Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi Ygiabeo » T.Tư Tháng 3 06, 2013 6:49 am

Mình cũng biết là với các bé như con mình thì phải thật sự Kiên nhân và chờ đợi con nhưng mà nói thế thôi Chu mình sốt ruột lăm mẹ ben ơi. Phải gọi là từ lúc biết con bị như thế này mình ăn ko ngon ngủ ko yên. Lo lắng, khóc lóc, cầu khấn van xin đủ kiểu cũng ko thấy con tiến bộ gì. Bay giờ mình đã dành nhiều thời gian hơn cho con mình. Mình bây giờ như loa phóng thanh á . Cái gì mình cũng tả lại và nói cho con nghe. Tối về chơi với con. TRộm vía con bay giờ mình thấy có hiểu biết rồi , tuy là tiến bộ hơi châm và ít nhưng vợ chông mình cũng rất vui. Rất mong được chia sẻ với các mẹ có Những hoàn cảnh như chúng mình .
Ygiabeo

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 3 20, 2013 6:44 pm

Con trai đã biết đi xe đạp, nếu thấy các anh cùng xóm đạp xe cũng lấy xe ra đạp cùng, nhưng sao lòng vẫn thấy buồn quá ngôn ngữ của con chưa cải thiện tý nào, dạo này nếu ben đang nghịch gì mà ko cho nghịch thì quay lại đánh ngay người lớn, đi học về đến nhà là xếp hình (nhà có nhiều xếp hình bằng gỗ) chẳng chịu chú ý đến gì ngoài xếp hình ra, cứ xếp xong hình nào là giơ lên chạy khắp nhà tỏ vẻ vui lắm. Dạo này mẹ lại có cái tật hay khóc tưởng bỏ được rồi, nhiều hôm nhìn con rồi lặng lẽ vào phòng khóc 1 mình, dạo này có ba ngoại vào phụ chăm bé thứ 2 nên có nhiều thời gian hơn cho ben, ben thì tình cảm lắm với người thân, đang chơi mà thấy mẹ khen gì thì chạy lại hôn mẹ, mẹ hát xong thì vỗ tay, nhìn con cứ ngơ ngác hồn nhiên sao mẹ cứ đứt ruột đứt gan, ngôn ngữ vẫn chưa bằng bé thứ 2 mới 1 tuổi. Buồn quá các bạn ạh
caolen

Gửi bàigửi bởi Ygiabeo » T.Tư Tháng 3 20, 2013 11:25 pm

caolen đã viết:Con trai đã biết đi xe đạp, nếu thấy các anh cùng xóm đạp xe cũng lấy xe ra đạp cùng, nhưng sao lòng vẫn thấy buồn quá ngôn ngữ của con chưa cải thiện tý nào, dạo này nếu ben đang nghịch gì mà ko cho nghịch thì quay lại đánh ngay người lớn, đi học về đến nhà là xếp hình (nhà có nhiều xếp hình bằng gỗ) chẳng chịu chú ý đến gì ngoài xếp hình ra, cứ xếp xong hình nào là giơ lên chạy khắp nhà tỏ vẻ vui lắm. Dạo này mẹ lại có cái tật hay khóc tưởng bỏ được rồi, nhiều hôm nhìn con rồi lặng lẽ vào phòng khóc 1 mình, dạo này có ba ngoại vào phụ chăm bé thứ 2 nên có nhiều thời gian hơn cho ben, ben thì tình cảm lắm với người thân, đang chơi mà thấy mẹ khen gì thì chạy lại hôn mẹ, mẹ hát xong thì vỗ tay, nhìn con cứ ngơ ngác hồn nhiên sao mẹ cứ đứt ruột đứt gan, ngôn ngữ vẫn chưa bằng bé thứ 2 mới 1 tuổi. Buồn quá các bạn ạh

Con mình chưa biet chạy xe đạp gì cả, mình cũng tập vài lần nhưng ko thấy con thích hay là mình tập ko đung cách ? Dạo này con tiến bộ 1 cách ì à ì ạch làm mình sốt hết cả ruột. Các bạn ơi có những ý Kiến như : phải cho con học hòa nhập với các bé Bình thường và nhờ cô giáo về dạy thêm . Cái này phù hợp với các bạn mức nhẹ hay cả với mức độ năng Ah ? Có ai có kinh nghiêm về vụ này phân tích cho mình biết để mình cân nhắc và chon lưa cho con mình 1 cách phù hợp ạh .
Ygiabeo

