Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 3 06, 2014 5:23 pm

Em cũng phân tích rất nhiều về châm cứu, vì dù sao em cũng học chuyên sinh học nên những vấn đề về chấm cứu em rất hiểu, với những trẻ bãi não thì rất tốt (theo em nghĩ) vì những trẻ này chân tay rất yếu, có bé không ngồi, ko đứng được thì châm cứu có tác dụng . Chứ những bé tăng động như ben nhà em thì ko phù hợp anh Phi ah, hôm qua em cũng họp gia đình và nói cho mọi người hiểu là em rất muốn cái gì tốt nhất cho ben nhưng phương pháp này không phù hợp với ben, thấy mọi người ko còn bắt ép mẹ cháu nữa mà bảo tùy em.
Em cũng đã hỏi rất nhiều phụ huynh ở Vũng Tàu đã cho con đi châm cứu, ai cũng bảo là ko nân hết vì khi họ cho con ra Hà Nội về thấy con vẫn vậy, một số cháu thì ít tăng động hơn đi thôi, ai cũng khuyên bảo ko nên đi. mẹ cháu tìm hiểu rất kỹ rồi mới quyết định đấy ạh,
Ben thì bắt chước rất nhanh, cháu chỉ cần nhìn là cháu làm theo ngay, có khi cháu nhìn thấy bác thợ xây đang xây thì cháu cũng làm theo các động tác y hết bác ấy làm. Em cũng đã dạy cho cháu theo những gì cháu thích, cố gắng để cháu có thêm từ mà thấy cháu ko nói theo, có khi dạy từ gà gáy ò o o thì khi cháu đang chơi cháu lại nói từ này, cô giáo nói ben cũng rất chăm chú nhìn miệng cô nhưng ko bắt chước. Cháu chơi đủ các loại đồ chơi cũng rất đúng tính năng của đồ chơi nhưng chỉ 1 lúc lại vứt đi, cháu ve ông mặt trời giống y cô giáo dạy cháu, rồi viết chữ o, vẽ hoa có hình 4 cánh, nhưng cháu cứ lẳng lặng như thế mẹ cháu lo quá, nói linh tinh suốt ngày nữa, vì cháu đã 54 tháng rồi ! chắc về ngôn ngữ hiểu thì cháu như đứa trẻ 1,5t thôi!
caolen

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Năm Tháng 3 06, 2014 11:42 pm

Em thì chưa bao giờ nghĩ đến cái vụ châm cứu này và cũng chưa ai bảo em đi làm cho con cả. Nhưng em đang thương cái cậu bé kia. Em có cho chị công ty em đọc bài này (chị là em ruột của mẹ bé ấy) nhưng mà chị nói không phải thử. Thôi cả đại gia đình nhà bé cũng làm hết cách rồi, họ cũng có điều kiện kinh tế lắm, nội ở Hà Nội, ngoại ở Sài Gòn, Nam Bắc gì cũng thử rồi mà không được giờ họ mong chờ vào pp này mình cản chi nổi.
KTU

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Năm Tháng 3 06, 2014 11:58 pm

Nha minh thi cu bao phai thu de sau nay de khoi an han vi da lam het cach cho con roi, minh cung hieu cai cam giac cua gia dinh be kia. Cung nhu minh day nhieu luc choi voi va hoang mang lam, roi la nguoi me cung phai quyet dinh cai gi tot cho con hon me KTU ah. Nhieu khi dang cho ben di choi co ai do noi gi "thang be dep trai the ma ko noi duoc toi nghiep, the la bo chau ve tai mat may ngay ko noi chuyen vi buon ay. Ban dau bo ben la nguoi ung ho nhiet tinh viec di cham cuu thu, roi thuyet phuc mai cung hieu ra.
caolen

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Sáu Tháng 3 07, 2014 12:24 am

Nói ra thì sợ mấy anh chị la nhưng mà em thực sự hết hi vọng vào một phép màu rồi. Giờ em chỉ biết nhờ trời thôi. Cứ thế cho thời gian nó trôi trời muốn sao thì mình theo vậy. Em chẳng hi vọng gì nhiều nửa ạ. Chỉ cố gắng hết sức mình vậy thôi.
KTU

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Sáu Tháng 3 07, 2014 2:40 am

