Cat 19 tháng có nhiều dấu hiệu tự kỉ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Cat 19 tháng có nhiều dấu hiệu tự kỉ

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Hai Tháng 3 25, 2013 6:41 pm

Chào gia đình CCM, mẹ con cháu xin giơi thiệu:
Cháu tên là Cat- 19 tháng, 18 tháng mẹ cháu phát hiện ra cháu có 1 số dấu hiệu của trẻ tự kỉ: gọi không quay đầu lại, lơ đễnh, quay tròn, nhòn chân, thích chơi bánh xe, chậm nói... Và nghiên cứu một số diễn đàn cung như thông tin trên mạng để can thiệp tích cực cho con. Sau 1 tháng cháu có chút xíu tiến bộ là gọi đã có lúc quay đầu lại, nói vuốt đuôi một số bài hát. Nhưng phần lớn vẫn là thiếu tập trung. Tham gia vào diễn đàn này, mẹ con cháu rất mong nhận được sự giúp đỡ cũng như kinh nghiệm của gia đình mình về giáo dục trẻ TK. Vấn đề mẹ cháu đang lăn tăn nữa là không biết massage hay các bài tập chéo bắt đầu như thế nào và từ đâu.

Rất mong nhận được sự chia sẻ từ gia đinh CCM.

Mẹ con cháu xin chân thành cảm ơn.
Me Cat

Re: Cat 19 tháng có nhiều dấu hiệu tự kỉ

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 3 25, 2013 6:53 pm

Mình không có kinh nghiệm gì về bài tập chéo.
Nhưng mình có biết cách massage theo chị Tường Anh và của riêng mình. Mời bạn vào :
http://www.youtube.com/watch?v=_6AV9eL7T3w
để xem chị Tường Anh dạy ấn khớp cho trẻ nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Hai Tháng 3 25, 2013 6:58 pm

Em cảm ơn chị Phương ah. Chi ơi, cái bàn chải mà chi TA dùng là bàn chải gì và mua ở dâu ah.
Me Cat

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 3 25, 2013 7:13 pm

Bạn thử vào bệnh viện Nhi Đồng 1 SG hỏi xem có bàn chải đó không? Bằng không thì có thể tìm loại bàn chải nào mềm, không gây kích ngứa thì dùng được. Con trai mình không thích dùng bàn chải, nên mình không dùng, mình dùng tay massage nhẹ nhàng lên tay trẻ trước khi ấn khớp. Bé không thích ấn khớp lắm, chỉ thích cách massage của mẹ với áp lực sâu vào trên tay, chân và lưng mà thôi. Mình tùy sở thích từng bé mà đáp ứng.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Hai Tháng 3 25, 2013 7:18 pm

Chị Phương,

Vậy em sẽ thử ap dụng cách của chị với bé nhà em xem thế nào trước ah. Bé nhà em cũng rất thích massage bằng tay nhưng em chưa từng làm bài bản cũng như trong 1 khoảng thời gian nên không biết bé có thích massage thực sự không?

Ngoài ra, em cũng đang muốn tìm hiểu một số giáo trình dạy về các phương pháp can thiệp có hiệu quả, chị có thể gợi ý cho em mua một số giáo trình không ah?
Me Cat

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 3 25, 2013 8:12 pm

Thực ra mình không tham khảo "trường kỳ" 1 giáo trình nào có bài bản cả. Tất cả mình làm cho con là học từ các PH trong diễn đàn này và từ các anh chị chuyên gia CCM, cộng thêm mình hiểu con rồi tìm ra cách thôi. Nhiều khi mình đọc 1 giáo trình nào đó, chỉ có hướng tham khảo chứ không hẳn áp dụng cho con mình được hoàn toàn. Tài liệu thì nhiều lắm, bạn vào web CCM tìm trong nguồn liệu cũng có, vào web vuicungcon cũng có. Mình có cuốn sách khá hay, chiều nay về xem kỹ tên sách rồi cho bạn biết tìm mua nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Ba Tháng 3 26, 2013 6:29 pm

Em cảm ơn chị ah.

Nhân tiện cho em thắc mắc chút là, đọc một số bài của các mẹ con con TK em thấy có mấy loại tự kỉ: phổ tự kỉ, TK điển hình, TK không điển hình... Nhưng không biết sự khác nhau cũng như mức đọ nặng nhẹ này như thế nào. Các chuyên gia có thể giải thích cho em được không ah?
Me Cat

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.50 khách.