Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 8 15, 2012 6:31 pm

Nhờ các bác chuyên gia và các mẹ giúp ben với!
Ben được chuẩn đoán theo dõi tự kỷ từ lúc được 29t. Nay ben đã gần 3t rồi mà vẫn chưa có ngôn ngữ. Ben hiện tại đã có chút tiến bộ:
Cháu ăn ngủ tốt, chảy nhảy leo treo tốt, ăn các loại thức ăn tốt, nhai cơm từ 20 tháng, có hành vi la hay ăn vạ... nay đã biết đi vệ sinh là vào tolet lấy bô...nhưng ngôn ngữ của cháu không thấy tiến bộ. Cháu vẫn chưa nói được mà hay hói linh tinh, lúc cần mới nói ba, bà, đi, xi xi...Cả nha tập trung dạy cháu rất nhiều, cháu nghịch luôn tay luôn chân, đồ dùng trong nha thi biết sử dụng hết nhưng chỉ tự cháu làm thôi, cháu không nghe lời nếu không cho cháu làm thì cháu ăn vạ ngay.
Ben cũng rất tình cảm với những người trong gia đình, thấy mẹ khóc là lại thơm má mẹ, bố đi làm về là chạy ra ôm hôn bố, cháu cũng rất chăm chú nhìn miệng người khác nói nhưng sao cháu vẫn không chịu nói, cháu rất thích đi chơi, chơi cùng với các anh chị hàng xóm, cả nhà, tất cả mọi người đều dạy bé mọi nơi mọi lúc (có 2 chị hàng xóm học lớp 5 rất quý ben ngày nào cũng sang nhà để chơi với em và dạy em nói), em phải làm gì để cải thiện ngôn ngữ cho cháu. Em cũng đã học kinh nghiệm của các chị để dạy con tức là khi con có nhu cầu thì dạy con nói nhưng sao về ngôn ngữ không có tiến bộ gì cả. Cháu hay nói linh tinh vô nghĩa, Em phải làm gì để cháu có thể bật âm.
caolen

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 15, 2012 8:07 pm

Ben được chuẩn đoán theo dõi tự kỷ từ lúc được 29t. Nay ben đã gần 3t rồi mà vẫn chưa có ngôn ngữ. Ben hiện tại đã có chút tiến bộ:
Cháu ăn ngủ tốt, chảy nhảy leo treo tốt, ăn các loại thức ăn tốt, nhai cơm từ 20 tháng, có hành vi la hay ăn vạ... nay đã biết đi vệ sinh là vào tolet lấy bô..

Như vậy phần vận động thô rất ổn. Vận động tinh qua nhai nuốt tốt. Khả năng tự phục vụ (vệ sinh) cũng có hy vọng tiến triển tốt.

.nhưng ngôn ngữ của cháu không thấy tiến bộ. Cháu vẫn chưa nói được mà hay hói linh tinh, lúc cần mới nói ba, bà, đi, xi xi...Cả nha tập trung dạy cháu rất nhiều

Khi dậy, đừng nói câu dài quá, đừng nói dài nói nhiều. Xin dùng câu ngắn để bé dễ theo dõi và bắt chước. Nên ép bé nói, khuynế khích bé nói. Nên dấu những gì bé thích, cần... để gợi cho bé cơ hội phải nói.

, cháu nghịch luôn tay luôn chân, đồ dùng trong nha thi biết sử dụng hết nhưng chỉ tự cháu làm thôi, cháu không nghe lời nếu không cho cháu làm thì cháu ăn vạ ngay.

Đây là mảng bạn phải đối phó triệt để và đối phó ngay. Không cần la mắng, quát tháo gì, chỉ cần dùng lời nghiêm nghị. Khi đã ra lệnh thì buộc cả nhà phải áp theo để bé tuân theo. Đừng bố cấm, mẹ cho, mẹ cấm, bà cho... Khi bé ăn vạ, nên xem kỹ môi trường để biết bé không bị nguy hiểm (như đập đầu vào góc bàn, nền nhà đá hoa...), sau đó làm lơ bỏ đi chỗ khác. Nhiều phụ huynh khi con lăn ra khóc thì họ nằm ngay xuống ngủ, ngáy khò khò. Bé thấy lối la khóc chả ai để ý thì sẽ thôi.

