Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi KTU » T.Hai Tháng 3 10, 2014 7:20 pm

Công ty em thì mức sống bình thường, thu nhập bình thường mà em làm đây cũng 10 năm rồi, đồng nghiệp ai cũng bình dân cả, nên không có khoảng cách lắm chị à. Xếp thì cũng tốt lắm, cũng gần gủi, dể thương vì vậy em mới đở ra chứ không chắc cũng phải bỏ việc mất. Bạn bè cũ thì hầu như bây giờ cũng khá cả rồi, cũng có người ông nọ bà kia mà căn bản là không ai có cùng hoàn cảnh như mình cả nên không có sự sẽ chia ở đây. Tự mình cảm nhận thấy thế mà tách dần ra và một phần cũng là vì mình không có thời gian và không còn tâm trí đâu cho những câu chuyện mới cũ nửa. Bây giờ trong đầu chỉ có con và con mà thôi.
Em chỉ ra TD vào cuối tuần mà ra hơi trể vì con đi học xong rồi mới ghé ra đó. Khoảng 5.30 hoặc 5.45 mẹ con em mới ra tới.
KTU

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 4 21, 2014 7:18 pm

Lâu lâu mẹ cháu mới vào diễn đàn, Em cập nhật tình hình con em. Ben hiện tại 55 tháng rồi (gần 5t) đã biết nói rồi, cháu nói được rất nhiều từ theo cô giáo dạy, ở nhà thì nói ít hình như còn chưa tự tin, tuy giọng con hơi yếu nói nhỏ nhưng con đã vượt qua cái ngưỡng gọi là đã biết nói, cách đây 1 tháng con còn chưa chỉ được ngón trỏ, chưa phân biệt được tranh ảnh, con vật nhưng đến thời điểm này dường như học gì vào nấy, con nhớ hết các con vật, hoa quả và đã chỉ bằng ngón trỏ rồi.Cháu cũng mới nói nhại theo người lớn là chính ít chủ động nói, nói khi được nhắc nhở. Cháu theo mẹ quan sát thì ko còn tăng động nữa, đi vung 2 tay bình thường, ai gọi cũng dạ, biết tô màu, biết vẽ những hình đơn giản, nói nhiều từ còn ngọng lắm. Mẹ cháu mừng lắm sau hơn 2 năm can thiệp con mới có thể khai ngôn. Tuy đường phía trước còn dài, con trai còn yếu kém lắm nhưng mẹ lại có thêm nhiều hy vọng.
caolen

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Tư Tháng 4 23, 2014 2:35 am

Con tiến bộ chút nào là mừng chút ấy mẹ Caolen à. Mà đợt này học vào như vũ bão vậy thì cũng hi vọng con chạy nước rút được để chuẩn bị vào tiểu học. Ku nhớn nhà mình cũng đang học lớp mẫu giáo nhớn 5 tuổi (tháng 9 này là vào lớp 1 roài) nhưng cháu bình thường nên dạy dễ hơn.
Còn zai 2 thì cũng là lá la như anh Ben nên cũg mệt. Hiện tại e Chít học can thiệp đc gần 5 tháng rồi, nửa tháng nữa là e 3 tuổi. Hồi này e cũng tiến bộ hơn trước. Chỉ trỏ, lấy thẻ hình ngon lành, ngồi đc lâu hơn (ở lớp can thiệp 1 cô 1 trò ku ngồi đc gần 1gìơ trên ghế tương tác với Cô), đang bật đc âm nhiều hơn (cất đi - ất i, đi xe, đi về, a, c, ạ, ăn măm, bà, dạ, đu đủ, su su, bí... nhưng còn ngọng lắm). Hôm qua mẹ gọi tên "Việt Thắng ơi" - lần đầu tiên e hô to "Dạ" - Mẹ nghe vậy vỡ oà sung sướng.... Mẹ caolen có thể nhìn lại chặng đường anh Ben đi qua để test qua e Chít tí xem e tiến bộ xíu xíu vậy vậy nào ;)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 4 23, 2014 5:34 pm

Ở cái tuổi em Chít anh ben còn chạy ầm ầm, chưa biết gì mặc dù mẹ tập trung dạy, đi bộ, đi tắm biển, đi học cô nhưng vần cứ nói linh tình, nói gì cũng chưa hiểu. Em Chít thế là mừng lắm rồi, em nói thế thì mấy tháng nữa chít chít sẽ nói nhiều cho mà xem. Anh ben cũng chỉ mới bật âm được 1 tuần nay thôi, nhưng biết nói thì anh ấy nói được nhiều tư lắm, cô giáo đã dạy ben nói 3 từ rồi mừng lắm. Từ đầu tiên con chủ động là ai gọi cũng dạ giống như em chít ấy, đúng là mấy bạn này cứ dạy vậy đến lúc bật thì sẽ rất nhanh. chỉ 1 tuần mà ben chỉ trỏ con vật, hình ảnh ok, cô giáo còn nhạc nghiên khi chỉ mới đây thôi nói con còn chưa hiểu gì, ko biết làm theo mệnh lệnh, chỉ biết nói từ ạ. Mẹ chít cố lên, mấy hôm nay mẹ anh ben cứ lâng lâng sung sướng, con cũng đếm từ 1 đến 10. gọi tên bố tên mẹ, mặc dù con chưa chủ động nói nhiều nhưng mẹ vẫn tràn đầy hy vọng vào ben! Mẹ chít cũng cô lên nhé....
caolen

