Bé trai 24 tháng chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé trai 24 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi nguyendiep » T.Tư Tháng 3 20, 2013 1:54 am

Chào các anh chị chuyên gia và các anh chị thành viên concuame.com,
Em là thành viên mới, em nhờ các anh chị tư vấn giúp em về trường hợp con trai của em bởi vì hiện tại em rất lo lắng và khủng hoảng tinh thần lắm. Con trai của em hiện nay 24 tháng tuổi, cháu vẫn chưa biết nói chỉ mới bi bô được 1 vài từ như: ba, ah, đi… nhưng cháu chỉ nói lúc tùy hứng chứ không nói theo yêu cầu của người lớn và cháu thường nói toàn những từ không có nghĩa mặc dù phát âm rất rõ. Lúc từ 4 tháng tuổi cho đến 18 tháng tuổi cháu rất kén ăn nên mẹ thường cho cháu xem quảng cáo hoặc abc song thì cháu ăn rất nhanh. Vì vậy bây giờ vẫn thỉnh thoảng cháu đọc ây,bi,ci đi theo tiếng Anh hoặc one, two, three, four, five nhưng tùy hứng chứ không theo yêu cầu của người lớn. Giao tiếp mắt kém, ai gọi thì cháu có quay lại nhưng nhìn vào mắt người gọi rất ngắn rồi quay sang nhìn chỗ khác, cháu rất ít tập trung, ít chịu ngồi yên một chỗ mà hay chạy lung tung. Bố mẹ rất khó tập nói cho cháu vì cháu nhìn vào mắt người đối diện rất ngắn, chỉ khi nào mẹ hát bài gì quen thuộc hoặc làm trò vui thì cháu mới nhìn lâu vào mắt mẹ. Về nhận thức thì có lúc cháu hiểu và làm theo yêu cầu của mẹ như: đưa cho mẹ cái này, mở cửa cho mẹ đi… nhưng có lúc cháu như không hiểu và không chịu làm theo. Cháu muốn gì thì tự tìm cách lấy chứ không biết cách chỉ tay hoặc cầm tay mẹ đến chỉ. Cháu biết bắt tay, biết dza ( giơ hai tay ra đập vào hai tay người lớn khi người lớn nói), biết hôn vào má người khác nhưng không chịu vẫy tay bye bye mặc dù bố mẹ dạy mãi (thỉnh thoảng một hai lần gì đấy cháu có làm nhưng sau đó không chịu làm nữa). Hôm trước vợ chồng em đưa cháu đến bệnh viên C (Đà Nẵng) khám và bác sĩ sau khi hỏi vài câu thì kết luận theo dõi chứng TK và yêu cầu đưa cháu đi đo thính lực tại Cơ sở đo thính lực Cát Tường (cơ sở của tư nhân chứ không phải của bệnh viện). Khi đến đây thì do cháu không chịu ngồi yên để đưa thiết bị đo vào tai nên họ đề nghị cho cháu uống thuốc ngủ để đo. Vợ chồng em sợ cho cháu uống thuốc ngủ không tốt nên cho cháu về không đo nữa. Theo em thì thính lực cháu bình thường vì khi gọi cháu vẫn quay lại và cháu luôn có phản ứng với âm thanh. Em rất muốn đưa cháu đến bệnh viện C (Đà nẵng) để can thiệp cho cháu nhưng họ yêu cầu phải có kết quả đo thính lực tại Cơ sở đo Cát Tường này. Các anh chị chuyên gia cho em hỏi có nhất thiết phải cho cháu uống thuốc ngủ để đo thính lực không và cháu có bị ảnh hưởng gì không nếu cho cháu uống thuốc ngủ. Các anh chị tư vấn giúp em là em phải làm gì để can thiệp cho con trai của em đây và em phải bắt đầu dạy cho con em như thế nào đây ? Hiện tại em rất lo lắng vì vậy em mong các anh chị tư vấn kỹ cho em với ah.
Chúc các anh chị sức khỏe và luôn đồng hành với concuame.com
nguyendiep

Re: Bé trai 24 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 3 20, 2013 2:23 am

Chào nguyendiep,

Theo tôi, nếu thấy cháu có phản ứng với âm thanh, gọi có quay lại thì không cần phải đi đo thính lực cho bé (con tôi cũng thế, tôi cũng không cho đi đo làm gì phiền cho trẻ, trẻ rất sợ bệnh viện) - Nếu con phát âm chuẩn thì cũng không cần kiểm tra cơ quan phát âm.
Con bạn biết bắt chước không ? Khởi đầu bạn tìm trò chơi dễ bắt chước nhất cho con làm theo, thí dụ như chồng khối màu, bạn làm rồi chỉ cho con bắt chước.
Các trò chơi tương tác như là đẩy banh, đẩy xe qua lại...
Khi con không nhìn vào mắt bạn lấy món đồ chơi con thích nhất di chuyển trước mặt con rồi dừng ngay tầm mắt con và bạn để con có thể nhìn vào mắt bạn. Tập đi tập lại kéo dài thời gian giao tiếp mắt. Hay bạn có thể dùng trò chơi ú òa gây chú ý cho con.
Dạy cho con chỉ tay thay vì cầm tay mẹ , bạn làm mẫu cho con làm theo, nếu con làm chưa được bạn cầm tay con chỉ cho con làm.
Nếu muốn bảo con đưa mẹ vật gì, bạn cầm vật đó trao vào tay con, rồi xòe tay ra chờ con đưa lại, vì trẻ chưa hiểu được mệnh lệnh, nên tập dần, muốn bảo con đóng cửa thì mình phải làm mẫu đóng trước cho con thấy, sau đó cầm tay con đến chạm vào cửa và đóng lại (dĩ nhiên bạn phải cho con để tay ở tầm an toàn không bị kẹt tay)
Con hay chạy nhảy lung tung, bạn thử tìm cho con chiếc áo có túi rồi bỏ vào đó vài túi cát nhỏ cho nặng chiếc áo, xem bé có bớt không. Bạn kết hợp với massage cho bé nếu bé thích. Tuổi con bạn là tuổi khám phá, tất nhiên trẻ bình thường vẫn lung tung, mình phải ráng trông chừng con, nếu bé quá lung tung, lăng xăng thì chúng ta phải nghĩ đến cách khác nữa.
Bé đã nói được vài từ là rất tốt, khi bé phát âm chưa đúng nghĩa bạn tìm từ nào gần giống với âm phát ra của con mà có nghĩa để hướng con tới phát âm đúng. Thí dụ bé nói a ...a... thì bạn hướng con tới ba, bà ....

