Bé Minh 25 tháng chưa biết nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Minh 25 tháng chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi hoamoclanhp » T.Tư Tháng 12 12, 2012 4:31 am

Chào các mẹ, bé nhà em hiện được 25 tháng và vẫn chưa biết nói, ban đầu em cũng chỉ nghĩ cháu chậm nói đơn thuần thôi, nhưng hai tuần gần đây, qua tìm hiểu về tự kỷ thì em thấy rất lo lắng vì con có nhiều biểu hiện của tự kỷ. Em rất mong được tham gia chia sẻ cùng các mẹ kinh nghiệm chăm sóc con, và cũng rất mong nhận được lời khuyên tử các mẹ.
Cách đây 3 tháng, em cho cháu đi học vì thấy con chậm nói, gọi không quay lại, vì trước đến giờ cháu chỉ ở nhà với bà, xem ti vi nhiều, ăn cũng phải xem tivi, suốt ngày chỉ hai bà cháu loanh quanh trong nhà. Sau khi đi học được 2 tuần cháu đã tiến bộ hơn, gọi đã biết quay đầu lại, tuy nhiên cháu ốm suốt, uống kháng sinh triền miên 2 tháng liền, đi học được 2 tuần thì em cho cháu nghỉ vì cháu ốm quá. Thể trạng bé nhà em rất kém, 22 tháng, bé trai nặng có 10kg, cháu đi học, ốm sút mất gần một kg, nhìn con mà em xót quá. Bà ngoại thương cháu, nên muốn đưa cháu về quê, vừa là để vực cho thể lực cháu tốt lên, vừa là hi vọng cháu về quê, có môi trường giao tiếp tốt, nhiều người, nhiều trẻ con, có không gian, có điều kiện cho cháu tiếp xúc nhiều hơn với thế giới bên ngoài. Em không muốn xa con nhưng vì tự nhủ và hi vọng đó sẽ là cách để con khỏe hơn, và biết nói sớm hơn nên đã đồng ý cho con về nhà bà ở Hà Tây. Cuối tuần em từ Hải phòng về với con, hiện cháu về quê với bà đã được 1 tháng, lên được gần 1kg, không ốm nữa, đã bắt đầu dạn dĩ hơn so với trước, chịu chơi với một số người khác, chơi với trẻ con. Trước cháu không biết ăn gì ngoài cháo, sữa thì giờ đã chịu ăn đồ ăn khác tập nhai, ăn bánh, kẹo. Tuy nhiên khi em về gọi cháu vẫn chưa có phản xạ quay ra, và có rất nhiều dấu hiệu của tự kỷ, em cũng đã hướng dẫn bà làm theo chỉ dẫn của các mẹ trong diễn đàn, và khi về với con em cũng cố gắng để tận dụng thời gian làm những việc đó, sau một tuần hạn chế tối đa việc cho con xem tivi, em thấy cháu có những tiến bộ sau: Đã biết quay lại khi có người gọi tuy là không nhiều, có vẻ hợp tác không chống đối lại mẹ khi mẹ dạy làm một việc gì đó. Em cũng có thử dạy con tập chơi thổi bóng, cháu vẫn chưa biết cách thổi, nhưng cũng tỏ vẻ là muốn bắt chước mẹ. Tuần sau em sẽ bố trí đưa con đi khám ở viện nhi, em rất mong nhận được sự tư vấn của các mẹ, em có nên đón con về Hải Phòng không, hay cứ tiếp tục để cháu ở với ông bà.
hoamoclanhp

Re: Bé Minh 25 tháng chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 12 12, 2012 5:21 pm

Chào mẹ bé Minh!
Mình cũng đã trải qua cảm xúc và lo lắng y hệt mẹ bé Minh khi phát hiện có biểu hiện của tự kỷ khi 25 tháng nhưng mãi đến 29 tháng mới cho con đi khám, đầu tiên cứ nghĩ con chậm nói đơn thuần thôi nhưng thật ra con của mình có khó khăn rất lớn không như mình nghĩ. Bạn hãy cho con đi khám và sẽ được sự tư vấn của bác sĩ để hỗ trợ cho con tốt hơn. Theo mình nghĩ nếu về quê mà con có tiến bộ thì ở với bà cũng được nhưng bạn tìm hiểu xem có cô giáo nào ở quê có thể hỗ trợ cho con, như con mình không tự học được đâu mà phải hướng dẫn và phải kiên nhẫn. Ở quê có cái hay là nhiều người, nhiều trẻ con, nhiều con vật, và mọi người ở quê cũng tình cảm hơn nhưng các bé này càng gần mẹ thì càng tốt.Như be ben nha mình cũng thử đi học chuyên biệt rồi bệnh nhiều và nhà xa nên giờ mình chọn là gửi cô giáo mần non gần nhà, đưa tài liệu và giáo án cho cô nhờ cô giáo dạy thêm, thấy cháu cũng tiến bộ chút chút nhưng giờ vẫn chưa nói được đây.
Bạn hãy cố gắng tập trung cho con nhiều nhất có thể vì bé đang còn nhỏ mới 25 tháng. Mình cũng phải mất mấy tháng mới chấp nhận con mình bị tự kỷ đấy nên mình khuyên bạn đừng mất thời gian tìm hiểu con bị gì mà hãy can thiệp cho con ngay càng sớm càng tốt để rồi như mình đây giờ cứ ân hận với con thôi.
caolen