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Tư Tháng 4 23, 2014 8:38 pm

Ôi chúc mừng anh Ben nhé, Vậy là sinh nhật 5 tuổi năm nay là anh Ben có thể thổi nến hát bài Happy birthday roài - chắc khi đó con cười còn mẹ khóc trong sung sướng. Đúng là chỉ có những ai ở trong hoàn cảnh này mới thấu hiểu đc nỗi đau khổ của căn bệnh ko dùng thuốc chữa đc.
Còn e Chít 10 ngày nữa là sinh nhật 3 tuổi rồi, hi vọng đến mốc "thôi lôi" này e sẽ bật đc đoạn đường xa hơn.
Mong các con khôn lớn từng ngày :)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Năm Tháng 4 24, 2014 9:38 am

chao Me Thangchit!

be nha minh 23 thang (can thiep theo gio 1 tuan 3 buoi, can thiep duoc 1 thang) minh thay kha quan nhung be chua noi them duoc tu nao ca, ban co the noi ro hon gium minh be nha ban can thiep o dau kg? minh lo cho con qua nen minh cung gan Tu Ky theo luon ay, cam on ban nhieu.
Nuna

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Sáu Tháng 4 25, 2014 7:28 pm

Mẹ Nuna phải bình tĩnh. Ku nhà mình học 5 tháng mà 1 tháng trở lại đây mới thấy tiến bộ, mới thấy bật âm đc. Mình cho học ở Liễu Giai. Cái quan trọng là bạn phải tìm đc Cô giáo nào phù hợp với con cơ. Như ku nhà mình học mấy Cô trong đó có 1 Cô này, Cô dạy bé khác rất ok, nhưng dạy con mình thì Cô bảo nó cất đồ ko nghịch nữa, nó ngoảnh mặt lên nhìn Cô bằng nửa con mắt - chơi tiếp - tức là nó ko sợ và ko chịu hợp tác với Cô. Cuối cùng mình phải xin đổi giáo viên, giờ thì tạm ổn hơn :D
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi Nuna » T.Bảy Tháng 4 26, 2014 8:55 am

cam on me Thangchit nha! Minh dang o Tp.HCM, minh dang cho con noi ra tung tu la minh vui lam, minh kg biet cach co giao can thiep cho be vay la on chua? khi nao thuan tien ban quay clip con ban hoc co giao gui mail: yenanh.nglam@gmail.com cho minh de minh hoc hoi voi, chu minh kg biet danh gia ve co can thiep cho be nha minh nhu the nao ca.
Nuna

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Hai Tháng 4 28, 2014 1:26 am

Hìhì... Thực ra có đánh giá gì đâu.
Ku học trong phòng đóng kín cửa, mình phải bịt một mắt nhìn trộm qua lỗ cửa kính bé bằng hạt ngô. Nhìn thấy con không nghe lời Cô này nhưng Cô khác dạy thì lại hợp tác làm theo nhiều hơn thì mình nghĩ vậy thôi (mà đúng như vậy mà)
Nhưng vấn đề đề nghị đối giáo viên là vấn đề tế nhị nên mãi mình mới làm đc. Nhưng mới đc 1 nửa số buổi trong tuần là học với Cô mình ok, còn nửa tuần còn lại Cô khác thì tàm tạm thôi. Nhưgn chẳng dám đề nghị gì nữa ko lại mang tiếng khó tính.
Con hồi này ngôn ngữ thấy khá hơn - nhưg lại thấy phát sinh việc 2 tuần này hay dành đồ, đẩy đánh cấu bạn...
Mình đang không biết làm sao để thay đối đc hành vi này đây.
Mẹ nào có kinh nghiệm thì dạy mẹ Chít với. :(
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 5 04, 2014 6:51 pm

như anh ben đây cũng do tìm được cô giáo mới, ben học cô đúng 10 thì ben bắt đầu nói theo cô. Cố bắt đầu dạy ben mới 1 tháng nay. Phải công nhận tùy bé hợp với tùy cô. ben đang học khá tôt với cô giáo, ben giờ hầu như cũng mới nhại lời nhiều thôi, chưa chủ động nói nhiều, ai nói gì con cũng nói theo. Thời gian này cô giáo khen học gì là vào nấy. Tranh ảnh, số đếm, vẽ hỉnh đơn giản như tròn, tam giác, vuông ok rồi, tô màu cũng tốt. như thế mẹ cháu cũng mứng lắm rồi!
Em chit khởi điểm tốt sẽ tiến nhanh hơn anh ben nhiều!
caolen

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.48 khách.