Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 9 16, 2012 11:55 pm

ben đang học ở trường mần non Hồng Vân thuộc trường Nguyễn Thị Minh Khai ấy vì có dì cháu làm ở đấy nên ben cũng được ưu tiên tý :roll:, Bo thế là rất tốt mừng cho mẹ bo lắm lắm, chứ ben giờ vẫn chưa thấy có ngôn ngữ mẹ đang lo quá đã 3t rồi, mẹ ben đang trông từng ngày...hôm nào gặp nhau cho các ông con đi chơi, nhà ben ở gần khu khang Linh...
caolen

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 9 19, 2012 6:53 pm

Cái khoản mở được khóa cửa của cun giống ben, ben cũng mới biết mở khóa cửa khoảng 1 tuần nay, ben tăng động nhiều nên dạy cho ben tập trung phải kiên trì lắm. Trong mấy cu cậu ở Vũng tàu mới có Bo ngôn ngữ tốt hơn cả.
Hôm qua ben tự nhiên bê hẳn cả xe 3 bánh giơ lên cao làm cả nhà ngac nghiên lắm, chắc lực tay cu cậu có mạnh hơn 1 chút. Giờ anh ben lấy gì ở cao thì bắc ghế lên không cần nhờ ai, nếu bắc ghế lên vẫn không với tới thì ben lại đặt thêm 1 cái ghế nhỏ lên cao hơn, nguy hiểm lắm nhưng anh con đâu có biết, cả nhà cũng rất nghiêm khắc không cho làm như vậy nhưng được mỗi lúc ây ngay mai ben vẫn tiếp tục làm vậy...Nếu cháu mà hưng phấn gì quá là cháu hay nhéo mọi người trong nhà nhéo cả em bé mới 7 tháng, ....đang không biết xử lý thế nào đây các mẹ àh. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với!
caolen

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Tư Tháng 9 19, 2012 7:56 pm

Ben biết mở cửa là mệt lắm đó...cả tuần nay cả nhà toàn phải ngủ gần 12h ..Mệt quá.
Xem coi bộ Ben biết bắc ghế chồng lên cũng nguy hiểm à..anh Cún nhà này lại còn có sở thích khác là ngồi lên ghế bắc lên nệm rồi ngả ngửa ra sau cười khoái chí... món này cũng nguy hiểm quá xá ...mà la cậu cậu chỉ cười khoái chí.. :cry:
Tuần vừa rồi Cún mới bị ngã dập môi và gãy 1/2 cái răng cửa do trèo ghế...Nhìn hàng tiền đạo của Cún bây giờ vừa sún lại không đều..xấu chai quá rồi :D
letrang

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 9 20, 2012 12:02 am

Nếu cháu mà hưng phấn gì quá là cháu hay nhéo mọi người trong nhà nhéo cả em bé mới 7 tháng, ....đang không biết xử lý thế nào đây các mẹ àh

Có thể đó là cách bé bày tỏ tình cảm thôi. Nếu đúng vậy thì bạn dạy cho bé 1 cách làm khác để thay thế. Đừng nhéo lại bé cho đau để bé hiểu ra nhé, không có kết quả đâu. Bạn có thể chơi đóng vai, vd như bạn thích bé thì chạy lại ôm bé 1 cái, hoặc ôm người khác trong nhà ... Kiên trì làm như vậy để bé hiểu ra hành đông khác thay thế . Vì tôi không rõ bé nhà bạn cho lắm nên tôi không khuyên cụ thể hơn được
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 9 20, 2012 12:40 am

Anh Phi oi!
Đúng là ben nhà em bày tỏ tình cảm, nếu cháu thích 1 ai là cháu hay lại véo mà nhất là véo 2 bên má , ở lớp học cũng thế nên nhiều bạn cứ tưởng là ben đánh bạn nhưng thưc ra là ben thích quá nên làm vậy đó, em thử làm theo cách của anh không cứ thế này em bé 7 tháng suốt ngày bị anh véo mất. Bé nhà em bắt trước hành động rất nhanh , ai làm gì là làm theo ngay, nhưng bé tự làm thôi anh ạh mà không bảo được, nhìn thấy bố lăn sơn nhà cũng ra lăn theo, hay nhìn bố đóng đinh cũng làm theo, lấy chổi quét nhà, lau nhà...rồi lại còn cái tật là suốt ngày mở tủ lạnh xong đóng lại nữa chứ (vì ben biết trong tủ lạnh có đồ ăn mà ben thích nhưng nếu không có thì lại đóng lại, làm vậy suốt ấy), nói thì cháu chưa hiểu ngôn ngữ, em nói :không được" thì cu câu cũng thôi nhưng 1 lúc lại làm như vậy...
caolen