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 3 21, 2013 1:22 am

Cái này ben tự học ở các anh vì con nít quanh xóm chiều đến đạp xe nhiều lắm nên ben thích để ý rồi tự leo lên đạp, ban đầu không biết lái đâu mà cũng ko nhìn đường rồi từ từ ben tự lái được.
Như con mình thì là nặng hay nhẹ nhỉ, hồi cho ben đi khám mẹ đang mang bầu gần sinh nên bố đưa đi, đi về thì không nói gì cả tuần chỉ bảo với mình là con tự kỷ và tai con không điếc thế thôi, hỏi gì cũng ko nói thế là mình tự tìm hiểu trên mạng và dạy con, mẹ cũng khóc lóc suốt ngày.
Ben đi học lớp mần non bình thường và mẹ có đưa giáo án nhờ cô dạy ngay trên lớp, về nhà mẹ chỉ chơi với ben và cho ben đi bộ, ở trên lớp ben cũng học ở các bạn được nhiều thứ, như ngồi học, tập thể dục, ăn không chạy nữa, cất dép, cất cặp, quét nhà...thấy cũng tiến bộ nhưng chậm, mình thì cứ sốt ruột nhưng cũng chẳng được, vì ben tập trung vẫn còn kém lắm, giờ cái gì cũng nói a a,
Hồi trước cũng cho ben đi học lớp đặc biết nhưng hay bệnh quá nên nghỉ, nhiều người khuyên mình cho con học lớp bình thường và nhờ cô dạy vì theo mọi người thì ben bị nhẹ chứ không nặng, nhưng mẹ lại thấy con rất nặng ấy vì các bạn chậm nói giống con mà mẹ biết thì biết nói hết rồi còn con nữa thôi. Thấy con bạn giống con mình lắm không biết có phù hợp với con bạn không
caolen

Gửi bàigửi bởi Ygiabeo » T.Năm Tháng 3 21, 2013 2:27 am

phi đã viết:Tình trạng hiện tại của bé chỉ là 1 vế, vế còn lại là trường bạn tính đưa tới học hoà nhập ra sao, cô giáo ra sao, cô giáo dạy thêm ra sao. Nói nôm na là bé thì đang học đi, các bạn Mầm non thì đang học chạy, vậy "hoà nhập" tức là có người dẫn dắt cho con mình học chạy như các bạn, vậy thì:

1/ Bên trường đó có quy chế dìu học sinh chạy không ?
2/ Họ có biết cách dìu học sinh chạy không ?
3/ Bé nhà bạn đó đúng đang học đi, hay bé đà biết chạy, hay chỉ mới tập đứng

Câu hỏi này đuoc hỏi rất nhiều lần, và vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau, chỉ có bạn mới có câu trả lời cho chính mình. Bạn nên kể nhiều hơn về truong, về cô, về các bé thì moi nguoi có thể góp ý nhiều hơn.

Cao len ơi ! Mình trích lời Anh Phi vì thấy Anh giải thích Khá rõ đó.
Ygiabeo

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 3 25, 2013 7:42 pm

Hôm qua 2 mẹ con đi siêu thị gặp một chị chắc cũng tự kỷ giống con trai mẹ, chị ấy làm gì cũng có mẹ chị ấy đi bên cạnh chăm chút chị ấy từng ly từng tỳ mà chị ấy chắc cũng phải 15t rồi, con trai thì đi siêu thị thích gì là đòi cầm bằng được không cho thì lăn ra ăn vạ, ôi cứ nghĩ không biết nếu không có mẹ bên cạnh thì con sẽ sống thế nào, lặng lẽ chảy nước mắt 1 mình. Dạo này tối nào mẹ cũng tranh thủ dạy con, con cũng hiểu thêm được tý tý, ngôn ngữ thì mẹ thấy vẫn vậy chỉ khi con đang cầm gì mà ai lấy thì con khóc con nói "không". Gần 4t mà vẫn chưa có ngôn ngữ, mọi cố gắng của mẹ cứ như là sương khói vậy, vẫn chưa nhìn theo hướng tay mẹ chỉ, bảo chỉ thì cứ chỉ lung tung mà không nhìn. Ai cho gì cũng khoanh tay cúi người lúc thì "a" lúc thì không, lúc ma thích ăn gì thì cũng thấy lẩm bẩm từ "ăn". Thích đi tắm biển nhưng chưa biết bơi bố mẹ vẫn phải ôm cùng. sao bế tắc quá.
caolen

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 3 25, 2013 8:19 pm

caolen đã viết:Hôm qua 2 mẹ con đi siêu thị gặp một chị chắc cũng tự kỷ giống con trai mẹ, chị ấy làm gì cũng có mẹ chị ấy đi bên cạnh chăm chút chị ấy từng ly từng tỳ mà chị ấy chắc cũng phải 15t rồi, con trai thì đi siêu thị thích gì là đòi cầm bằng được không cho thì lăn ra ăn vạ, ôi cứ nghĩ không biết nếu không có mẹ bên cạnh thì con sẽ sống thế nào, lặng lẽ chảy nước mắt 1 mình. Dạo này tối nào mẹ cũng tranh thủ dạy con, con cũng hiểu thêm được tý tý, ngôn ngữ thì mẹ thấy vẫn vậy chỉ khi con đang cầm gì mà ai lấy thì con khóc con nói "không". Gần 4t mà vẫn chưa có ngôn ngữ, mọi cố gắng của mẹ cứ như là sương khói vậy, vẫn chưa nhìn theo hướng tay mẹ chỉ, bảo chỉ thì cứ chỉ lung tung mà không nhìn. Ai cho gì cũng khoanh tay cúi người lúc thì "a" lúc thì không, lúc ma thích ăn gì thì cũng thấy lẩm bẩm từ "ăn". Thích đi tắm biển nhưng chưa biết bơi bố mẹ vẫn phải ôm cùng. sao bế tắc quá.