Minh cung vay, gio cung ko hy vong gi nua, chi mong duy nhat 1 dieu la con co the noi de con co the dien dat cai minh muon thoi, chu ko mo den chuyen con co the di hoc nua, nhieu luc cu nghi cai so minh no vay, va troi chi cho co the thoi.
Nhin con nhanh nhen, vui ve, nghich ngom suot ngay ma sot xa qua. Thoi thi me cung co gang het suc trong kha nang co the cho con, sau nay ra sao con tuy thuoc vao so phan vay.
caolen

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 3 07, 2014 9:34 am

Nói ra thì sợ mấy anh chị la nhưng mà em thực sự hết hi vọng vào một phép màu rồi.

Tôi hay ví von là cái cây nó đổ xuống do người ta cưa mỗi ngày một ít chứ không phải do nhát cưa cuối cùng làm nó đổ? Phép màu nó là cái gì đó rất nhỏ, diễn ra hàng ngày do chính bạn tạo ra như dạy con, vào diễn đàn trao đổi, làm việc với giáo viên ... Cố lên nhé bạn.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Sáu Tháng 3 07, 2014 8:27 pm

Con em 2009 còn 1 năm nửa mới vào lớp 1 . Nhưng mà hôm nay em bon chen đi họp buổi chia sẽ của các phụ huynh đã có con vào cấp một với các phụ huynh của các bé 2008. Đi về rồi em đau đầu quá chừng. Em chẳng hiểu sao nửa. Buồn buồn.
KTU

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Sáu Tháng 3 07, 2014 11:40 pm

be thu 2 nha me KTU co ca anh va chi nen cung vui vi co nguoi choi, chu minh dang bao cho ben vao lai Vung Tau lo ko co ai choi voi, may be hang xom thi chang ai thich choi voi con ca vi con ko biet noi, o nha ba ngoai thi cu leo deo theo chi con nha bac ben ay, chi lam gi cung lam theo, dua nghich voi chi suot ngay.
Cac ba me nhu minh it khi vui nhi, chi khi nao con tien bo ty chut thi cuoi 1 minh suot ngay, tu ngay ben nhu vay minh con bo ca di du tiec o Cong ty vi nhu mung 8/3 nay vay, ai cung khoe hanh phuc tren Facebook minh ngoi thay chanh long qua, cu thay tui tui the nao ay, ko tai nao ma vui len duoc, di lam ngoai nhung luc lam viec ra thi trong dau luc nao cung nghi ve con,
Nhan ngay mung 8/3 chuc cac me co nhieu suc khoe de chien dau voi cac con yeu quy cua chung ta, Cung cam tay nhau chia se nhung kho khan trong cuoc song nay.!
caolen