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Bảy Tháng 10 13, 2012 4:06 am

Lâu rồi em bận quá không vào diễn đàn được, ben nhà em vẫn chưa có ngôn ngữ vẫn chỉ nói được mấy từ thôi mà khi nào ep cháu lắm cháu mới nói chứ bình thường toàn nói linh tinh vô nghĩa thôi. Hành vi hay cấu má mẹ với em bé vẫn chưa cải thiện được anh Phi ah, em cũng đã dạy cháu là khi nào thể hiện tình cảm thì hôn chứ không được cấu má nhưng vẫn chưa cải thiện được, cấu má em đỏ ửng tội em bé quá....Dạo này cháu bớt chạy nhảy hơn, tập trung hơn. dạo này em cho ben đi học cô giáo khen ngoan ăn ngủ tốt, cô giáo nói là nếu bạn đánh là đánh lại bạn ngay, vẫn chưa nghe lời và chưa tham gia các hoạt động tập thể của lớp. Ben cũng mới chỉ hiểu một số mệnh lệnh đơn giản thôi mà phải dạy nhiều lần lắm ben mới hiểu.
Ben dạo này chỉ tốt rồi, thích gì là chỉ ngay, được cái này là thấy tiến bộ rõ nhất còn mọi cái vẫn kém quá thôi, mong con tiến bô về ngôn ngữ mà chưa thấy gì cả...Mong các anh chị chuyên gia và các mẹ tư vấn cho ben nhà em với!
caolen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 10 13, 2012 4:04 pm

Lâu rồi em bận quá không vào diễn đàn được, ben nhà em vẫn chưa có ngôn ngữ vẫn chỉ nói được mấy từ thôi mà khi nào ep cháu lắm cháu mới nói chứ bình thường toàn nói linh tinh vô nghĩa thôi
.

Bạn tạo ngữ cảnh cho bé thấy lợi ích của việc dùng ngôn ngữ nói, chứ không thể ép nói được đâu . Có ép được thì cũng chỉ là cách tạm bợ, chỉ được trong 1 thời gian, và sẽ dẫn tới hành vi.

Hành vi hay cấu má mẹ với em bé vẫn chưa cải thiện được anh Phi ah, em cũng đã dạy cháu là khi nào thể hiện tình cảm thì hôn chứ không được cấu má nhưng vẫn chưa cải thiện được, cấu má em đỏ ửng tội em bé quá...

Có lẽ do cách bạn làm. Có 1 PH khác áp dụng tương tự như bạn, và họ cho tôi biết là có hiệu quả . Có thể cách tôi chỉ không thích hợp, và có khả năng là bạn làm không đúng cách, hoặc không có sự phối hợp.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » CN Tháng 10 14, 2012 10:28 am

Có 1 dạo Đ nhà mình cũng học bạn ở lớp nên thi thoảng cũng lấy tay cấu cấu tí ti vào má mẹ, hay cấu trộm những vùng khác của mẹ. Mình thì k rành về những pp chuyên nghiệp nhưng đoán là con muốn thể hiện tình cảm nhưng có chút..rối loạn. Vì vậy, mình dùng 2 tay mình đan chéo vào 2 tay con, xiết nhè nhẹ, rồi từ từ rút tay mình ra theo tư thế miết miết lòng bàn tay mình vào bàn tay con. Lần khác mình cầm 2 tay con áp má mình và hướng dẫn con vuốt vuốt má mẹ, sau đó vuốt lại chính 2 má con cho con cảm nhận, vừa hdẫn con mình vừa "giới thiệu". Mình cũng cầm tay con chà chà vuốt vuốt lên mái tóc mình, sau đó vuốt vuốt chính mái tóc con. Lần khác mình dùng 2 tay mình vuốt vuốt 2 má con cho tới khi con cảm thấy nóng ấm thì thôi.