Vài chia xẽ với bạn. Đó là những gì tôi đã làm với con và từ kinh nghiệm của các PH bạn tôi, bạn nên bình tĩnh để giúp con, đừng rối quá nhé. Chúng ta sẽ đồng hành cùng nhau.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nguyendiep » T.Tư Tháng 3 20, 2013 8:51 pm

Chào chị Phương,
Em cảm ơn chị đã chia xẻ cho em kinh nghiệm dạy con. Thật sự hiện tại em rất hoang mang và lo lắng không biết phải bắt đầu can thiệp cho con bằng cách nào, từ đâu, dạy cho bé cái gì trước, cái gì sau....thời gian thì cứ trôi qua một cách nhanh chóng mà sự tiến bộ của con thì chậm. Em nghe nói độ tuổi con em là "giai đoạn vàng" để can thiệp vì vậy em rất nóng ruột không biết nên dạy cho con cái gì trước và dạy như thế nào để đạt hiệu quả tốt nhất cho con. Em rất muốn đưa con vào TP HCM để khám và nhờ bác sĩ tư vấn cách điều trị cho cháu nhưng điều kiện hiện tại em chưa thể đưa con đi được (gia đình em đang ở Đà Nẵng). Các anh chị chuyên gia và anh chị thành viên biết ở Đà Nẵng có địa chỉ nào tin cậy tư vấn cho em biết để em đưa con đến để can thiệp cho bé nhà em không ah? (Ngoài bệnh viện C vì nơi này họ yêu cầu phải có kết quả đo thính lực của bé mà em chưa dám đưa bé đi đo vì những lý do em nêu ra ở bài viết hôm trước. Em cảm ơn các anh chị nhiều.
Me be Sea.
nguyendiep

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 3 20, 2013 11:51 pm

Em thử vào các trang đầu topic của chị mà xem, ngày đó chị cũng hoang mang và không biết bắt đầu từ đâu, chị từng khóc lóc với chị Tường Anh và lúc đó xem chị như chiếc phao hữu hiệu, khi chị trả lời cho mình, mình thêm chút vững tâm mà đi tiếp cùng con. Trãi qua tâm trạng này, chị hiểu em bây giờ ra sao. Ngày đó, chị từng nghĩ đến cái chết , em ah ! Con chị có trăm ngàn khó khăn, từ giao tiếp, nhận thức, ngôn ngữ, cho đến hành vi.... cái nào cũng nằm dưới điểm trung bình cả (nếu không muốn nói là con số "0"). Con lúc đó trong thời gian vàng can thiệp, mà những năm đó làm gì có trường tốt, làm gì có nhiều thông tin và chia xẽ như bây giờ, toàn là phải tự mình mày mò, tự mình nghĩ ra cách mà dạy con, mà xin thú thiệt, có khi sai bèng bèng ra đấy, đến chừng khi hiểu ra thì hối hận vô cùng, mình làm khổ con !

Em có khóc thì cứ trốn đâu đó khóc cho đã, rồi lau nước mắt mà vui cười cùng con. Chơi với con, bày trò cho con chơi với mình, đồ chơi hổ trợ... Cháu có anh chị em không, nếu có mình tạo ra không khí vui vẻ cho các trẻ cùng tham gia với nhau để con mình được giao tiếp và tương tác. Dạy trẻ bình thường cách chơi với con mình ra sao, hướng dẫn và đừng nổi cáu, quát nạt trẻ...

Em hãy tập cho con giao tiếp mắt bằng những bài tập đơn giản mà chị kể trên (ú òa, giữ đồ chơi bé thích ngay tầm mắt bé và mình...) để con biết giao tiếp. Chơi tương tác với con ...từ từ rồi em sẽ thấy con có bước tiến bộ.

Ngày xưa khi con chị chưa biết đi vệ sinh đúng chỗ, chị từng than thở với chị Tường Anh, chị ấy nói : "Rồi HN sẽ ngồi vào bồn cầu mà xem" - Chị không nghĩ có ngày đó, chị rất tuyệt vọng, nhưng rồi sau 2 năm trở đi, con chị bắt đầu biết vào bồn cầu ngồi mỗi khi đi vệ sinh, đến bây giờ vẫn phải cũng cố khả năng này cho con đó em.

Do vậy, dạy một trẻ TK là con đường vô cùng khó khăn, gian nan và bền bỉ đòi hỏi chúng ta nghị lực và sự kiên nhẫn. Phải nói chúng ta làm cha mẹ của trẻ TK, chúng ta kiên cường hơn người khác rất nhiều. Em hãy tự hào vì điều đó và vững tâm tiến bước cùng con nhé.
Phương
phtran1302

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.45 khách.