Bé Sơn - sinh tháng 11/2005

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Sơn - sinh tháng 11/2005

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 12 08, 2009 6:06 pm

Tôi đọc và được biết có nhiều bé đã tiến bộ rõ rệt khi kiêng sữa động vật và bột mỳ, bổ sung vitamin B12, B6, dầu gan cá và điều trị để thải kim loại nặng ra khỏi cơ thể.

Những tiến bộ mà bạn nói nằm ở lãnh vực nào? Nếu kiêng sữa, bột mỳ, cho uống vitamin, bạn đang mong con tiến bộ phần nào?

Khác với các bé này, Sơn không bị đi ngoài, cũng ít khi táo bón, cháu không khó ngủ, không hung hãn. Nhưng Sơn giống các bé tự kỷ khác ở chỗ hệ miễn dịch kém (hay ốm, lâu lành vết thương), thiếu tập trung, giao tiếp mắt kém và ngôn ngữ có thể nói là rất kém. Đến giờ đã 4 tuổi rồi mà Sơn vẫn chưa hiểu được câu hỏi, nhận thức còn lơ mơ lắm, hay nói linh tinh và tự cười, vỗ tay 1 mình. Vì vậy tôi băn khoăn ko biết có nên áp dụng các biện pháp trị liệu này không.
Từ hôm qua tôi đã đổi 1 bữa sữa của con thành sữa đậu nành, uống bổ sung dầu gan cá và vitamin tổng hợp. Nhưng tôi nghĩ cần phải kiểm tra, xét nghiệm cho Sơn thì mới có liều lượng bổ sung cụ thể. Tôi chưa tìm được nơi nào có thể làm được chuyện này.

Nhận thức, ngôn ngữ, và giao tế (đáp ứng) là những gì bạn cần dậy con vào lúc này. Bạn đã dậy gì rồi?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi YeuCon » T.Ba Tháng 12 08, 2009 8:05 pm

Chị Tường Anh à, chị làm tôi thấy lúng túng. Tôi đã sai lầm chăng?
YeuCon

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 12 08, 2009 8:10 pm

Chết, chuyên gia mà làm phụ huynh lúng túng thì chuyên gia mất bằng như chơi!

Sao lúng túng nhỉ? Thế này nhé:

1. Bạn bảo thấy con có tiến bộ khi kiêng sữa và bột mì. Thế mình muốn hỏi tiến bộ về mặt nào, nghĩa là bạn thấy con trầm tĩnh hơn hay sao?
2. Sau đó thì bạn bảo vẫn thiếu tập trung, ngôn ngữ kém, nhận thức lơ mơ, nên mình nói đây là những gì bé cần nhất.

Ngay cả khi kiêng một số thức ăn, thì mình vẫn phải tập trung dậy và hỗ trợ cho con bắt kịp bạn cùng tuổi, đúng không?

Bạn có làm gì sai lầm đâu? Bạn kiêng sữa và bột mì, và thấy có tiến bộ nên mới tiếp tục mà! Nếu mình nói gì làm bạn lúng túng, mất bình tĩnh, mình xin lỗi nhé. CCM có nhiệm vụ hỗ trợ phụ huynh chứ không làm phụ huynh lo lắng.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 12 14, 2009 12:29 am

Bạn ơi, sao rồi? Sơn sao rồi? Làm gì im ắng thế?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi YeuCon » T.Ba Tháng 12 15, 2009 6:10 pm

Chị Tường Anh à, có gì đâu, mấy hôm rồi tôi bận quá nên ko vào DĐ.

Chỉ là chút nhầm lẫn thôi, không phải là Sơn mà là tôi đọc được về các trẻ khác đã kiêng sữa và có tiến bộ, nên tôi muốn hỏi ý kiến chị xem có nên kiêng cho Sơn không.

Chuyện là cô giáo của Sơn khuyên tôi giảm sữa cho con xem sao (hiện Sơn uống 600ml/ngày). Cô cho tôi mượn 2 cuốn truyện "Mạnh hơn cả lời nói" của Jenny McCarthy và "Đưa con trở lại thiên đường" của chị Lê Thị Phương Nga, kể về quá trình can thiệp cho con mắc chứng tự kỷ. Không biết chị Tường Anh đã đọc 2 cuốn này chưa và ý kiến đưới góc nhìn của chuyên gia thế nào?

