Bé Sơn - sinh tháng 11/2005

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Sơn - sinh tháng 11/2005

Gửi bàigửi bởi My Lăng » T.Ba Tháng 9 29, 2009 12:16 am

Nguyen,Anh đã viết:Ấy, ai mà đi xe trong nhà? Nếu muốn thế, phải mua nhà to cỡ nhà Michael Jackson đấy! Nhưng tại sao đi trong công viên mà không dùng dây cột vào bàn chân con được hả anh My Lăng? Mình thấy mấy bố mẹ bên này vẫn làm thế đấy! Lấy tay nhấn thì tốt rồi, nhưng tuổi của chúng ta mà cứ cong lưng nhấn khoảng ba vòng xe thì cụp xương sống. :P Mình nghĩ lại thấy chính mình già quá. :D

:D . Chính xác phải viết là đi xe khu vực quanh nhà , gần nhà. Thông thường đạp xe ở công viên thì mướn xe vì mang theo cồng kềng quá.
YeuCon đã viết:Thực ra tôi cũng đã cố gắng nhấn chân con nhưng quả thực chiều nào cũng đi 1 vòng tôi cứ vã hết mồ hôi và đúng là gãy lưng thật, chỉ có cu Sơn là thích, chiều nào cũng bảo mẹ "đi chơi, xe đạp" :)

Đúng là gãy lưng thật. Đâu phải buổi nào cũng phải đạp đâu vì mẹ còn phải đẩy nữa :lol: và cũng đâu phải một sớm một chiều mà đạp được như ý, vì như thế cháu sẽ cho rằng mình bị ép buộc có thể ko đạp xe nữa. Từ từ...

Nhân tiện đây nhờ các anh chị tư vấn cho tôi xử lý tình huống này: Sơn dạo này rất thích xem dự báo thời tiết và quảng cáo trên TVShopping. Sơn thích nhại lời mấy chương trình này như: "Bắc bộ, nhiều mây, không mưa ngày nắng, nhiệt độ từ ...", hoặc "dầu ăn Rica", hoặc "máy lọc nước Kangaroo" ... Khi gặp người lạ, vì muốn khoe nên Sơn "trình bày" luôn, tôi rất lúng túng vì con nói chẳng đúng hoàn cảnh tẹo nào, ko biết nên khen con (để động viên con nói, phát âm) và giải thích cho người kia hiểu, hay là bảo con không nói như thế nữa? Mong các anh chị cho lời khuyên.

Theo tôi thì cứ để cháu nói rồi uốn nắn dần. Còn uốn nắn như thế nào phải hỏi chị Tường Anh thôi. Không cho cháu nói điều này nữa thì có khả năng cháu ko nói điều khác.
@chị T.A:
:P Mình nghĩ lại thấy chính mình già quá. :D
Già rồi chứ nghĩ gì nữa, ko thấy P mới bữa gặp đầu tiên đã phán : Chào bà ! Trong khi đó gặp chị Xuyến là chào cô nghiêm chỉnh. Tự mình "chơi đồ" tối quá chi, sửa lại sắm hàng tươi tắn chút, P gặp lại sẽ " Chào chị!" :lol:
My Lăng

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 9 29, 2009 12:42 am

Chính xác phải viết là đi xe khu vực quanh nhà , gần nhà. Thông thường đạp xe ở công viên thì mướn xe vì mang theo cồng kềng quá.

À, thì ra là thế. Đang thắc mắc tại sao thì anh My Lăng giả thích, chắc là chị TA tưởng bên Việt Nam ai cũng có cái xe to đùng như xe chị ấy, bỏ cả 4 cái xe đạp lên vẫn được.

Khi gặp người lạ, vì muốn khoe nên Sơn "trình bày" luôn, tôi rất lúng túng vì con nói chẳng đúng hoàn cảnh tẹo nào, ko biết nên khen con (để động viên con nói, phát âm) và giải thích cho người kia hiểu,

Không hiểu ý chị lắm, tại sao chị muốn giải thích ạ?