Gửi bàigửi bởi hoamoclanhp » T.Tư Tháng 12 12, 2012 9:47 pm

Cảm ơn mẹ caolen đã cho mình lời khuyên, suốt thời gian 2 tuần qua, cuộc sống của mình thật nặng nề, cứ nghĩ đến khuôn mặt ngơ ngác của con là lòng thắt lại, thương con quá, và tự trách mình đã quá chủ quan, không quan tâm nhiều đến con. Mình cũng nhủ với lòng rằng, phải chấp nhận sự thật, và làm cách nào tốt nhất để đưa con trở lại như bình thường. Mình cũng có đọc tham khảo qua tài liệu hướng dẫn của các mẹ trên diễn đàn, có rất nhiều tài liệu bổ ích nhưng nói thật là mình cũng chưa biết nên bắt đầu từ đâu nữa. Thứ hai này mình sẽ đưa con đi khám, và xin tư vấn của bác sỹ, mình cũng đã đăng ký làm bài test ở trung tâm giáo dục đặc biệt của trường sư phạm Hà nội, để biết rõ hơn tình hình của con.
hoamoclanhp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 12 12, 2012 11:08 pm

tự trách mình đã quá chủ quan, không quan tâm nhiều đến con.

Bé nhà bạn còn nhỏ, nếu đúng là cần can thiệp đặc biệt thì cũng có nhiều thời gian. Bạn đã làm rất tốt rồi.
Sắp tới, tôi nghĩ bạn đừng chú trọng đến các mục tiêu nhỏ như "gọi quay đầu lại". Tôi nghĩ bạn nên theo dõi các mục tiêu sau:

+ Bé có biết diễn đạt cho mẹ hiểu cái bé muốn không? Diễn đạt bằng cách nào?
+ Bé có hiểu những điều bạn diễn đạt không? Câu phức tạp cỡ nào thì bé không hiểu?
+ Bé có ngày càng dễ cáu kỉnh hơn không?

Và tôi nghĩ bạn nên dạy bé diễn đạt ý muốn bằng hình ảnh . Ví dụ bé hay thích ăn chuối thì làm hình quả chuối rồi dạy bé cầm hình chuối đưa ra mỗi khi muốn ăn. Bé cần hiểu việc phải đưa ra yêu cầu trước, rồi lúc đó sẽ bàn việc dạy nói . Và nếu chúng ta không may là bé chậm nói, thì ít ra bé cũng có 1 hệ thống trao đổi bằng hình ảnh để dùng trong khi chưa có ngôn ngữ.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi hoamoclanhp » T.Năm Tháng 12 13, 2012 9:14 pm

Em xin cảm ơn sự động viên và chỉ dẫn của anh Phi. Trước khi tham gia concuame, em cũng đã tìm hiểu thông tin trên một số diễn đàn,nhưng thực sự ở concuame, em thấy mình đã bình tĩnh hơn, tự tin và em tin tưởng là với rất nhiều những thông tin tài liệu bổ ích mà các anh chị cung cấp, hướng dẫn thì bé Minh của em, và rất nhiều những bé khác giống Minh sẽ có nhiều cơ hội hơn để được tiến bộ. Xin cảm ơn các anh chị!
hoamoclanhp

