Bé Su 20,5 tháng chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé Su 20,5 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi Baobinh » T.Năm Tháng 12 06, 2012 2:02 am

Gửi các anh chị,

Bé Su nhà em được 20,5 tháng rồi nhưng chưa nói được nhiều. Bé chưa biết gọi từng tiếng một Ba, Mẹ, Bà... Mẹ thường ép bé nói 1 từ gì đó chẳng hạn ba, bà... khi bé muốn lấy 1 món đồ chơi, nhưng thay vì nói theo ý của mẹ thì bé bỏ đi, không cần món đồ chơi đó nữa.
Tiến bộ gần đây nhất sau 2 tháng đi học (18 tháng bé bắt đầu đi học) là bé về nhà biết hát được vài chữ "Đi ọc pề là đi ọc pề".
Ngoài ra, bé ê a hát suốt, mẹ nhận ra bé biết hát theo điệu nhạc của khá nhiều bài hát, như cả nhà thương nhau, 2 con thằng lằn con... nhưng chỉ còn những chữ "cha cha cha" chứ không phát âm được rõ chứ nào hết.

Em mua hình mấy con vật nuôi về dán lên tường để dạy bé nói theo, nhưng bé toàn chỉ chỏ chứ phát âm được đúng chữ. Những chỉ dễ nhất như cá, gà... bé cũng không phát âm được.

Ngoài vấn đề về ngôn ngữ thì em thấy bé có khả năng tương tác khá tốt, bé hiểu và biết làm theo những gì mẹ yêu cầu ví dụ :
- Đến giờ cơm, mẹ bảo đi lấy chén thì bé biết chén để ở đâu và đi lấy dọn lên bàn cơm.
- Đến giờ đi tắm, bé biết đi lấy khăn và lấy thau để mẹ tắm cho bé. Bé biết chỉ vào bình sữa tắm và nói "tắm" (mặc dù không rõ âm).
- Bé biết lấy mũ, nón khẩu trang, giày mỗi đi ra đường.
- Bé biết làm xấu, tạm biệt, mi gió, hôn má, làm duyên, làm xấu, cười khi mẹ yêu cầu.
- Bé biêt nói "cho", khi xin đồ ăn...
- Biết "à ơ" ru em búp bê ngủ
- Bé có thể cầm điện thoại nói chuyện tới 10-15 phút 1 mình, những chẳng rõ chữ nào ra chữ nào

Em hoang mang và lo lắng quá. Không biết con mình có gặp vấn đề gì về ngôn ngữ không ? Ở công ty em có bé lớn hơn Su vài ba tuần, có bé nhỏ hơn Su cả tháng nhưng các cháu đều đã biết nói, biết hát và biết cả đọc thơ. Em phải làm gì để bé có thể nói được và có thể kích thích nhu cầu nói của bé ?. Mong sớm nhận được hồi âm của các anh chị. Cảm ơn các anh chị.
Baobinh

Re: Bé Su 20,5 tháng chậm nói

Gửi bàigửi bởi Baobinh » CN Tháng 12 09, 2012 6:24 pm

Mong hồi âm của các anh chị quá mà chờ mãi chưa thấy anh chị nào tư vấn hết. Giúp em với mấy anh chị ơi.
Baobinh

Gửi bàigửi bởi bienca » CN Tháng 12 09, 2012 7:35 pm

Mình gọi cùng bạn nhé. Ới anh Phi, chị Tường Anh, các phụ huynh ơi !!!!!!!!!!!!!

Bạn thử đọc lại những bài viết của chị Tường Anh, anh Phi về ngôn ngữ nhé. Mình nghĩ phải có tí lý thuyết về thần kinh, ngôn ngữ ... để mình hiểu sơ sơ con mình đang ở chỗ nào, khó khăn đoạn nào chứ nhỉ. Trong mục Hỏi đáp, anh ấy vừa trả lời một bài dài (Khó khăn tìm từ diễn đạt).

Mình nghĩ bé nhà bạn đã hiểu nghĩa một số từ, có khó khăn về phát âm. Bạn thử nói theo cách của bé, các âm mà bé đang học, cha cha rồi sẽ thành cho, chu, chi, ... rồi thành chị, chú, chó ... Nói cái gì, trước nhất là phải làm bé vui đã, chứ bạn ép tới mức bé không thèm nói thì không được rùi.

Mình chủ ý là gọi cùng bạn nhé, chứ về dạy con nói mình cũng tậm tịt lắm :) .
bienca

Gửi bàigửi bởi Baobinh » CN Tháng 12 09, 2012 8:37 pm

Cảm ơn "bienca" nhiều, bạn hỗ trợ thêm giúp mình nhé. Mình biết đến trang web này thông qua 1 chị ở công ty. Con chị ý cũng thuộc trường hợp "chậm phát triển NN". Đã can thiệp bằng lớp học nói từ 2 năm nay (bây giờ 4t rồi), so vơi bạn bè cùng lứa thì thua xa nhưng vậy cũng là 1 sự nổ lực ko ngừng của 2 mẹ con rồi. Em có nhờ chị ý tư vấn nhưng chị ý bảo trường hợp mỗi bé 1 khác nhau, nên em em quyết định viết 1 vài lên tường, để mong nhận được sự tư vấn của các anh chị. Mình sẽ tìm lại các bài viết của chị anh chị. Lúc này mình thực sự cần 1 người hiểu những lo lắng của mình lắm lắm. Một lần nữa cảm ơn "bienca" nhiều nhé.
Baobinh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 12 10, 2012 1:48 am

Gần tới Noel nên hôm nay mình phải soạn bài Noel cho học sinh, vào đọc nhưng chưa trả lời kịp.

Tiến bộ gần đây nhất sau 2 tháng đi học (18 tháng bé bắt đầu đi học) là bé về nhà biết hát được vài chữ "Đi ọc pề là đi ọc pề".
Ngoài ra, bé ê a hát suốt, mẹ nhận ra bé biết hát theo điệu nhạc của khá nhiều bài hát, như cả nhà thương nhau, 2 con thằng lằn con... nhưng chỉ còn những chữ "cha cha cha" chứ không phát âm được rõ chứ nào hết.

Tôi đoán bạn lo là bé phát âm ngọng. Việc này thì tôi không biết được việc bé phát âm ngọng nặng nhẹ ra sao, nhưng tôi muốn khuyên bạn 1 mặt khác . Đừng vị vụ nói ngọng này mà làm bé "mất hứng", làm hạn chế việc bé phát triển từ.

Bây giờ bạn làm như vầy:
Ghi lại tất cả các chữ bé ngọng, xem nó là phụ âm nào, âm trước hay âm sau...
Đồng thời cứ dạy cho bé nói, hát các chữ mới

Vậy nhé
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Baobinh » T.Tư Tháng 12 19, 2012 5:47 pm

Dear anh Phi,

Em cảm ơn những lời khuyên của anh. Em cũng không biết con em có phải bị ngọng hay không nữa.
Em sẽ theo dõi và ghi lại những phát âm của bé theo chỉ dẫn của anh, rồi anh tư vấn thêm giúp em nhé.
Đồng thời trong thời gian này, em cũng đang dạy cho bé đọc theo phương pháp của Glendoman, ngày nào cũng học vài phút, bé không phát âm được đúng chữ, nhưng vẫn khá thích thú với việc học, nên em vẫn khích lệ bé bằng cách vỗ tay, hoặc khen bé giỏi. Em hy vọng thời gian tới bé sẽ khá hơn.
Baobinh

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.71 khách.