Theo tôi thì cứ để cháu nói rồi uốn nắn dần.

Anh My Lăng cố vấn đi, mỗi người một lời khuyên, đâu biết bé Sơn sẽ hợp với loại nào...

Tôi đang tìm loại xe đạp ngược lại thì xe cũng đi ngược thì mới hiệu quả cho việc tập đạp của Sơn.

Cái này thì dễ mà chị, chị mua cái "líp" của mấy cái xe xích lô gắn vào, còn không thì kêu anh nhà làm như thế này:

- Gỡ cái líp ra, mở lớp vỏ bên ngoài
- Bên trong sẽ thấy có 1 cái dây đàn hồi như dây đàn guitar, nó dùng để đá cái răng líp mở ra 1 chiều, và cụp vào chiều kia, làm cho bánh xe chỉ quay 1 chiều
- Gỡ cái dây đàn hồi đó ra, líp sẽ quay 2 chiều như chị muốn

Trước khi chị hỏi, để tôi khai luôn. Thời tôi mới lớn, trẻ con thích "khoe" xem xe đạp đứa nào líp kêu to (khi đạp, ngừng lại nó kêu lách tách), cho nên tôi chuyên mở líp xe ra, gắn dây to vào để cho nó kêu to. Sau đó vài năm, mô đen mới là líp không được kêu, khi ngừng đạp xe phải lượn đi êm ru. Thế là lại gỡ ra, tìm cách cho nó không kêu. Tóm lại, toàn là học mấy cái vớ vỉn, đu'ng là trẻ con. :-)

Già rồi chứ nghĩ gì nữa, ko thấy P mới bữa gặp đầu tiên đã phán : Chào bà ! Trong khi đó gặp chị Xuyến là chào cô nghiêm chỉnh. Tự mình "chơi đồ" tối quá chi,

Hmm, hôm O2TV tới, mình chỉ còn có 1 cái áo sơ mi trắng, họ lại không cho mặc anh My Lăng ạ, họ bảo "không hợp màu, với lại ông có phải học sinh nữa đâu mà quần jean áo trắng", nghe xong depressed quá . Đức Huy già thế mà còn "tôi yêu mặc jean và áo trắng, yêu trăng sáng ngày rằm..." cơ mà. :-(

Phi
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi YeuCon » T.Ba Tháng 9 29, 2009 4:17 pm

Ôi các anh chị vui tính quá! Không ngờ anh Phi lại có thời niên thiếu thật "oanh liệt" :)
Về chuyện cái líp xe đạp thì hôm trước chồng tôi cũng bảo tháo ra làm gì đấy nhưng tôi nghe không ra, chắc ngày nhỏ ông ấy cũng giống anh Phi :)

Khi gặp người lạ, vì muốn khoe nên Sơn "trình bày" luôn, tôi rất lúng túng vì con nói chẳng đúng hoàn cảnh tẹo nào, ko biết nên khen con (để động viên con nói, phát âm) và giải thích cho người kia hiểu,

Không hiểu ý chị lắm, tại sao chị muốn giải thích ạ?

Tôi phải giải thích là vì người kia cứ ớ ra chẳng hiểu tại sao con tôi lại ra trước mặt người ta rồi bảo "Bắc bộ mây thay đổi ...", tôi bảo "đấy là cháu đang dự báo thời tiết đấy bác ạ", thế là người kia mới "à". Dạo này Sơn thích khoe lắm, muốn được người khác chú ý và khen.

Từ ngày đi học tư thục Sơn có tật xấu là hay đẩy bạn bé hơn, nhờ các anh chị cho tôi lời khuyên nên làm thế nào để sửa tật này của Sơn.

Cám ơn các anh chị!
YeuCon

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 9 29, 2009 9:11 pm

Ối giời, một ngày làm việc mờ mắt, vào đây cười thoải mái luôn! :lol: cười nữa đấy!