Tâm trạng này giống mình hồi vài năm về trước đây.
Bình tĩnh và nếu muốn khóc cứ ngồi trồn đâu đó khóc cho hả hê nghe caolen (chị TA hay khuyên mình vậy) rồi sau đó gạt nước mắt mà lo cho con. Cứ bền bỉ rồi sau này có kết quả tốt. Con nói được vài từ rồi, đâu phải không nói được, mình phải tìm ách kích thích cho con phát huy thêm. Thí dụ : khi con khát nước, con yêu cầu uống, mình cứ cầm ly nước đưa trước mặt con và lập lại nhiều lần "nước, nước..." rồi hãy đưa cho con, vài lần sau cầm ly nước và chờ con nói "nước" hãy trao cho bé ly nước. Làm thử xem nhé !
Còn việc đi tắm biển ba mẹ phải ôm con là chuyện bình thường, đứng trước biển mênh mông thì ắt hẳn bé có cảm giác sợ hãi, mà ra biển thì nên ôm con cho chắc ăn kẽo sóng đánh thì nguy lắm.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Hai Tháng 3 25, 2013 8:26 pm

Mẹ Caolen ơi, bé nhà mình cũng gần 6 tuổi rồi, mình cũng bế tắc giống bạn. Mình nắm tay bạn với nhé.

Mẹ Caolen có nghĩ tới bổ sung "yếu tố" can thiệp, giúp đỡ cho con không? Một cô giáo hỗ trợ, một người nào đó, các cô và bạn ở trường học của Ben ...

Mình tới trường của bé và ngồi lại với các cô một lúc lâu. Nói chuyện một hồi, thấy một đống vấn đề ở trường. Rồi nhờ cô giúp. Và cô cũng đồng ý nhận cho mình chiếc khăn để cho bé nhai trước giờ ngủ 10 phút (cô hồi đầu phản đối, nhưng bằng kinh nghiệm và cảm nhận của người mẹ cô đã đồng ý giúp mình để bé bớt ức chế). Bé nhà mình thích nhai vỏ gối, và áo, rèm cửa, nhai đến ướt nhẹp. Mình nghĩ mình không còn cách nào khác, mình phải nhờ giúp đỡ thôi, dù có phải kiên trì nhờ nhiều lần (nếu cô không đồng ý giúp được thì lại chuyển trường lớp, hix hix).
bienca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 3 25, 2013 9:02 pm

bienca đã viết:Mẹ Caolen ơi, bé nhà mình cũng gần 6 tuổi rồi, mình cũng bế tắc giống bạn. Mình nắm tay bạn với nhé.

Mẹ Caolen có nghĩ tới bổ sung "yếu tố" can thiệp, giúp đỡ cho con không? Một cô giáo hỗ trợ, một người nào đó, các cô và bạn ở trường học của Ben ...

Mình tới trường của bé và ngồi lại với các cô một lúc lâu. Nói chuyện một hồi, thấy một đống vấn đề ở trường. Rồi nhờ cô giúp. Và cô cũng đồng ý nhận cho mình chiếc khăn để cho bé nhai trước giờ ngủ 10 phút (cô hồi đầu phản đối, nhưng bằng kinh nghiệm và cảm nhận của người mẹ cô đã đồng ý giúp mình để bé bớt ức chế). Bé nhà mình thích nhai vỏ gối, và áo, rèm cửa, nhai đến ướt nhẹp. Mình nghĩ mình không còn cách nào khác, mình phải nhờ giúp đỡ thôi, dù có phải kiên trì nhờ nhiều lần (nếu cô không đồng ý giúp được thì lại chuyển trường lớp, hix hix).

Bienca ơi, em có nghĩ là thay cái khăn hay gối bằng viên kẹo dẽo dẽo cho con nhai không ?
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 3 25, 2013 9:11 pm

Bé nhà mình thích nhai vỏ gối, và áo, rèm cửa, nhai đến ướt nhẹp. Mình nghĩ mình không còn cách nào khác, mình phải nhờ giúp đỡ thôi, dù có phải kiên trì nhờ nhiều lần

Bạn cấm nhai coi bộ rất khó, và làm cản trở các mục tiêu khác. Bạn cứ cho nhai, cung cấp cảm giác bé cần rồi từ từ dạy bé nhai đúng lúc đúng chỗ . Đúng lúc là vào các giờ cho phép, đúng chỗ là không nhai ngoài đường, khi đi ăn ở ngoài ... Về lâu dài, bạn làm sao khi thèm nhai, bé lấy khăn ra đi vào nhà vệ sinh, nhai cho đã rồi rửa tay sạch sẽ đi ra.

Nói chung, thay vì cấm, bạn chuyển hành vi đó qua một hành vi được xã hội châ'p nhận. Còn bé thì tự kiểm soát, cung cấp cảm giác cho chính mình.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.25 khách.