anh Phi ơi, Cu Minh nhà em dạo này tiến bộ nhiều về ngôn ngữ, con nói được thêm khá nhiều từ đơn, nhưng mà chỉ nói khi mẹ yêu cầu con nói lại thôi, còn tự nguyện nói thì chỉ được mấy từ mẹ bóc, yêu, bai bai, chào, xin, cho Minh. Con đếm được khá tốt từ 1 đến 10, tối qua còn hát theo bà hai từ một gần hết bài Con cò bé bé, trưa nay khi ông đang ngồi ngoài sân, tự nhiên con bật ra gọi Ông ơi, em cứ tưởng mình nghe nhầm nhưng mà đúng là con gọi Ông ơi thật anh ạ, tối nay con còn đứng dậy bắt chước nhún nhẩy khi mẹ hát bài " Con gà trống" nữa. Như vậy là con có tiến triển tích cực phải không ạ.

Có điều em hơi lo lắng là gần đây, con rất hay nhìn nghiêng, trước giờ con vẫn thỉnh thoảng nhìn nghiêng thế, nhưng gần đây thì rất hay lặp lại, những lúc như vậy trông con rất lơ đãng, khi nào em nhìn thấy con như vậy thì em lại gọi cháu hoặc làm cho cháu chú ý sang việc khác, mấy hôm nay con cũng hay ăn vạ quá, cứ mở cửa là chạy ngay ra ngoài đường nhìn ô tô, em không cho đi thì con lăn ngay ra đường ăn vạ và khóc rất to.Lúc trước con rất thich ra đường xem ô tô, và hầu như ngày nào cũng đòi bố, mẹ,hoặc ông bà bế ra đường đứng nhìn ô tô rất lâu, và mỗi lần như vậy, để bế con quay về nhà là rất khó khăn, em đã cố gắng để con bỏ thói quen này được mấy tháng rồi, nhưng mấy ngày hôm nay được nghỉ ở nhà con lại chạy ra đường. Em đã học theo bài của chị Tường Anh, và một số anh chị khác trong việc trị cái chứng ăn vạ của con, khi con khóc em lờ đi, kệ cho con khóc một lúc thì sẽ tự thôi, hoặc sẽ tìm một trò gì mà con thích để con quên đi, nhưng sau mỗi lần như vậy, con nhìn mẹ với vẻ mặt rất lạnh lùng, và trách móc. Không biết em làm vậy có đúng không ạ, các anh chị có cách nào hay xin chỉ giúp em với.
Minhkute

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Tư Tháng 5 01, 2013 9:02 pm

Bé An bị ốm phải nằm viện cả chục ngày rùi nên không lên thăm cả nhà được, hic
Mình thấy Minh đã bắt đầu chủ động nói, đó là một tín hiệu đáng mừng đấy, chúc mừng mẹ nha...Mọi chuyện cứ từ từ, mẹ đừng vội nhé. Mỗi ngày con tiến bộ từng chút, từng chút, rồi sẽ có 1 ngày trong nhà xuất hiện 1 con chích chòe nói líu lo suốt ngày cho xem, mình luôn tin và hy vọng như vậy.
Hôm bữa vừa mới hỏi 1 trường học cho con, cũng đã nói chuyện với cô giáo về tình trạng của con, và đem hồ sơ về nhà chuẩn bị ghi danh cho con đi học, không ngờ lại xảy ra chuyện nằm viện nên vẫn chưa con đi học hòa nhập được. Mình đang đau đầu chuyện bà nội của bé đây, bà nội không cho bé đi học vì sợ bé bị bệnh, bà bảo "nếu cãi tao cho nó đi học thì từ này trở đi tao mặc kệ vợ chồng con cái nhà mày, có gì tao cũng không lo tới nữa" :cry: . Giờ mình không biết làm sao vì thấy phản ứng của bà rất mạnh, giải thích mọi điều rồi mà không chịu, không biết phải làm sao đây, mình chẳng muốn trong nhà xảy ra chuyện bất hòa đâu.
Be An

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 02, 2013 12:10 am

Ôi! Sao các bà nội lại giống nhau thế nhỉ ???
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 5 02, 2013 2:52 pm

Ôi! Sao các bà nội lại giống nhau thế nhỉ ???