Bạn làm lơ lần đầu, bé sẽ khóc to hơn, lâu hơn, dữ dội hơn vì bé ngạc nhiên và bực mình do bố mẹ làm lơ mình. Bạn làm lơ đến lần thứ 3 chắc sẽ thấy bé bớt làm dữ. Và nhớ điều này: trước khi làm lơ, phải nói cho bé biết (Không đòi kéo được). Nhắc thế vài lần thôi, rồi làm lơ. Khi bé vừa hết khóc, ăn vạ, bạn trở lại lập tức và không nhắc gì tới chuyện bé đã đòi, mà mau chóng đánh lạc hướng bé sang chuyện khác. Dĩ nhiên, "chuyệnkhác" này cũng phải là việc gia đình cho phép.

Ben cũng rất tình cảm với những người trong gia đình, thấy mẹ khóc là lại thơm má mẹ, bố đi làm về là chạy ra ôm hôn bố, cháu cũng rất chăm chú nhìn miệng người khác nói nhưng sao cháu vẫn không chịu nói, cháu rất thích đi chơi, chơi cùng với các anh chị hàng xóm, cả nhà, tất cả mọi người đều dạy bé mọi nơi mọi lúc (có 2 chị hàng xóm học lớp 5 rất quý ben ngày nào cũng sang nhà để chơi với em và dạy em nói), em phải làm gì để cải thiện ngôn ngữ cho cháu. Em cũng đã học kinh nghiệm của các chị để dạy con tức là khi con có nhu cầu thì dạy con nói nhưng sao về ngôn ngữ không có tiến bộ gì cả. Cháu hay nói linh tinh vô nghĩa, Em phải làm gì để cháu có thể bật âm.

Vấn đề của Benkhông phải là bật đu7ọc âm, vì Ben có thể bật âm. Ben chỉ thấy lời nói không phải là điều tiện dụng để dùng. Nói linh tinh vô nghĩa cũng có thể lúc bé học nói. Bạn đừng cấm, nhưng cũng đừng tỏ vẻ khen ngợi khi bé nói vô nghĩa.

Bạn bảo đã dậy bé khi bé có nhu cầu. Nhu cầu đó là gì? Bạn đã làm gì? Mô tả cho mình nghe với.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 8 15, 2012 10:21 pm

Cảm ơn chi "Nguyen,anh". Ben rất thích xếp hình chữ cái và xếp hình khối, em cất thật cao mà bé ko với tới, mỗi lần ben đòi chơi là dắt tay mẹ lại gần nhìn lên đồ chơi, tranh thủ em dạy con nói "lấy" và "xin" thì cháu không nói mà chỉ giơ tay ra xin thôi. dạy nhiều lần rồi mà ben vẫn không chịu nói, hay là em làm vẫn chưa đúng cách. Dạo trước ben không biết giữ đồ chơi nếu đang chơi mà có bạn lấy cũng mặc kệ nhưng dạo này đang chơi ma bạn lấy là giữ khư khư không cho lấy, không biết có phải ben đã khôn hơn 1 chút nên biết giữ hay đó là hành vi cần phải can thiệp.
Ah cháu vẫn chưa bật nhảy được 2 chân cùng lúc em phải dạy chau the nao, dạy hình người thân dạy mãi không được, đưa hình người nào ra cháu chỉ nhìn hình sau đó là nhìn vào người đó ngoài đời, không dạy chỉ được. Cháu cũng biết chỉ từ cách đây mấy tháng nhưng cháu không chịu chỉ theo mình bảo mà chỉ khi nào cần lắm thì mới chỉ.
Mấy hôm nay em đang tập khẩu miệng các nguyên âm để ben học theo nhưng cháu không chịu làm, lúc nào đó cháu tự làm thôi. Như ben thì dạy nguyên âm trước hay là em dạy từ đơn luôn. Bé đã 3t mà vẫn chưa nói em sốt ruột quá, mấy bác hàng xóm bảo dạo này nhìn ben nói giống mấy đứa đang bắt đầu tập nói, nhưng em lại không nghĩ vậy vì em không dám tin không hiểu sao lại nghĩ vậy nữa.
caolen