Gửi bàigửi bởi hoamoclanhp » T.Ba Tháng 12 18, 2012 9:52 pm

Chào cả nhà, hôm thứ hai vừa rồi em đã cho con đi khám ở khoa Tâm bệnh viện Nhi Trung ương. Trước khi đi 2 hôm, con rất quấy, khóc suốt, bắt mẹ bế cả ngày, em rất lo vì tâm lý bé không tốt thì khi đi khám kết quả test chưa chắc đã chính xác. Tuy nhiên khi vào làm test bé lại rất ngoan, bình thường ở nhà em gọi bé rất ít khi quay lại, thế mà khi gặp bác sỹ phản ứng lại tích cực hơn. Kết quả test CARS được 34 -36 điểm, bác sỹ kết luận rối loạn phát triển, theo dõi tự kỷ, phải cho con đi học ngay, không cần phải học lớp chuyên biệt, và em được hướng dẫn mua rất nhiều tài liệu để dạy con, đồng thời chiều mai em sẽ lên Hà nội để tham gia lớp hướng dẫn cách dạy con.
Khi test xong và nghe tư vấn của bác sỹ em thấy nhẹ cả người, dù sao thì con cũng mới chỉ bị nhẹ. Em đã đón con về Hải Phòng từ thứ hai rồi, sau hôm đi khám về con tích cực hẳn lên, vui vẻ, rất thích chơi với mẹ, với anh, thích ú òa, tự ngồi xúc thức ăn để ăn, thấy ai ăn gì cũng đòi ăn, điều mà trước đây không bao giờ có cả. Khi chơi ú òa với bà, bà kêu ú, con cũng đáp lại òa. Tuần sau em sẽ bắt đầu cho cháu đi học, tối qua em cho cháu sang lớp cũ chơi với cô giáo, cháu rất vui vẻ với cô, chơi cùng em bé con cô giáo, và cũng bắt chước bạn đó nữa. Bây giờ em thấy tâm trạng ổn định hơn nhiều và tràn đầy hi vọng rằng con sẽ nhanh tiến bộ hơn.
hoamoclanhp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 12 18, 2012 10:01 pm

Bây giờ em thấy tâm trạng ổn định hơn nhiều và tràn đầy hi vọng rằng con sẽ nhanh tiến bộ hơn.

Vậy là tốt, rất mừng cho bạn. Thỉnh thoảng vào đây hỗ trợ tinh thần và chia sẻ trải nghiệm cho các PH mới nhé.
Chúc bé học hành tiến bộ cho cả nhà vui.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi nguyen thi thuy linh » T.Sáu Tháng 12 21, 2012 11:54 am

be nha minh cung 25 thang roi ma ko noi duoc gi het, khi minh noi tu "ba" be cung noi lai " ba... té... má" vay thoi. khi be khoc thi be hay noi " đi ze" , be rat it noi, lam cach nao tap cho be noi daygiup minh voi.
nguyen thi thuy linh

Gửi bàigửi bởi hoamoclanhp » T.Sáu Tháng 12 21, 2012 9:35 pm

Hôm thứ 5 mình đã lên khoa Tâm Bệnh của Viện nhi trung ương để tham dự lớp tư vấn tâm lý cho các bố mẹ có con bị rối loạn phát triển, tự kỷ. Tuy thời gian chỉ có 2 giờ nhưng mình thấy rất bổ ích, bác sỹ hướng dẫn cho các bố mẹ một cách tổng quan nhất những điều cần làm để dạy con,và mình cũng được xem cô giáo dậy mẫu cho một bé bị tự kỷ, nhìn thì có vẻ đơn giản nhưng để làm được thì không dễ chút nào. Tại đây mình cũng được cung cấp 3 quyển tài liệu :giới thiệu chung về tự kỷ, cách dạy con biết nói sớm, và một số tài liệu bài giảng mẫu để dạy con, và 3 đĩa hình ghi lại một số hình ảnh mà các cô giáo, bác sỹ ở đây ghi lại trong quá trình dạy các cháu để hướng dẫn cho bố mẹ. Mình thấy trên concuame cũng có rất nhiều tài liệu hữu ich, không chỉ dành cho các bé tự kỷ đâu mà nó rất hữu ích cho bố mẹ trong việc dạy con học cách giao tiếp và dạy con nói. Mẹ Thùy Linh tham khảo thêm và hỏi ý kiến tư vấn của các anh chị, bố mẹ trong diễn đàn nhé.
hoamoclanhp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 12 29, 2012 9:21 pm

Tại đây mình cũng được cung cấp 3 quyển tài liệu :giới thiệu chung về tự kỷ, cách dạy con biết nói sớm, và một số tài liệu bài giảng mẫu để dạy con, và 3 đĩa hình ghi lại một số hình ảnh mà các cô giáo, bác sỹ ở đây ghi lại trong quá trình dạy các cháu để hướng dẫn cho bố mẹ.

Bạn hỏi xem các tài liệu đó có thể chia sẻ được không? Có vi phạm bản quyền không? Nếu không thì bạn tải lên cho mọi người khác tham khảo được không? Bạn có thể tải vào chỗ này viewforum.php?f=85

Còn nếu bạn không biết tải thì xin email về cho giaoduc @ concuame.com để nhờ admin tải lên.
cảm ơn bạn
Phi
Special Ed.
phi

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.79 khách.