Mình dùng biện pháp đó chừng hơn tuần thì con hết.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi khanhca » CN Tháng 10 14, 2012 7:15 pm

Chị Phương và anh Phi ơi,
Lại nhắc đến cấy chỉ là em lại muốn có một hành động gì giúp cho các bé quá mà ko biết sao đây.
Tuần trước em nghe một mẹ có con TK đã 9 tuổi rồi nhưng hiện bé đã có ngôn ngữ nhưng vẫn còn những hành vi lạ như sờ chim rồi ngửi, giơ tay nhìn ... và mẹ này cũng được ai đo photo cho 1 bài báo viết về "cấy chỉ chữa được bệnh TK" và khuyên mẹ đó nên đtri cho con, mẹ đo có kể cho e nghe qua đthoai nen e ko biết bài báo đó là của tờ báo nào nhưng mẹ đó bảo là phải cấy 9 lần mới khỏi được, em nghe mà bực quá mới nói cho mẹ đấy biết về PP cấy chỉ và bảo là ko đc áp dụng cho con, chị ấy nge theo rồi.
Còn mẹ bé kia đã thực hiện cho con được 6 lần rồi chị P ạ nhưng hôm qua e có đến nhà xem thử bé thế nào thì e có cảm giác bé vẫn vậy ko có tiến triển 1 tí nào cả, nhìn bé cứ trố tráo hoài giống như mấy người bị tâm thần vậy. Em thấy tội quá, về nhà em có gọi điện nhờ một người chị chơi rất thân với bà ngoại của bé đó và nhờ chị ấy khuyên giúp là ko nên đi cấy chỉ cho bé nữa vì ko có kết quả gì cả mà còn nặng thêm. Ko biết chị ấy co khuyên được ko nữa.
Em còn nghe bà của bé ấy nói vừa rồi ông bsi cấy chỉ đó có thông báo có Đoàn bsi nào ở nước ngoài về khám miễn phí cho trẻ TK ở HNoi, nên goi cho mẹ bé đưa bé ra khám và kết quả là bé đã trễ quá rồi khó có khả năg chữa được. Bây giờ về phải tập cho bé đi xe đạp và nhảy dây gì đó. Nghe vậy mây hôm nay mẹ bé moi tập cho bé đi xe đạp. Em cũng có nói cho mẹ bé việc này từ lâu rôi nhưng cô ấy ko nghe và có vẻ ko chịu khó nên e ko thuyết phục được.
Liệu mình có giải pháp gì để can thiệp vào hành vi quảng cáo lừa đảo của PP cấy chỉ ko các anh chị nhỉ? Tội nghiệp cho các bé quá đi mất.
Chào .
Em Khanh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 10 14, 2012 7:33 pm

Liệu mình có giải pháp gì để can thiệp vào hành vi quảng cáo lừa đảo của PP cấy chỉ ko các anh chị nhỉ? Tội nghiệp cho các bé quá đi mất.

Cấy chỉ theo mình biết thì không chữa được TK. Cấy chỉ là một thủ thuật Y khoa, vì vậy lừa đảo hay không là do con người chứ không phải do cấy chỉ. Cảm ơn bạn đã rất có lòng với các bé TK, hết sức khuyên can, tiếc rằng sức người có hạn phải không bạn.

Tôi, chị Tường Anh và nhiều người khác cũng hay gặp phải các tình trạng bất lực như bạn mô tả vậy. Cuối cùng thì cũng không phải là con của mình, cho nên mình cũng chỉ khuyên mà thôi. Còn về việc ngăn ngừa thì có giải pháp gì bây giờ ngoài việc nâng cao nhận thức lên để mọi người nhìn nhận vấn đề tốt hơn. :cry:

Em còn nghe bà của bé ấy nói vừa rồi ông bsi cấy chỉ đó có thông báo có Đoàn bsi nào ở nước ngoài về khám miễn phí cho trẻ TK ở HNoi, nên goi cho mẹ bé đưa bé ra khám và kết quả là bé đã trễ quá rồi khó có khả năg chữa được.

Ông bác sĩ nước ngoài nào mà tuyên bố xanh rờn vậy? Can thiệp thì đúng là có sớm có muộn, chứ làm gì có việc ""trễ quá rồi", và còn "chữa được" là sao? Chán nhỉ...
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.