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 8 16, 2012 6:32 pm

Ben rất thích xếp hình chữ cái và xếp hình khối, em cất thật cao mà bé ko với tới, mỗi lần ben đòi chơi là dắt tay mẹ lại gần nhìn lên đồ chơi, tranh thủ em dạy con nói "lấy" và "xin" thì cháu không nói mà chỉ giơ tay ra xin thôi. dạy nhiều lần rồi mà ben vẫn không chịu nói, hay là em làm vẫn chưa đúng cách. Dạo trước ben không biết giữ đồ chơi nếu đang chơi mà có bạn lấy cũng mặc kệ nhưng dạo này đang chơi ma bạn lấy là giữ khư khư không cho lấy, không biết có phải ben đã khôn hơn 1 chút nên biết giữ hay đó là hành vi cần phải can thiệp.

Nếu biết chắc bé có thể nói "xin", "lấy" thì hãy ép bé nói những chữ ấy. Nếu không, chỉ cần bé gọi tên món ấy cũng được, mà gọi ngọng nghịu cũng tạm chấp nhận được.

Nếu bé không chịu nói, em sẽ phải chịu cho bé khóc và ăn vạ vài lần.

Đây là những gì ngu7òi ta thực hiện với những bé có khả năng nói nhưng ngại nói. Còn những bé chưa hề phát âm, hay "ngại" cực kỳ, thì nên chuẩn bị một bộ hình gồm những món bé thích. Khi bé chưa "tiện" nói thì dùng hình trao cho mình, đó cũng là hình thức giao tế. Đây là chiếc cầu để chờ cho bé sẵn sàng nói.

Ah cháu vẫn chưa bật nhảy được 2 chân cùng lúc em phải dạy chau the nao, dạy hình người thân dạy mãi không được, đưa hình người nào ra cháu chỉ nhìn hình sau đó là nhìn vào người đó ngoài đời, không dạy chỉ được. Cháu cũng biết chỉ từ cách đây mấy tháng nhưng cháu không chịu chỉ theo mình bảo mà chỉ khi nào cần lắm thì mới chỉ.

Mình hỏi bạn ép bé thế nào để biết bạn có đúng là "ép" chưa, hay mới chỉ "khuyến khích" thôi. Có lẽ bạn nên ép hơn tí nữa. Nếu bé thật thích, thật cần, bé chỉ phải chỉ. Nên có mấy món bé thích làm quà thưởng khi bạn bảo bé chỉ hình người thân.

Mấy hôm nay em đang tập khẩu miệng các nguyên âm để ben học theo nhưng cháu không chịu làm, lúc nào đó cháu tự làm thôi. Như ben thì dạy nguyên âm trước hay là em dạy từ đơn luôn. Bé đã 3t mà vẫn chưa nói em sốt ruột quá, mấy bác hàng xóm bảo dạo này nhìn ben nói giống mấy đứa đang bắt đầu tập nói, nhưng em lại không nghĩ vậy vì em không dám tin không hiểu sao lại nghĩ vậy nữa.

Cứ tập bằng cả chữ, nhưng chọn chữ dễ và chọn những gì bé thích. Việc bé nhìn miệng để bắt chước e là khó nếu bé thiếu tập trung, lăng xăng.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 8 16, 2012 7:39 pm