Bà nội chỉ là một bà mẹ sống lâu. Phương có vẻ đồng tình với Be An, vậy thì có ngày HN và bé nhà Be An có gia đình,con cái thì cũng sẽ chép miệng: "Sao mấy bà nội này giống nhau nhỉ". :lol:
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Năm Tháng 5 02, 2013 5:14 pm

Bà Nội của "thì hiện tại" có lí của bà. Bà nội của "tương lai" có lí của...tlai anh Phi ơi ;)
Bà Nội của Đ cũng hay "khoe tài" nuôi con lắm, rằng "ng.xưa tao nuôi ba nó mũm mĩm lắm, biết nói tầm 9th", rằng "ba thằng Đ ngày bé bị RLTH mất 5 năm, chăm lắm mới được vậy"...

Mẹ của Đ chỉ còn cách "ngưỡng mộ" thôi, và "thế thì hay quá, Đ nhà con còi và chậm nói, nhờ mẹ nuôi cháu giùm con 1 tgian, tay bà tốt thì cháu sẽ lớn nhanh và nói giỏi, chứ con nuôi con vụng quá", và "phục mẹ kiên trì đấy, Đ cũng có tgian bị RLTH, con "dập" men tiêu hóa chừng 1 tháng thì khỏi dứt điểm" ;) :(

KQ là bà nội "cãi" :"ngày xưa làm gì được hiện đại nhiều thuốc men như giờ", và "giãy nảy" :"con bay thì bay nuôi chứ tao làm sao biết nuôi"... :roll: :o
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 02, 2013 6:59 pm

Không biết tương lai mình trở thành bà nội như thế nào. P nói với anh N rằng: nếu sau này mà HN cứ lôi về 1 cô và ...1 cháu, mà mấy cô thì không biết chứ nếu cháu thì....gom hết vì chúng đều là cháu nội mình (tất nhiên phải thử ADN cho chắc !!!) :lol: :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Be An » T.Sáu Tháng 5 03, 2013 5:10 pm

Hihi, tự nhiên nghĩ đến ngày có 1 đứa nhóc gọi mình là "nội",còn mình thì ngồi móm mém nựng cháu, thấy bùn cười quá ah...
Bà nội bé An thì 1 phần là lo cho bé đi học sẽ dễ bệnh, vì bé An nhà mình sức đề kháng của nó hơi yếu, 1 phần là bà cũng "tự ái đầy mình" vì nghĩ là vợ chồng mình chê bà chăm bé không tốt nên mới đem bé đi gửi (hic, mình đã cố gắng nói khéo léo để bà không nghĩ như vậy, mà cuối cùng cũng không tránh được)
Mình sợ nhất là bà nội giận đó, vì lúc đó anh xã đứng ở giữa sẽ rất khó xử, mà mình làm con dâu cũng không vui nỗi. Hic, giờ 1 đằng là bác sĩ khuyên con đi học hòa nhập, 1 bên là mẹ chồng kiên quyết ngăn cản, mình đau đầu quá...
Bé An bị bệnh nên ngày nào cũng phải uống thuốc, mà nó khó uống thuốc cực kỳ, uống vào đã khó vậy mà uống xong lại ói trở ra. Mỗi lần uống thuốc là mình cứ phải đè nó ra mà đổ...Kết quả là bây giờ bệnh chưa hết mà con đã ghét mẹ như ghét mẹ mìn ấy...Cả đêm không ngủ, thức canh con sốt, lau người cho con, đánh thức con dậy để uống thuốc hạ sốt, còn anh xã ngủ ngon lành...Đến sáng con thức dậy chỉ đeo theo ba, còn mẹ thì nó sợ tránh xa lun, mình tủi thân muốn rơi nước mắt. Mẹ toàn đóng vai ác, con ăn vạ mình không cho mọi người chiều theo ý nó, con đòi chơi mấy trò không tốt thì mẹ cấm liền, con bệnh mẹ đổ thuốc...nên giờ con ghét mẹ sao? huhu :cry: Làm sao để mẹ con lại quấn quýt như xưa đây?????
Be An

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.83 khách.