TO ANH MY LĂNG
. Chính xác phải viết là đi xe khu vực quanh nhà , gần nhà. Thông thường đạp xe ở công viên thì mướn xe vì mang theo cồng kềng quá.

À hiểu rồi. Công viên ở đây cỏ không à, đạp xe khó lắm. Con nít muốn đạp xe, bố mẹ phải co giò chạy theo, vì chúng đạp ngay ở lề đường, mà ngoài lòng đường thì xe cộ chạy ghê quá.

Già rồi chứ nghĩ gì nữa, ko thấy P mới bữa gặp đầu tiên đã phán : Chào bà ! Trong khi đó gặp chị Xuyến là chào cô nghiêm chỉnh. Tự mình "chơi đồ" tối quá chi, sửa lại sắm hàng tươi tắn chút, P gặp lại sẽ " Chào chị!" :lol:

Hôm bữa bị chào "bà" đến giờ còn tức nè. Soi gương hoài luôn. Gặp ông chồng lại hỏi: Bà làm gì soi gương hoài vậy? Còn depressed gấp 100 lần. Mà đánh chết thì vẫn mặc mầu tối anh ạ! Tự an ủi: cái nết đánh chết cái đẹp! (Chồng bảo: có nết không đấy?)

TO YEUCON:

Cứ để cho con nói, bạn ạ! Người lớn cứ chặn lại, sửa lưng miết, con chán chả nói nữa thì đổ nợ!

Mà cái người nào nghe "Bắc bộ nhiều mây, ngày không mưa, trời nắng..." mà không hiểu, lại phải đợi giải thích cơ à! Chán thế nhỉ? Nếu gặp lại trường hợp này, bạn đừng nói "Ồ, cháu nói về thời tiết..." Bạn hãy nói: "Thời tiết hả con?" Nói thế, bạn nói với con nhưng chủ ý là để giải thích cho người nghe, nhưng vẫn không làm con có cảm giác phải có người thông dịch.

Anh Phi anh ấy oanh liệt lắm. Tôi nghe mẹ anh ấy bảo hồi xưa anh ấy đi chơi về trễ, mẹ anh ấy bực đóng cửa đi ngủ. Anh ấy ngồi chơi, rồi gọi thì cụ cũng mở. Sáng hôm sau, bà hột vịt lộn đến đòi tiền: "Cậu gì nhà cụ đấy, hôm qua ngồi đây rõ khuya rồi ăn hết 6 cái cụ ạ!" Từ đấy, anh Phi về giờ nào cụ cũng mở cửa. :lol:
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 9 29, 2009 10:30 pm

Sáng hôm sau, bà hột vịt lộn đến đòi tiền: "Cậu gì nhà cụ đấy, hôm qua ngồi đây rõ khuya rồi ăn hết 6 cái cụ ạ!" Từ đấy, anh Phi về giờ nào cụ cũng mở cửa.

Cho mình đính chính tí, chả là lúc nhỏ, nghe đồn ăn hột vịn lộn đỡ bị chóng mặt. Dạo í thì mê nhảy nhót lắm (khiêu vũ). Nhảy bebop thì kép phải quay nhiều, cho nên phải ăn hột vịt lộn cho nó đỡ chóng mặt. Nghĩ lại, biết đâu cái ông dạy nhảy đầm xúi dại mình lại là cổ đông của Cty TNHH Bán Vịt Lộn nhỉ.

Hôm nay đang stressed quá, vào đây tự nhiên hết, vui nhỉ :lol:
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi YeuCon » T.Ba Tháng 9 29, 2009 11:08 pm

:lol:

Đang lúc sếp đi ngang qua mà vào đây thì nguy hiểm quá! Cảm ơn các anh chị đã giúp tôi giảm bớt căng thẳng và lo âu.