Cảm ơn chị Tường Anh!
Em sẽ làm theo chỉ bảo, như ben chắc phải ép bé chị àh, vì em thấy mỗi lần đòi đi chơi mà dì cháu không cho đi cháu tức quá chau mới nói từ "dì", ba hay bà, mẹ, chị cũng vậy. Nói linh tinh thì suốt ngày và cũng hay hát có giai điệu theo mẹ và bà dạy. À bác cho em hỏi như ben nhà em từ nhỏ rất thích chơi với bạn, lúc nào hàng xóm cũng rất đông các anh chị, thấy các anh chị đá bóng cháu cũng lại đá, rồi đẩy xe oto cho bạn, chơi cầu trượt...cười rất vui vẻ, tự đi chơi xong cũng tự về, thích chơi tất cả các đồ chơi....Vậy như ben có phải bị tự kỷ như bác sỹ kết luận không, từ khi đi khám (bác sỹ chỉ khám 15 phút) em cũng chưa cho đi khám lại vì em thấy khám không quan trọng bằng việc can thiệp cho con. Nhưng vẫn muốn đi khám thẩm định 1 lần cho cháu. À mà bác sỹ tai mũi họng khám cho ben bảo ben bị dính thắng lưỡi nhưng bảo em là dính thắng lưỡi không quyết định việc chậm nói mà chỉ nói ngọng thôi, em có nên cho cháu đi cắt không (em bảo đi cắt, bố cháu thì bảo không cắt vì chuyện này mà không thống nhất được bố cháu bảo là dính thắng lưỡi không quyết định việc chậm nói của con) thì em vẫn biết là ben chậm nói không phải la do thắng lưỡi , em chẳng biết thế nào.

Có mẹ nào có con giống ben không thì chia sẻ nhé
caolen

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Năm Tháng 8 16, 2012 7:57 pm

Ngoài HN có 1 thời có nhiều PH chia sẻ về vụ cắt thắng lưỡi. Xung quanh vấn đề "hậu cắt..." cũng còn nhiều điều để bàn.

Có bé sau khi cắt xong thì nói được 1 vài từ (mình băn khoăn vì k rõ, có khi nào k cắt mà bé cũng sẽ nói được k nhỉ?". Có bé b.sĩ chuẩn đoán là phải cắt vì " lưỡi ngắn vì dính thắng lưỡi, phải cắt mới nói được", sau khi cắt xong thì...lưỡi lại thè dài ra (thế đâu phải do lưỡi ngắn?) và bé đó cũng không nói được.

Mình cũng đã từng có thời gian cho con đi ktra thắng lưỡi, bsi cũng nói sẽ khám lại sau 1 tháng (sau khi hd mình qua tập ngôn ngữ trị liệu để thăm dò khả năng nói của con). Mình qua bên ngôn ngữ trị liệu, cô này tuy k là bsi khám bệnh nhưng cũng coi qua thắng lưỡi, nói là k phải do thắng lưỡi (vì mình cũng liệt kê những từ con nói được. )Cổ còn kể mình nghe 1 trường hợp sau khi cắt thắng lưỡi, trẻ đó bị chảy nước miếng suốt ngày, hàng năm trời (như kiểu bại não đấy), chữa trị thế nào cũng k dứt việc nước miếng nhểu suốt 24g mỗi ngày, báo hại người thân phải chầu trực lau và vắt nước dãi suốt ngày.

Cũng không thể phủ nhận có 1 số trường hợp sau khi cắt thắng lưỡi, châm cứu, cấy chỉ, thở ô xi cao áp...các con cũng có những bước tiến bộ đáng khích lệ.

Cá nhân mình nghĩ, việc cắt, châm chích,...gì gì đó lên các con TK thì đều nên có sự suy nghĩ thật cẩn thận, bởi khi đã xảy ra hậu quả thì thật tệ hại, khi đó sẽ là "lợn lành chữa lợn què", lợi bất cập hại. Mình không chọn những phương thức này lên con bởi những sự can thiệp đb của y khoa chỉ nên áp dụng trong những trường hợp không thể nào khác được, còn khi còn những phương pháp khác an toàn hơn có hoặc có khể không thay thế được thì vẫn nên chọn cho con hình thức an toàn nhất.

Vd: thịt cá Nóc ngon, nhưng nếu khi chế biến mà để sơ sẩy làm vỡ gan/mật thì khi ăn sẽ bị ngộ độc dẫn tới tử vong rất cao. Vậy, nếu phải chọn giữa: cách 1: Ăn Ngon + có thể chết và cách thứ 2 là :An toàn +k ăn==>mình sẽ chọn cách thứ 2.
VD trên tuy hơi khập khiễng, nhưng nó là 1 thực tế, thực tế này sẽ lưu tâm tới chúng ta.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 8 16, 2012 11:58 pm