Tôi cũng đã từng dự 1 số buổi nói chuyện của chị Phương Nga, đọc về trị liệu BIO nhưng lúc ấy thấy ko thuyết phục lắm. Thế mà giờ đọc 2 cuốn này tôi lại bị thuyết phục, thấy rất xúc động, cũng muốn áp dụng chế độ ăn kiêng cho con nhưng vì tự thấy mình ko có chuyên môn, cũng ko tài giỏi được như các chị ấy nên có chút phân vân.

Tôi đã làm theo lời khuyên của chị, thử áp dụng xem con có biến chuyển gì không. Đến hôm nay Sơn đã giảm sữa được 8 ngày (tôi thay bằng sữa đậu nành), chế độ ăn của Sơn cũng có thay đổi. Sơn bị tọp đi 1 chút, còn độ tập trung thì chưa thấy cải thiện gì nhiều. Sơn vẫn chưa hiểu câu hỏi, giới từ, mẹ vẫn phải nhắc ghép chủ ngữ, chưa hiểu các yêu cầu phức tạp, nhưng đã diễn đạt được nhiều hơn, hiểu nhiều lời mẹ nói hơn, nói được câu dài hơn, rõ hơn, còn biết tự sửa lỗi phát âm nữa.

Sơn hay hát lắm, hát 1 cách hào hứng ấy, ngân nga say sưa. Dạo này Sơn tạm quên "Dự báo thời tiết" mà chuyển sang mê chương trình "Ô cửa bí mật" rồi chị Tường Anh ạ :) Suốt ngày "Ba, hai, một ... Mở, Xin chúc mừng!"

YeuCon.
YeuCon

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 12 15, 2009 6:52 pm

Chào bạn,

Có bé kiêng 1 tuần đã có thể thấy bớt tăng động hay không. Có bé phải 2 tuần. Có bé cả tháng. Nhưng bạn nhớ cho con ăn đủ chất thay cho sữa nhé.

Mai mốt, Sơn dư khả năng đi dẫn chương trình các game shows đấy! Bạn thử "xin" xem con có cho bạn làm người chơi không, nếu có thì lại có cơ hội dậy giao tiếp.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi YeuCon » T.Ba Tháng 12 22, 2009 10:31 pm

Chị Tường Anh à,

Sơn đã giảm và sau đó cắt hoàn toàn sữa bò được 15 ngày. Thay đổi dễ thấy nhất của Sơn là không chạy hớt hải từ phòng nọ sang phòng kia rồi lại từ phòng kia sang phòng này mà chẳng để làm gì nữa. Không biết có phải do trời lạnh không mà mồ hôi Sơn ít đi đáng kể. Sơn bị sụt cân, trộm vía không ốm, vẫn vui vẻ, chơi đùa, hay hát và đọc thơ. Theo chị tôi có nên thử cho con ăn sữa lại để xác định chính xác ảnh hưởng của sữa không?

Sơn rất khó thích nghi với 1 nơi mới. Đi đến đâu chơi cũng khóc không chịu vào, đến khi "tiệc" đã sắp "tàn" thì mới chịu vào rồi lại ko chịu về. Không biết phải làm sao để giải quyết được vấn đề này ah chị?

A, cô giáo khoe ở lớp Sơn đã tự xúc ăn hoàn toàn chị ạ, nhưng ở nhà Sơn lại không chịu xúc và rất lười ăn.

YeuCon.
YeuCon

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 12 23, 2009 9:25 am

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Chào bạn, khi con bớt chạy lung tung và bớt đổ mồ hôi, có lẽ năng lượng dư do đường đã không còn hay giảm bớt nhiều . Nếu muốn chắc ăn thì bạn cho con uông lại rồi theo dõi xem nhé!

Về việc con không chịu làm một sô việc mà con đã làm giỏi tại lớp, không lạ đâu! Trẻ nào cũng thế! Nếu muốn thì bạn nhờ cô giáo "hù dọa" con một tí: Sơn phải xúc ăn. Nếu không, mẹ sẽ gọi cô. Thử xem nhé!

Khi bạn muốn con đi chỗ lạ, bạn phải báo trước cho con biêt: đi đâu, lúc nào, ở đó có gì... Bạn nói nhiều lần, nếu có hình cho con xem càng tốt!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.61 khách.