@ Chị Tường Anh à, tôi rất thích mặc màu đen, một phần vì tôi hơi mập mà mặc màu đen cũng hợp, hai là ko hiểu sao mỗi khi mặc áo màu đen lại có cảm giác yên bình, lạ thế!

Còn vụ Sơn dự báo thời tiết thì, khi tôi hỏi lại "Thời tiết hả con?", con quay lại chỉnh mẹ là "Bản tin thời tiết" :)
YeuCon

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 9 29, 2009 11:47 pm

TO ANH PHI: Ông thầy dậy khiêu vũ của anh không khéo lại là chồng bà bán hột vịt lộn cũng nên!

TO YEU CON: Nhiều khi CCM gây họa vì mình cứ cười khúc khích, bạn nhỉ. Chỗ mình làm thì có đến cũng chả hiểu chữ nghĩa nói gì, ít người Việt Nam lắm. Về áo mầu, mình hay mặc mầu đen như bạn nhưng về VN bị mặt trời thiêu nóng quá, đành chọn mầu nâu sô cô la hay gì đó tối tối. Khổ là hễ màu tối thì muỗi chích nhiều hơn. Mình có ông thầy hay nói: Đừng bao giờ tả "cuộc đời đen như mõm chó, hãy bảo cuộc đời đen như áo của tường anh!" Tội nghiệp màu áo của mình, sánh ngang mõm mấy chú cầy.

Khi Sơn sửa "bản tin thời tiết," bạn quay sang người đang nghe và bảo họ "Cháu bảo bản tin thời tiết bác ạ." Vậy là mình chuyển lời mà không làm Sơn nhà ta mất mặt! :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi metunton » T.Tư Tháng 9 30, 2009 6:44 pm

Chị ơi, về vụ tập đi xe đạp thì bé nhà em thế này ạ: cháu 3 tuổi, bố mẹ mới mua xe đạp cho cháu, cháu mất 1-2 buổi là đi được ngay vì cái xe đạp đấy nếu đạp ngược lại thì nó sẽ đi lùi.

Trước đó, em được hãng sữa khuyến mãi 1 chiếc nhưng cháu ko thể đi được vì trẻ con mới tập đi, nó chưa quen đạp tiến lên mà chỉ hay đạp lùi, trong khi đó với cái xe này nếu đạp lùi thì xe cứ đứng yên 1 chỗ mà thôi, ko thể tập đi được.

Vì vậy nếu muốn cháu tập đi chị nên kiếm cái loại xe đạp lùi mà nó sẽ đi lùi ý chị ạ. Cháu sẽ nhanh biết đi thôi.
metunton

Gửi bàigửi bởi YeuCon » T.Tư Tháng 10 07, 2009 10:16 pm

Cám ơn mẹ TunTon, mẹ CunBi và các anh các chị đã nhiệt tình chỉ bảo, hôm qua Sơn đã tự đạp xe được rồi :)

Vừa rồi Sơn ốm cũng lâu nên chưa tập đi xe lại. Hôm qua tôi mua cho cháu 1 chiếc xe mới, đạp lùi đi lùi đạp tiến đi tiến, và cháu ngồi rất vừa. Mẹ cũng nhấn chân để con đạp thử vài vòng trong nhà, sau đó đẩy nhẹ cho con có đà tự đạp tiếp, thế là Sơn đạp ngon lành. Giờ Sơn có thể tự lên xe, tự đạp đi, cũng biết lái nhưng chưa khéo (vì trong nhà cũng chật). Tôi định cuối tuần này kiếm chỗ nào rộng rãi để Sơn đi cho thạo. Lại nghĩ có khi tại mình ki bo không mua sớm cái xe vừa với con nên con không đi được :?

YeuCon.
YeuCon

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 10 08, 2009 12:32 am

Thế có định dẫn con đi ăn kem, ăn gà rán gì không, hay chỉ hoan hô rồi thôi đấy??? :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.27 khách.