Gửi bàigửi bởi KTU » CN Tháng 3 09, 2014 8:11 pm

Con có anh chị đúng ra là cũng vui hơn thật. Anh chị vẫn chơi với con , đùa nghịch với nhau. Chứ ở đây hàng xóm mình chẳng thấy ai cả. Ai cũng nhốt con trong nhà mà mình cũng không có thời gian cho con đi chơi. Ngày thường thì đi từ 6.40 sáng cho đến 7.00 hoặc 7.30 mới về tới nhà. Thứ 7, cn thì buổi sáng ở nhà mấy anh em chơi với nhau còn chiều thì lại đi từ 2 giờ cho đến 8 giờ mới về tới nhà. Vì vậy buổi tối thì chỉ quanh quẩn mấy anh em chơi trong nhà với nhau thôi chứ cũng chẳng có thời gian mà sang hàng xóm chơi. Cuối tuần trước đây khi chưa đi học thêm thì mình chở các con đi công viên, siêu thị nhưng mà lúc đi lúc không còn bây giờ đi học thì mình cố làm siêng mệt nhọc gì cũng cố đưa con đi. Mình tập cho con đi xe buýt cho quen. May mà con cũng ngoan và nghe lời nên bửa đến giờ thứ 7, cn nào mấy mẹ con cũng dắt nhau ra trạm xe buýt đi lên Bến Thành, lên đó ba đón chở tới trường (vì t7,cn ba cũng làm mà cty ba gần đó). Chiều học xong mấy mẹ con lại dắt nhau đi bộ tới Tao Đàn. Cho con chơi chán chê ở đó chờ ba xong việc tới rước về, không thì mấy mẹ con lại dắt nhau đi bộ ra Bến Thành bắt xe về nhà tiếp. Lần đầu cũng liều nhưng mà các con đi rất ngoan, nên cứ vậy mà phát huy. Con đi học thêm ở đó được nhảy nhót vui vẽ, có thêm bạn, có một môi trường mới để vui chơi. Chiều lại được đi bộ thể dục rồi ra công viên chơi cũng thích lắm. Như vậy là con lúc nào cũng được tiếp xúc với các bạn biết nói nên con vui hơn có vẽ yêu đời hơn. Trên lớp các cô nói giờ học nhóm với các bạn con cũng vui hơn. Mình chỉ biết làm tới đó thôi. Chứ ở đây nội ngoại cũng không có ai cả nên cứ một mình lo cho ba con thôi. Giờ có muốn gửi con về quê cũng không được.
Bé của Caolen nếu ở quê mà có bạn thì chắc là nên để con ở quê. Rồi xin cho con đi học trường ở quên luôn đi. Các bé ở quê cũng dể thương nên chắc sẽ chơi với con. Lâu lâu mẹ mua kẹo cho các bạn để các bạn thân con hơn nhĩ. Mình mua chuộc tí.
Mình thì khác Caolen. Mình không đi đám cưới này kia của những người bạn không thân, nhưng mà lể lạc gì trong công ty mình đều đi nhưng mà không đi 1 mình đâu, mình mang theo cả con. Vì vậy con cũng quen dần với những buổi lể lạc như thế này và ngoan hơn mổi khi đi. Cả công ty mình ai cũng biết con mình vậy rồi nên cũng thông cảm lắm. Mà mình lên công ty mình cũng kể tội nó ầm ầm để mọi người hiểu. Sếp của mình cũng biết và hay hỏi thăm con lắm . Trước đây khi mà công ty còn cho mang các con lên, mình cũng thường xuyên đón các con về đây sau giờ tan học. Sếp cũng hay hỏi han nó và nhận xét là nó tiến bộ thế này thế kia. Ở công ty mình mọi người cũng khoe con nhưng mà mình thì ít khoe chuyện gia đình trên mạng lắm. Cũng có face book nhưng mà là để chia sẽ sở thích may vá cùng các bạn trong nhóm thôi, nên mình cũng êm êm không buồn chuyện đó lắm.
Công ty mình thì mình không ngại vì ngày nào cũng gặp nhau biết nhau hết. Nhưng bạn bè cũ này kia thì thực sự là mình không gặp ai nửa cả, vì họ ở xa mình lắm và họ không hiểu và thông cảm được cho những bé như con mình nên giờ mình bị mang tiếng là chảnh vì bạn bè cũ gọi đi cafe này kia không đi, rồi thì có người nói là do chồng mình cấm đoán này kia (không ai hiểu được cảm nhận của một người có con như mình đâu và cũng chưa ai có 3 đứa con dại như mình nên họ không biết được quỷ thời gian của mình như thế nào). Các bà mẹ có con khiếm khuyết, ai cũng mang nặng nổi niềm ở trong lòng. Mình cho con đi học ở các trường có bé như thế này nhiều nên cũng thường xuyên gặp các phụ huynh của các bé, trong câu chuyện ai cũng cố dấu một nổi buồn vô tận. Cố thôi biết làm sao bây giờ.
KTU

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 3 09, 2014 11:05 pm

KTU ah,
HN và chị hay ra Tao Đàn chơi vào cuối tuần lắm, em muốn "giao lưu" off-line thì cho chị số đt đi, hôm nào ra đó thì chị sẽ gọi xem mẹ con em có ở đó không thì gặp nhau. Còn nếu không tiện thì thôi, không sao nhé 8-)
Chị cũng giống em là không có nhiều thời gian dành cho bạn bè cũ, thậm chí các PH có con giống con mình cũng không có thời gian cho nhau, khi cần thì cứ gọi nhau trên đt hay nhắn tin rồi thôi. Chị cũng không may mắn như em được sếp cảm thông và hỏi han đến con như thế. Tuy nhiên, chị luôn cố tập cho mình sự chịu đựng, chấp nhận, không phải ai cũng hiểu và cảm thông, nhất là họ không trong hoàn cảnh.
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.36 khách.