Chào chị "Nguyễn Mỹ".
Như ben nhà em thì cũng thấy bập bẹ rồi nên chắc không phải do thắng lưỡi rồi, giờ em cũng nghĩ chỉ tập chung can thiệp cho con thôi. Hồi trước lưỡi cháu ngăn không liếm ra ngoài được em tập bôi mật ong bên mép để cháu tập liếm. nay lưỡi liếm sang 2 bên điệu nghệ lắm. Ben nhà em cũng đã bập bẹ vài từ mới 1 tháng đây thôi trước kia cháu nói không có từ nào có nghĩa cả. Về hành vi, ăn uống, lăng xăng thấy con cũng có tiến bộ, nhưng ngôn ngữ thì thấy chậm quá nên mới nghĩ đến chuyện cắt thắng lưỡi cho con.
caolen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 8 17, 2012 2:10 am

Để biết có cần cắt thắng lưỡi hay không, bạn cần gặp cả bác sĩ và chuyên gia ngôn ngữ trị liệu. Thiếu một trong 2 người thì không thể quyết định đúng được.

Còn về việc châm cứu, thở oxy ... thì đúng là có một ít trường hợp có bé tốt lên. Người ta (ở cả Mỹ) bàn cãi về vấn đề này nhiều rồi, và kết luận của giới khoa học là do placebo effect. Tức là khi mình cho bé đi thở oxy, thường cũng là lúc mình quan tâm tới bé, theo dõi coi ra sao ... Những quan tâm, những theo dõi, những dạy thêm đó làm cho bé tốt hơn, chứ không phải do oxy hay châm cứu.

Các cách chữa trị như vậy, ngoài chuyện có thể có hại cho bé (thể chất hay tâm lý), mà còn hại cho cha mẹ, làm chúng ta đi vào tư duy luôn lùng kiếm phép lạ, kiếm đường tắt. Người Mỹ đụng TK đầu tiên và có những chương trình can thiệp tốt nhất . Họ đã nhận ra là chẳng có đường tắt nào cho trẻ TK cả, chỉ có 1 con đường đi tới hòa nhập được gọi là "giáo dục đặc biệt" mà thôi. Hôm nọ nói chuyện với 1 PH, họ kể cái pp cho bé lăn, cho bé ... mình nghe mà giận biết mấy . Giận vì PH học phải cái vớ vẩn, giận vì PH đó phải mất nhiều tiền để học cái đó, và giận vì người dạy lại còn nói là được đào tạo ở Hoa Kỳ. :twisted: Đúng là "bỗng dưng muốn cáu".
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 8 17, 2012 7:34 am

Anh Phi vào topic của Khanhca đọc thêm mấy post của Khanh về pp cấy chỉ gì đó cho....nổi giận thêm đi anh Phi, P thấy giận mẹ bé đó và thương cảm cho bé vô cùng. Chắc bé bị tâm lý nặng nề, hoảng sợ lắm.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 8 19, 2012 5:57 pm

Cảm ơn các anh chị chuyên gia đã tư vấn cho em! Nhiều khi cứ đọc nhiều tài liệu quá lại không biết bắt đầu từ đâu các bác a.
Khả năng nhận biết sự vật xung quanh của cháu rất kém các bác ah. Dạo này có tiến bộ là cũng nhìn theo hướng mẹ chỉ tay nhưng tùy lúc. Cháu không chịu học theo thẻ hình nên em khó dạy quá, khi dạy thẻ hình cháu chỉ nhìn lướt qua thôi rồi bỏ đi chỗ khác chán quá. Cháu nghịch ngơm suốt ngày, không cho nghịch cái này thì cháu lại lôi các khác ra nghịch.
Còn vầ châm cứu hay thở oxy gì đấy.... em chỉ đọc để biết chứ không áp dụng cho con.
Cháu hay chạy nhảy và lăng xăng, vậy em có nên kiêng sữa không ạ, ben uống được sữa lắm, sữa tươi, sữa chua men sông, sữa bột....em sợ kiêng sữa là cháu còi ngay.
Mấy hôm nay em áp dụng chiêu của bác Tường Anh là sửa cái tật ăn vạ thấy cũng đỡ, không thấy nằm lăn ra như trước nữa, mỗi lần cháu đòi gì mẹ không cho thì cũng chỉ khóc 1 tý rồi thôi.
caolen

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.50 khách.