Bé Tiến Hoàng 4 tuổi tăng động!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Tiến Hoàng 4 tuổi tăng động!

Gửi bàigửi bởi meoconbibi2008 » T.Sáu Tháng 9 06, 2013 1:01 am

Con lớn hơn.nhận thức tốt hơn.Bắt trước mọi từ tất cả mọi việc từ hành động đến ngôn ngữ nhưng các vấn đề về cảm giác lại nhiều hơn.Con thích nghe tiếng khóc,con sẽ đánh bạn khác làm sao cho bạn đó khóc thì mới thôi.Nhìn bạn khóc con sẽ nhảy lên và cười một cách khoái trí .Mẹ thì vẫn chưa có cách giải quyết các vấn đề này cho con.Mẹ đã làm đủ mọi chuyện:matxa,cho con nghe các clips có tiếng khóc rồi giải thích,phạt... nhưng tất cả nghe ra vẫn vô hiệu với các hành vi của con.Các bố mẹ có thể cho em lời khuyên với trường hợp này của con em không ạ?
meoconbibi2008

Gửi bàigửi bởi bienca » CN Tháng 9 08, 2013 5:37 pm

Mình nghĩ (chủ quan nhé, có khi chả phải thế đâu 8-) ) H muốn giao tiếp với bạn nhưng cách thức không phù hợp. Bé nhà mình thì bôi nước bọt lên người bạn, giơ tay đứng chắn trước mặt bạn. Bạn tìm hiểu xem nguyên nhân có hành vi ấy nhé. Đánh thì là phải phạt rồi, cả ở lớp và ở trường. Bé nhà mình thì giờ lại hay đánh người khác, trước mình đã nghĩ là bé không đánh nữa. Nhưng do ở trường k phạt bé, rồi cô giáo lớp mẫu giáo của bé hay đánh trẻ trước mặt các bé ... thế là bé lại tập "đánh" người khác. Mình phạt bằng cách cắt không cho xem chương trình Thế giới động vật, thấy bé sợ lắm, biết không được đánh, nhưng vẫn giơ tay ra phang :shock: ... Còn tiếp xúc với bạn bè, chắc phải dạy bé ở nhà (nói cái gì, đứng cách bạn, ...), rồi chịu khó tới lớp sớm, giúp bé bắt chuyện, chơi với bạn.

Nếu bé thích nghe tiếng khóc (có vấn đề về cảm giác), thì bạn cứ cho bé nghe nhưng vào một lúc thích hợp, 5-10 phút gì đó như các anh chị đã khuyên. Nhỡ bé không chỉ thích nghe tiếng khóc mà cả tiếng cười, tiếng mưa, tiếng gió, tiếng nhạc ... thì sao nhỉ? Học cách nghe nhiều thứ cũng bổ mà.
bienca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 9 09, 2013 1:00 am

H muốn giao tiếp với bạn nhưng cách thức không phù hợp.

Đó thường là lý do chính . Lúc trước mình có 1 anh chàng cũng hay tát cô và bạn . Mình cần phải dạy cho em biết hành vi thay thế, ví dụ như sau:

1/ GV A ngồi, GV B tới đập nhẹ vào vai. GV A quay lại giao tiếp với B.
2/ GV A ngồi, GV B dẫn học sinh tới, dạy cách giao tiếp bằng cách đập nhẹ vào vai. Nếu làm khác đi thì sẽ không có ai giao tiếp với mình.

Bạn chịu khó kiên nhẫn dạy, sẽ cần 2 giáo viên để làm việc này .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Tư Tháng 9 11, 2013 8:15 pm

Anh Phi ạ,

E về "tuyển" được 2 giáo viên: là mẹ và bố. Trước tới giờ toàn mẹ và con (sao e chẳng nhận thức rằng giao tiếp phải hai người trở lên :cry: ), giờ mẹ và bố thực hành, con ở ngoài quan sát, xem hành vi của bố mẹ có thích hợp không, rồi cho con chỉnh sửa lại. Mẹ đưa cho bố một vật, bố không thích (nhưng khôgn biết nói thế nào), đánh mẹ một cái. Lần hai là bố biết nói "không, tớ không cần". Rồi tới lượt con và mẹ. Bé thích sửa người khác anh ạ, đẩy mẹ lên khi mẹ ngồi cứ dựa vào người bố, e dựng người lại giống như bức tượng anh ạ, bé thích thú nhảy cẫng lên. Mỗi cái bài vở giao tiếp nhà e lèo tèo lắm anh, hết chào hỏi, mượn đồ, rủ chơi, lại xin lỗi, cảm ơn, từ chối :) .
bienca

Gửi bàigửi bởi meoconbibi2008 » T.Bảy Tháng 7 05, 2014 3:21 am

Những môi trường bình thường con đã quen thuộc thì con cũng ít sảy ra hành vi.Nhưng bây giờ con tiếp tục bước vào một môi trường mới thế là lại tiếp tục"hành vi".Chẳng là con nhà em chuẩn bị vào lớp 1 và em cho đi đến nhà một cô giáo tiểu học để con học thêm,chính xác thì là em muốn con làm quen dần với môi trường học tập mới.Nhưng ngày nào cũng thấy cô phàn nàn là:tự dưng cấu bạn,cắn bạn,có khi đánh cả cô.Ôi trời em đang stress vụ hành vi mới này quá các anh chị cho em xin tư vấn với ạ.Em chưa hiểu được nguyên nhân những hành vi này của con vì cô toàn nói là tự nhiên con đánh bạn mà ở các trường hợp khác thì không bao giờ là tự nhiên.
meoconbibi2008

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.44 khách.